Rạp chiếu phim 3D phân cực tại gia ở Sài Gòn

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

crazyboy1304

Moderator
Nguồn vnexpress : http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/2010/12/3BA24936/

Là một người đam mê công nghệ, thành viên của diễn đàn HD-3D tại Sài Gòn, anh Đỗ Hồng Phúc, nhà ở quận Tân Binh, đã làm cho mình hẳn 1 phòng chiếu phim ngay tại gia với diện tích 42 m2.

Anh Phúc và nhóm công nghệ của mình đã tự chế tạo ra chiếc màn bạc "độ" bằng robot để xem 3D rõ nét. Dàn âm thanh tốt cũng góp phần tạo nên rạp chiếu phim này. Tường của phòng được làm với 3 lớp và thạch cao để cách âm và đạt chất âm chuẩn.

Hệ thống âm thanh với loa Tannoy system 1200, subwoofer Velodyne HGS-15, ampli pioneer SC-09.

Hai máy chiếu sử dụng hệ thống 3D phân cực...

Phòng có ghế salon để thưởng thức. Nhiều dân chơi ở TP HCM và kể cả các tỉnh khi xem qua đều cho biết chất lượng hiệu ứng, âm thanh không thua gì rạp chiếu phim. Giá trị phòng này ước tính lên tới mấy chục nghìn USD.

Phim Step Up đang chiếu bằng hệ thống phân cực. Sử dụng kính RealD

Mọi người đang thưởng thức "rạp chiếu phim" tại gia của anh Phúc. Anh Phúc cùng nhóm nghiên cứu là người tư vấn và lắp đặt cho nhiều quán cà phê 3D tại Sài Gòn hiện nay.

Chỉnh sửa lần cuối:

vnimation

Ðề: Rạp chiếu phim 3D phân cực tại gia ở Sài Gòn

Ngon tuyệt1 Cho cái review so sánh DLP và Phân cực đi bro

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Phân cực dùng tới 2 máy chiếu, độ sáng tăng gấp đôi so với chỉ dùng 1 máy, kính phân cực rẻ bèo, nhẹ, công nghệ phân cực cho hiệu ứng 3D tuyệt đẹp (theo mình là nhất hiện nay).

Những khó khăn khi đầu tư hệ thống phân cực:

- mua 2 máy chiếu -> tốn tiền
- khó lắp đặt và cân chỉnh
- linh phụ kiện hiếm (màng lọc phân cực dùng cho máy chiếu)
- màn ảnh bạc phải mod hoặc mua đắt tiền

lanovia

em rất khâm phục bác Anh Phúc và cực kỳ khinh bỉ những thằng ăn nói vớ vẩn trên những trang web như vnexpress.net, sohoa.net ... 1 lũ sâu bọ :|

TamNhinSo.Net

Active Member

Phân cực dùng tới 2 máy chiếu, độ sáng tăng gấp đôi so với chỉ dùng 1 máy, kính phân cực rẻ bèo, nhẹ, công nghệ phân cực cho hiệu ứng 3D tuyệt đẹp (theo mình là nhất hiện nay).

Cái lợi của các rạp hoặc quán cafe 3d sử dụng công nghệ phân cực là nâng thêm số lượng khách khá dễ, giá kính rẻ : 200K so với 150$ của công nghệ DLP. Quản lý cũng dễ, khách vào lỡ tay làm hư cái kính 200K còn bắt đền nó được, hư cái kính 150$ chưa chắc gì được đền dù có bắt :D!

magic_ho

Banned

Dạo này đại gia chuyển từ máy chiếu Pana sang chơi máy chiếu vivitek sao thế ?

Vivitek tốn kg hơn 2000 $ thôi bác

Lắp đặt cân chỉnh sẽ có một bài hướng dẫn chi tiết

Linh kiện màn lọc kg khó kiếm bác, chỉ sợ kg có tiền.

Có thử tự mua về làm và sơn không cần phải robot.

Kính phân cực thì mình còn một lố, anh em nào cần test thử có thể liên lạc để nhường lại test thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Rạp chiếu phim 3D phân cực tại gia ở Sài Gòn

Dạo này đại gia chuyển từ máy chiếu Pana sang chơi máy chiếu vivitek sao thế ?

