Quạt Hút, Làm Mát Cho Receiver - Có Cần Không?

seagalvsjetli

Active Member
Em thấy khi xem xong 1 bộ phim thì rec nóng lắm, vậy có ai xài quạt hoặc dụng cụ làm mát chưa hoặc có nên khg?

Em xài cũng đc 2 năm, đang lo sắp đến ngày nó hắt hơi sổ mũi rồi.

quangtuong

Banned
Ðề: Quạt Hút, Làm Mát Cho Receiver - Có Cần Không?

Không cần đâu bác ! .thiết bị điện tử hầu như đều tỏa nhiệt rất nóng , nhưng nhà sx đả tính toán hết rồi .trong đk cho phép .tuy nhiên nếu bác thích thì kiếm cái quạt nào êm tý củng được .

coolpix8700

Well-Known Member

Bác sử dụng chân kê cao hơn và để trống phía trên cũng có tác dụng giải nhiệt rất tốt!
em đang dùng cái Pi AX10i (MOSFET) vốn rất nóng, nhưng biện pháp này giúp nó mát đi rất nhiều, kể cả trong mùa hè!

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Em cũng đang trăn trở vì cái amp 2 kênh, nó đang bị bức bối trong cái hộc mà em chưa biết làm thế nào, phía trên chỉ có khoảng 3cm thôi nên không biết đưa cái quạt làm mát laptop vào đó có ổn không vì cháu nó ăn 1 số điện/giờ nên nóng khủng khiếp.

zeroFILL

Active Member

Em cũng đang trăn trở vì cái amp 2 kênh, nó đang bị bức bối trong cái hộc mà em chưa biết làm thế nào, phía trên chỉ có khoảng 3cm thôi nên không biết đưa cái quạt làm mát laptop vào đó có ổn không vì cháu nó ăn 1 số điện/giờ nên nóng khủng khiếp.

Bác kiếm quạt của bộ nguồn PC em nghĩ là vừa phải ạ, quạt laptop hơi yếu quá ép chạy nhanh lại ồn. Quạt nguồn PC có thể phải giảm tốc 1 chút cho êm :)

lan806

Well-Known Member

Ý em muốn nói tới cái đế tản nhiệt cho laptop ấy bác ạ.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

anh thiết kế quạt thổi vào từ phía sau ,nếu phía sau thông tuông
khe có 3cm khó có thể gắn

zeroFILL

Active Member

Ý em muốn nói tới cái đế tản nhiệt cho laptop ấy bác ạ.

À vâng, xin lỗi bác em chưa đọc kỹ :p Có phải loại cắm cổng USB 5V không bác? Đây là loại quạt thổi thường có công suất nhỏ, không chổi than nên em nghĩ cũng phù hợp. Tuy nhiên để làm mát em thấy nên hút khí nóng ra ngoài để khí mát lùa vào tạo thành vòng tuần hoàn sẽ tốt hơn là thổi khí mát vào trong, do vậy dùng loại quạt hút (có cánh khít với khung thân quạt) sẽ phù hợp hơn. Hơn nữa thực tế em thấy quạt lớn chạy chậm vẫn hiệu quả và đỡ ồn hơn quạt nhỏ quay nhanh.
Vài góp ý chủ quan của em bác để tham khảo chứ chưa chắc đã phù hợp với hoàn cảnh của bác ạ :D Chúc bác thành công :)

lan806

Well-Known Member

Em đang chơi con Harman kardon hk990, hai vế tản nhiệt của nó cũng lắp sẵn 2 cái quạt khi nào nóng thì nó mới chạy. Vấn đề em lo chính là cái board digital nằm giữa 2 vế tản nhiệt, khi nó nóng cả khối lên 2 cái quạt có thể giải nhiệt cho công suất nhưng cái main lại không được hạ nhiệt. Mùa hè nghe khoảng 2CD là không chạm tay vào nóc máy được, giờ đút cả cục máy vào hộc nên em rất lo, mùa hè lại sắp tới rồi.

lantg

Em thấy khi xem xong 1 bộ phim thì rec nóng lắm, vậy có ai xài quạt hoặc dụng cụ làm mát chưa hoặc có nên khg?

Mình lấy quạt của bộ nguồn PC (loại bị hỏng vưt đầy) đặt trên mặt REC rồi dùng nguồn của củ sạc điện thoại. Để chiều cho quạt hút khí ra. Quạt chạy chậm, rất êm (6V/12V) nhưng REC rất mát kể cả mùa hè!

tittom79

Well-Known Member

Thế bác thấy nó nóng hơn so với lúc mới mua nhiều không ạ? Bác có tìm hiểu nguyên nhân nóng lên của nó không, ví dụ như là do bác để trong hộc kín nên hơi nóng khó thoát ra ngoài. Hoặc là do nguồn điện không ổn định (ở Việt nam mình thường là thiếu điện áp), hoặc là do Rec của bác bị bụi bẩn quá, ... Túm lại theo e bác có thể tìm nguyên nhân gây nóng rồi giải quyết nó triệt để thì tốt hơn ạ.

Ví dụ như e có con Rec Denon hàng xách tay, lúc đầu e không dùng bộ lọc nguồn thì kể cả lúc tắt máy rồi, sờ trên mặt máy cũng vẫn bị nóng một cách không bình thường. Sau đó e mua lọc nguồn về, cắm vào cho Rec thế là mát mẻ ngay. :D,

Chúc bác sớm tìm được giải pháp hay.

vinagoh

Well-Known Member

Khuyến cáo bác Lân và các Bác khác không nên để Amp hay Rec trong hộc tủ (kệ), vì những thiết bị này khi hoạt động sẻ sinh ra dòng nhiệt khá cao, lâu dài quá nhiệt sẻ dẫn đến cháy sò hay thiết bị khuyếc đại cs, hay cả bo digital.
Bộ của mình cả Amp và Rec đều cho nằm phía trên kệ, trên con Rec mình còn dùng cả quạt laptop hút hơi nóng ra.....
Của bền tại người đấy các Bác ạ! Mình đã chứng chiến con Pioneer LX-90 ngay tại shop sửa chửa vì vấn đề quá nhiệt này, nhưng mà kg có thiết bị thay nữa mới đau. :)

tittom79

Well-Known Member

Em đang chơi con Harman kardon hk990, hai vế tản nhiệt của nó cũng lắp sẵn 2 cái quạt khi nào nóng thì nó mới chạy. Vấn đề em lo chính là cái board digital nằm giữa 2 vế tản nhiệt, khi nó nóng cả khối lên 2 cái quạt có thể giải nhiệt cho công suất nhưng cái main lại không được hạ nhiệt. Mùa hè nghe khoảng 2CD là không chạm tay vào nóc máy được, giờ đút cả cục máy vào hộc nên em rất lo, mùa hè lại sắp tới rồi.

E đọc và thấy các ý tưởng về quạt hút của các bác trên đều rất hay, e thấy bác có thể áp dụng được. Nếu là e thì e sẽ lắp một cái quạt hút ở phía sau, hoặc bên hông của học tủ. Nó có kích cỡ, công suất, độ ồn, ... phù hợp với diện tích hộc tủ và độ nóng tỏa ra. Bác có thể thử vài cái xem cái nào phù hợp nhất cũng được vì quạt hút e thấy cũng rẻ mà.
Chứ mà bác để trong cái hộc mà khoảng lưu thông khí bên trên có 3cm thì quá hẹp bác ạ.

E cũng chúc bác sớm tìm được giải pháp phù hợp cho thiết bị của mình.

ngonphi_bg

Member

Khuyến cáo bác Lân và các Bác khác không nên để Amp hay Rec trong hộc tủ (kệ), vì những thiết bị này khi hoạt động sẻ sinh ra dòng nhiệt khá cao, lâu dài quá nhiệt sẻ dẫn đến cháy sò hay thiết bị khuyếc đại cs, hay cả bo digital.
Bộ của mình cả Amp và Rec đều cho nằm phía trên kệ, trên con Rec mình còn dùng cả quạt laptop hút hơi nóng ra.....
Của bền tại người đấy các Bác ạ! Mình đã chứng chiến con Pioneer LX-90 ngay tại shop sửa chửa vì vấn đề quá nhiệt này, nhưng mà kg có thiết bị thay nữa mới đau. :)

Không có chỗ để bên ngoài nên bắt buộc phải để trong hộc....

hainam1982

Well-Known Member

em cũng là cái quạt tản nhiệt hút hơi nóng ra từ phía sau cho khỏi nóng. mùa hè mà đút trong hộc tỏa nhiệt ghê lắm.em khoét rộng hết ở phía sau cho thoáng làm cái quạt hút khí nóng ra.AVR Denon nếu nóng quá sẽ tự ngắt

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu hộc tủ nhà bác 3 mặt bít bùng thì chỉ còn cách khoét 1 cái lỗ ở phía sau, gắn vào 1 cái quạt >12cm cho nó hút thật nhanh khí nóng trong hộc ra ngoài thôi.

seagalvsjetli

Active Member

Hehe vấn đề này lại thuộc phạm trù tật già hơn tuổi nữa rồi.

May là em chiên gia tận dụng đồ cũ mà đồ cũ của em là cái mặt bàn vi tính, chỉ quăng cái rec lên trên rồi trùm mền khi kg sử dụng, phẻ.

Các bác có thể đổi đề tài sang "rec đã thọ bao nhiêu tuổi rồi" đc kg ạ hihi?

do_long_khach

Well-Known Member

Trùm mền khi ko sử dụng thì đúng là yêu xe như con rồi

lan806

Well-Known Member

Thú thực văn phong của bác teen quá :)

nukenuky

Member

Trùm mền khi ko sử dụng thì đúng là yêu xe như con rồi
em phải lôi từ trong hộc ra để bên ngoài, cho thêm cái đế tản nhiệt laptop lên trên. Sử dụng xong trùm kín ngay lập tức cho nó giảm nhiệt từ từ. Thế là iên tâm

Bên trên