Vivitek tốn kg hơn 2000 $ thôi bác

Lắp đặt cân chỉnh sẽ có một bài hướng dẫn chi tiết

Linh kiện màn lọc kg khó kiếm bác, chỉ sợ kg có tiền.

Có thử tự mua về làm và sơn không cần phải robot.

Kính phân cực thì mình còn một lố, anh em nào cần test thử có thể liên lạc để nhường lại test thử.

1 cái Vivitek thì có giá như vậy, nhưng 2 cái thì đương nhiên có giá gấp đôi. Như vậy là theo hướng phân cực, người ta phải chi phí gấp đôi cho máy chiếu, chẳng phải là tốn tiền gấp đôi hay sao? Người nhiều tiền mua thiết bị đắt nhất, nhưng người hiểu biết (có thể thêm điều kiện nhiều tiền) mua thiết bị hiệu quả nhất. Gia chủ kinh qua nhiều loại máy chiếu, bản thân thuộc thành phần không lăn tăn về kinh tế, vậy nên đầu tư Vivitek cũng có lý do của nó chứ không phải mua đại hay thấy rẻ thì mua.

Lắp đặt cân chỉnh cho hệ thống phân cực chắc chắn là khó hơn nhiều các giải pháp dùng 1 máy chiếu. Lý thuyết về phân cực đã đủ để chứng minh sự phức tạp này, bước ra thực tế sẽ phát sinh ra ti tỉ phức tạp khác, nhất là điều kiện thiết bị VN hầu như không có mà mua sẵn, cái gì cũng phải chế và mod. Rất mong chờ bài hướng dẫn của bạn, nhưng tốt hơn là nó phải được đúc rút từ kinh nghiệm thực tế chứ không phải dịch lại từ tài liệu nào đó.

Về phần linh kiện thì chắc chắn là khó kiếm được đơn vị cung cấp tại VN, còn nếu đặt mua tại nước ngoài thì không phải ai cũng biết cách làm thế nào, chưa kể lơ ngơ mua phải linh kiện không tương thích, lại tốn bộn tiền. Nhớ lại vụ trước kia trên diễn đàn đã có trường hợp mua 1 đống kính phân cực về để dùng với màn hình thường ^^, đã có người can nhảy vào can ngăn nhưng bị chửi tơi tả :))

Về màn chiếu bạc: chắc chắn phải có trong hệ thống phân cực. Còn vụ tự sơn tay thì mình phục người sơn sát đất luôn. Phục ở chỗ hoặc là người sơn có cánh tay của robot, sơn trăm phát đều như một, hoặc phục ở chỗ người sơn quá can đảm dám làm cái việc cho ra kết quả khó chấp nhận được. Với màn chiếu bạc, 1 chút xíu tì vết cũng bị phóng đại đến mức không thể chịu đựng khi xem qua kính phân cực. Thôi cái này cứ để thực tế chứng minh.

Mình đã nhìn tận mắt và nghe tận tai bộ dàn nói trên, cũng đã có buổi trao đổi kỹ thuật khá kỹ với anh Phúc - chủ nhân bộ dàn. Điều ấn tượng nhất của mình là kiến thức và phong cách chơi 3D của gia chủ, không phải là giá trị bộ đồ chơi.

pvanvu_bunny

Active Member

hình như theo mình biết thì , có 2 loại kính phân cực
1.chủ động (resolution vẫn giữ nguyên)
2.thụ động (resolution bị giảm)

=> cái thứ 1 cho hình ảnh đẹp hơn

=> vậy cái 1 với cái 2 (cái nào mắc hơn ? và mắc hơn bao nhiêu?)
=> có thể dùng cả 2 kính để xem trên cùng 1 loại phim phân cực hay ko ?

poly

Banned
Chiều 31/12/2010, một ngày cuối năm lại có dịp qua nhà bác Phúc thử hệ thống rạp 3D RealD tại gia

với công nghệ RealD có thể dùng 2 loại kính để xem, loại kính chập động có gắn chíp ở giữa
giống với loại Lotte Cinema VN đang dùng, giá khoảng trên 100USD/1kính
ưu điểm của kính này là có thể dùng cho màn ảnh không tráng bạc như của Lotte

kính RealD chính hiệu nhìn như kính mát, giá rẻ, các rạp RealD ở nước ngoài cho không khi khách mua vé xem phim
loại 2 có thể

màn chiếu bạc của bác Phúc do bác tự chế bằng cách tự sơn nhũ bạc
nhưng tự sơn ko có nghĩa là cứ mau sơn bạc về sơn đại là xong
phải mua đúng loại sơn dùng cho màn chiếu phim 3D từ chính hãng, ko rẻ
và là laọi sơn chuyên dụng nên mặc định dành cho thợ đã học kỹ thuật chế tạo màn chiếu 3D RealD
ko hề có hướng dẫn cho dân ko chuyên
vì thế thất bại rất nhiều lần và tốn kém bác Phúc mới có kinh nghiệm sơn
phải đều tay và tuân theo quy luật thì sản phẩm mới đạt chất lượng
Màn chiếu tráng bạc cuối cùng mới đủ độ sáng đồng đều dứoi ánh sáng máy chiếu và qua kính cho độ nổi đúng kỹ thuật.

Theo cảm nhận của poly thì chất lượng hơn cả Megastar Lotte hay Galaxy. Đã test Avatar 3D, Step Up 3D nhưng chưa test xxx 3D.

Sử dụng máy chiếu song song làm nguồn phát 3D
Để cân chỉnh đúng vị trí 2 máy chiếu để cho hình ảnh song song đúng chuẩn đồng bộ với màn chiếu cũng là một kỳ công

Và khi xem 2D bằng một máy chiếu trên màn chiếu bạc vẫn bình thường

Cuối cùng, nhập gia tùy tục uống bia bằng chén.

Chỉnh sửa lần cuối:

magic_ho

Banned

1 cái Vivitek thì có giá như vậy, nhưng 2 cái thì đương nhiên có giá gấp đôi. Như vậy là theo hướng phân cực, người ta phải chi phí gấp đôi cho máy chiếu, chẳng phải là tốn tiền gấp đôi hay sao? Người nhiều tiền mua thiết bị đắt nhất, nhưng người hiểu biết (có thể thêm điều kiện nhiều tiền) mua thiết bị hiệu quả nhất. Gia chủ kinh qua nhiều loại máy chiếu, bản thân thuộc thành phần không lăn tăn về kinh tế, vậy nên đầu tư Vivitek cũng có lý do của nó chứ không phải mua đại hay thấy rẻ thì mua.

- Bác chỉ cần google là ra giá, mình tạm search ở trang uy tín amazon cho bạn xem giá kg bao giờ vựot mức 1000usd từ lúc mới ra
Vivitek H1080FD 1080p Home Theater Projector (White) - Giá một cái chỉ kg usd 800 thôi bác, hình giá 2 cái để bác xem.

Lắp đặt cân chỉnh cho hệ thống phân cực chắc chắn là khó hơn nhiều các giải pháp dùng 1 máy chiếu. Lý thuyết về phân cực đã đủ để chứng minh sự phức tạp này, bước ra thực tế sẽ phát sinh ra ti tỉ phức tạp khác, nhất là điều kiện thiết bị VN hầu như không có mà mua sẵn, cái gì cũng phải chế và mod. Rất mong chờ bài hướng dẫn của bạn, nhưng tốt hơn là nó phải được đúc rút từ kinh nghiệm thực tế chứ không phải dịch lại từ tài liệu nào đó.

- Lắp đặt khó vì kg có thiết bi và nắm kỹ thuật, nếu có tiền mua về nghiên cứu dĩ nhiên đc. (ai cũng học hỏi từ những trang web nc ngoài kg ai tài giỏi tự sáng chế), hỏi bác gia chủ có nghiên cứu tài liệu nc ngoài trước khi mua về thử nghiệm và nhât là tác giả bài này đã tiên phong lắp đặt dàn hai máy chiếu xem với kính phân cực thụ động.

http://www.mtbs3d.com/phpBB/viewtopic.php?f=122&t=11320 và bài viết ở đây ai cần nhu cầu hiểu rõ hơn về lắp đặt setup ở đây có hết http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1105843

Về phần linh kiện thì chắc chắn là khó kiếm được đơn vị cung cấp tại VN, còn nếu đặt mua tại nước ngoài thì không phải ai cũng biết cách làm thế nào, chưa kể lơ ngơ mua phải linh kiện không tương thích, lại tốn bộn tiền. Nhớ lại vụ trước kia trên diễn đàn đã có trường hợp mua 1 đống kính phân cực về để dùng với màn hình thường ^^, đã có người can nhảy vào can ngăn nhưng bị chửi tơi tả :))

- Còn bạn nào cần mua kính lọc thì ở đây http://www.ultimate3dheaven.com/3dcipo4x4set.html (nhờ người thân mua về hay là nhờ dịch vụ ship về quá đơn giản.)
- Kính real D thì quá rẻ nó ở đây: http://www.ultimate3dheaven.com/noname24.html

Về màn chiếu bạc: chắc chắn phải có trong hệ thống phân cực. Còn vụ tự sơn tay thì mình phục người sơn sát đất luôn. Phục ở chỗ hoặc là người sơn có cánh tay của robot, sơn trăm phát đều như một, hoặc phục ở chỗ người sơn quá can đảm dám làm cái việc cho ra kết quả khó chấp nhận được. Với màn chiếu bạc, 1 chút xíu tì vết cũng bị phóng đại đến mức không thể chịu đựng khi xem qua kính phân cực. Thôi cái này cứ để thực tế chứng minh.

Mình đã nhìn tận mắt và nghe tận tai bộ dàn nói trên, cũng đã có buổi trao đổi kỹ thuật khá kỹ với anh Phúc - chủ nhân bộ dàn. Điều ấn tượng nhất của mình là kiến thức và phong cách chơi 3D của gia chủ, không phải là giá trị bộ đồ chơi.

- Mình nói ở đây là dàn bác Phúc dùng shutter glasses là kg cần sơn bạc (dàn này có ưu điểm và khuyết thì bác đã biết rồi, chỉ có dàn dùng kính realD mới cần dùng đến chứ kg như các bài viết chém gió trước đây.

Anh e nào muốn màn bạc giá rẻ và sơn thì vào đây, kg đắt như máy bác chém gió: http://www.alibaba.com/product-gs/355310782/3D_SILVER_SCREEN.html

https://www.paintonscreen.com/cgi-bin/store/store.pl (sơn dành cho màn bạc đúng của nó là Description image for 3DHD Silver Screen
Polarized 3D, High Gain, Micro Projection Applications 4.0+ Gain, 3D 4K Ultra HD Compatible, Low Ratio of Extinction, Very High
) cái này bác Phúc mua kg đúng loại sơn nên hiệu quả kg cao.

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

Kính phân cực là kính thụ động, không có gắn chíp, không cần pin.

Kính phân cực có 2 loại: linear polarized và circularly polarized. Kính RealD là circularly polarized.
Rạp hát ở nước ngoài dùng kính phân cực vì lý do vệ sinh.

Điểm yếu của kính phân cực thẳng: người xem phải luôn giử đầu thẳng, nếu nghiêng đầu thì hình ảnh sẽ tối đi hoặc có bóng.

Nguyên tắc chiếu phim 3D circularly polarization (trong ví dụ nầy dùng phim nhựa, analog)

Ảnh: Technicolor

pvanvu_bunny

Active Member

Kính phân cực là kính thụ động, không có gắn chíp, không cần pin.

Kính phân cực có 2 loại: linear polarized và circularly polarized. Kính RealD là circularly polarized.
Rạp hát ở nước ngoài dùng kính phân cực vì lý do vệ sinh.

Điểm yếu của kính phân cực thẳng: người xem phải luôn giử đầu thẳng, nếu nghiêng đầu thì hình ảnh sẽ tối đi hoặc có bóng.

Nguyên tắc chiếu phim 3D circularly polarization (trong ví dụ nầy dùng phim nhựa, analog)

Ảnh: Technicolor

mà kính phân cực có 2 loại:
+chủ dộng và thụ dộng hay còn gọi là (active polarize and passive polarize)
=> bác co thể giải thix rõ về 2 cái này ? ưu và nhược diểm của nó ?

nhatdoan85

Mình Thấy nếu dùng cho rạp chiếu từ 50 kính trở xuống thì DLP là lựa chọn hiệu quả hơn phân cực! 3Dcffee của mình đang dùng DLP với 20 kính! máy chiếu Viewsoic PJD độ sáng và tuổi thọ đều hơn hẳng optoma HD 66, đặt biệt giá rẽ hơn vì mình chỉ dùng cáp Vga! Bác nào rãnh rỗi thì ghé quán xem thử nhé!
==> Cái zụ phân cực này thì ngoài HN bên Colorlap gì đó đã làm lâu rùi!!?? CHứ không phải ANh Phúc đi tiên phong như chủ thớt nói đâu?? Lúc đầ khi làm 3D coffee cách đây 4 tháng mình đã liên lạc với bên đó nhưg báo giá chát quá và thấy không lợi = DLP nên mình chọn DLP cho lành!

nhatdoan85

Mình Thấy nếu dùng cho rạp chiếu từ 50 kính trở xuống thì DLP là lựa chọn hiệu quả hơn phân cực! 3Dcffee của mình đang dùng DLP với 20 kính! máy chiếu Viewsoic PJD độ sáng và tuổi thọ đều hơn hẳng optoma HD 66, đặt biệt giá rẽ hơn vì mình chỉ dùng cáp Vga! Bác nào rãnh rỗi thì ghé quán xem thử nhé!
==> Cái zụ phân cực này thì ngoài HN bên Colorlap gì đó đã làm lâu rùi!!?? CHứ không phải ANh Phúc đi tiên phong như chủ thớt nói đâu?? Lúc đầ khi làm 3D coffee cách đây 4 tháng mình đã liên lạc với bên đó nhưg báo giá chát quá và thấy không lợi = DLP nên mình chọn DLP cho lành!

Công nhận máy chiếu và màn chiếu của anh phúc đã thiệt,trong phòng chiếu sáng như vậy mà hình ảnh vẫn sáng rực và nét như LCD,
Mình từng xem phim 3D bằng máy chiếu HD 66,phim chiếu là ''ngay valentine đẩm máu'',mình thấy hiệu ứng không đc thuyết phục cho lắm,có khi còn thua 3D lọc màu vàng-xanh xem trên moniter LCD nhà mình,
mình chua có điều kiện xem 3d phân cực để em nó như thế nào,nhưng có lẻ DLP chưa thuyết phục đc mình.

magic_ho

Banned

Có hai loại chính của các bộ lọc phân cực. Tuyến tính (linear polarized filters) và vòng tròn(circular). Các bạn có thể tìm kiếm trên google từ khóa này sẽ cho bạn mọi thứ bạn cần biết về nó. IMAX sử dụng các bộ lọc phân cực tuyến tính. RealD sử dụng vòng tròn. Điều này dẫn đến các bạn mua bộ lọc nào thì phải mua kính loại đó mới xem đc.

magic_ho

Banned

Có hai loại chính của các bộ lọc phân cực. Tuyến tính (linear polarized filters) và vòng tròn(circular). Các bạn có thể tìm kiếm trên google từ khóa này sẽ cho bạn mọi thứ bạn cần biết về nó. IMAX sử dụng các bộ lọc phân cực tuyến tính. RealD sử dụng vòng tròn. Điều này dẫn đến các bạn mua bộ lọc nào thì phải mua kính loại đó mới xem đc.

Tuyến tính (linear polarized filters) thì khi xem film bạn kg thể nghiêng đầu, vì thế sẽ kg thấy hiệu ứng 3D, Phân cực vòng tròn(circular) thì cho phép bạn nghiêng đầu mà chẳng ảnh hưởng gì đến hiệu ứng 3D, thêm nữa bộ lọc phân cực tuyến tính bóng mờ ít hơn (cross-talk) so với các bộ lọc phân cực tròn

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Rạp chiếu phim 3D phân cực tại gia ở Sài Gòn

@magicho: không hiểu bạn đang tranh luận hay cố chứng tỏ điều gì? Mình nói 1 đằng bạn trính dẫn và trả lời 1 kiểu, sai trọng tâm, sai mục đích.

- Bác chỉ cần google là ra giá, mình tạm search ở trang uy tín amazon cho bạn xem giá kg bao giờ vựot mức 1000usd từ lúc mới ra
Vivitek H1080FD 1080p Home Theater Projector (White) - Giá một cái chỉ kg usd 800 thôi bác, hình giá 2 cái để bác xem.

Ở đây mình không tranh luận về vấn đề đắt rẻ, mà cái mình muốn nói là khái niệm "gấp đôi", tức là 2 cái thì đắt gấp đôi 1 cái.

- Lắp đặt khó vì kg có thiết bi và nắm kỹ thuật, nếu có tiền mua về nghiên cứu dĩ nhiên đc. (ai cũng học hỏi từ những trang web nc ngoài kg ai tài giỏi tự sáng chế), hỏi bác gia chủ có nghiên cứu tài liệu nc ngoài trước khi mua về thử nghiệm và nhât là tác giả bài này đã tiên phong lắp đặt dàn hai máy chiếu xem với kính phân cực thụ động.

Thế bạn có công nhận là hệ thống phân cực lắp đặt khó hơn các hệ thống dùng 1 máy chiếu hay không? Mà bạn cũng đã lắp đặt thành công 1 hệ thống phân cực chưa hay cũng chỉ cho rằng là dễ khi đọc xong bài viết trên?

- Còn bạn nào cần mua kính lọc thì ở đây http://www.ultimate3dheaven.com/3dcipo4x4set.html (nhờ người thân mua về hay là nhờ dịch vụ ship về quá đơn giản.)
- Kính real D thì quá rẻ nó ở đây: http://www.ultimate3dheaven.com/noname24.html

Thế theo bạn thì mua mấy cái kính này có khó hơn mua kính shutter bán đầy tại VN hay không? Ngoài ra còn bộ lọc phân cực nữa, cũng chỉ có thể mua được ở nước ngoài, chưa kể có nhiều kiểu lọc phân cực khác nhau, mua không đúng là toi.

- Mình nói ở đây là dàn bác Phúc dùng shutter glasses là kg cần sơn bạc (dàn này có ưu điểm và khuyết thì bác đã biết rồi, chỉ có dàn dùng kính realD mới cần dùng đến chứ kg như các bài viết chém gió trước đây.
Cả cái thớt này có chỗ nào bàn về shutter không mà bạn chen cái khái niệm này vào? Lạc điệu quá.

Anh e nào muốn màn bạc giá rẻ và sơn thì vào đây, kg đắt như máy bác chém gió: http://www.alibaba.com/product-gs/355310782/3D_SILVER_SCREEN.html

https://www.paintonscreen.com/cgi-bin/store/store.pl (sơn dành cho màn bạc đúng của nó là Description image for 3DHD Silver Screen
Polarized 3D, High Gain, Micro Projection Applications 4.0+ Gain, 3D 4K Ultra HD Compatible, Low Ratio of Extinction, Very High
) cái này bác Phúc mua kg đúng loại sơn nên hiệu quả kg cao.

Bạn biết bác Phúc đang dùng sơn loại nào không mà bảo hiệu quả không cao? Hay là bạn nói bừa? Mà bạn đã từ bỏ ý định sơn tay chưa đấy :))

magic_ho

Banned
Ðề: Re: Ðề: Rạp chiếu phim 3D phân cực tại gia ở Sài Gòn

Đây là mình đưa ra những dẫn chứng là giá cả, thiết bị và những thứ cần và đủ để lắp, còn sơn thì mình bác Phúc mua sơn với grain quá cao, còn dàn bác phúc mình cũng đã xem qua trước khi bqt HDVN qua xem. Mình thì kg lắp là vì kg dư tiền và thời gian như bác phúc.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên