Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Nếu bác muốn chạy Windows có I2S, nghiên cứu chú này thử

https://item.taobao.com/item.htm?id=630796566826

Phần cứng OK nhưng kernel driver thì có vẻ không ổn bác ạ

linh0983

Well-Known Member
Chỉ vì tò mò muốn check file nhạc hires có đúng ko ? Bấm tới bấm lui đơ luôn cứ nghĩ là do laptop hóa ra wifi vọc cái này nó lòi ra cái kia hay thiệt các bác a . :oops:

Nó có option check nhạc hires trực quan a hihi tuyệt vời . :p

do_long_khach

Well-Known Member
Hic mua cái loa bluetooth lg pl5 về họp online cho sướng, ai ngờ nghe hay vãi. Lẽ nào từ giã đồ hifi.....

tml3nr

Moderator
Những năm gần đây, em oải Apple về cách nó chăn gà, nên nghe vụ Apple Music lossless (AM) của nó em ngán quá, không muốn dính vô.

Nhưng rảnh rỗi sinh nông nổi và tò mò. Em tìm cách thử cho biết.

Không muốn dùng thẻ và acc chính. Em thử dùng bin. May sao reg được 3 tháng trial.

Em xin nói qua một chút về bin. Em mất cả năm mới hiểu được sơ sơ. Sau đó nhờ thọ giáo thêm vài cao thủ em mới dùng được. Nó không quá khó nhưng được hay không phụ thuộc vào quá nhiều lý do, vì vậy thời gian đầu rất dễ bị loạn, mất phương hướng.

Tóm lại dùng bin cần phải có được các thứ sau. Em nói ý chính thôi vì mấy cái này cũng không hay ho gì, và tút trên web rất nhiều:

- Cần có VPN xịn. VPN free khả năng thành công thấp.
- Cần có bin ngon. Telegram thẳng tiến.
- Chạy một browser riêng để reg. Cần phải clear cookie liên tục.
- Cái cuối cùng là cơ duyên :D

Quay trở lại Apple Music Lossess. Hãng nói như sau:

- IOS 14.6 trở lên
- Mac OS 11.4 trở lên

Mấy cái IOS của em xưa như trái dưa, không lên được tới 14. Chỉ có cái iphone 7 ghẻ là được. Nhưng sợ chậm nên em không dám úp.

Thế là em up cái MacBook lên Mac OS 11.4, để có gì còn lùi lại được.

Chạy Apple Music trên Mac OS chỉ có Airplay, không có đường nào khác để xuất ra ampli.

Mò sang Android. May quá bản Apple Music beta có support lossless và Chromecast :D

Do đã quen với giao diện của những dịch vụ khác. Lúc đầu dùng AM em rất bực mình. Nó không giống ai.

Cơ chế suggest của nó tốt và chính xác. Em thấy OK. Các playlist rất hay.

Âm thanh ALAC có nét riêng. Hơi mỏng nhưng nhẹ nhàng. Không gian thoáng đãng, rộng rãi tương tự như Deezer. Bass nhẹ nhưng sâu và có độ căng rất lạ. Dải trên tơi và khô.

Trái ngược hoàn toàn với Tidal. AM tổng thể tiếng hơi lạnh một chút. Nhưng nghe rất relax và trang nhã. Âm thanh có nét riêng chứ không tầm thường.

Sau khi nghe vài album với NP5 Chromecast. Em bắt đầu ghiền âm thanh của nó :eek:

Chỉnh sửa lần cuối:

phduyanh

Well-Known Member
Những năm gần đây, em oải Apple về cách nó chăn gà, nên nghe vụ Apple Music lossless (AM) của nó em ngán quá, không muốn dính vô.

Nhưng rãnh rỗi sinh nông nổi và tò mò. Em tìm cách thử cho biết.

Không muốn dùng thẻ và acc chính. Em thử dùng bin. May sao reg được 3 tháng trial.

Em xin nói qua một chút về bin. Em mất cả năm mới hiểu được sơ sơ. Sau đó nhờ thọ giáo thêm vài cao thủ em mới dùng được. Nó không quá khó nhưng được hay không phụ thuộc vào quá nhiều lý do, vì vậy thời gian đầu rất dễ bị loạn, mất phương hướng.

Tóm lại dùng bin cần phải có được các thứ sau. Em nói ý chính thôi vì mấy cái này cũng không hay ho gì, và tút trên web rất nhiều:

- Cần có VPN xịn. VPN free khả năng thành công thấp.
- Cần có bin ngon. Telegram thẳng tiến.
- Chạy một browser riêng để reg. Cần phải clear cookie liên tục.
- Cái cuối cùng là cơ duyên :D

Quay trở lại Apple Music Lossess. Hãng nói như sau:

- IOS 14.6 trở lên
- Mac OS 11.4 trở lên

Mấy cái IOS của em xưa như trái dưa, không lên được tới 14. Chỉ có cái iphone 7 ghẻ là được. Nhưng sợ chậm nên em không dám úp.

Thế là em up cái MacBook lên Mac OS 11.4, để có gì còn lùi lại được.

Chạy Apple Music trên Mac OS chỉ có Airplay, không có đường nào khác để xuất ra ampli.

Mò sang Android. May quá bản Apple Music beta có support lossless và Chromecast :D

Do đã quen với giao diện của những dịch vụ khác. Lúc đầu dùng AM em rất bực mình. Nó không giống ai.

Cơ chế suggest của nó tốt và chính xác. Em thấy OK. Các playlist rất hay.

Âm thanh ALAC có nét riêng. Hơi mỏng nhưng nhẹ nhàng. Không gian thoáng đãng, rộng rãi tương tự như Deezer. Bass nhẹ nhưng sâu và có độ căng rất lạ. Dải trên tơi và khô.

Trái ngược hoàn toàn với Tidal. AM tổng thể tiếng hơi lạnh một chút. Nhưng nghe rất relax và trang nhã. Âm thanh có nét riêng chứ không tầm thường.

Sau khi nghe vài album với NP5 Chromecast. Em bắt đầu ghiền âm thanh của nó :eek:

Dùng bin cho cho mệt vào https://ugworld.biz/ (bố của trang này là cardchua.vn và vnw.cc năm 2009) kiếm con socks 5 bang CA xong rồi view 1 con cvv còn blance là reg ngon.

do_long_khach

Well-Known Member
89k/tháng cho 1 tk family 6 thành viên thì bin biếc làm gì nữa. Hiện tôi đã đăng ký 1 tk family trial 3 tháng, hết 3 tháng sẽ mời 5 bác ta cùng nộp tiền.

P/s: ức chế với ông Gareth Southgate quá.

tml3nr

Moderator
89k/tháng cho 1 tk family 6 thành viên thì bin biếc làm gì nữa. Hiện tôi đã đăng ký 1 tk family trial 3 tháng, hết 3 tháng sẽ mời 5 bác ta cùng nộp tiền.

Giá của AM quá ngon. Khổ một nỗi là em đang dùng account USA. Trước đây có nạp gifts card vài chục đồng để mua app. Bây giờ dở dang quá. Vướng víu tùm lum.

Em đang mò chung quanh vụ share family để không phải bỏ acc USA.

Mình cũng ức chế ông này, nhưng cũng đành thôi, đẳng cấp sao so được với Mancini được. Đêm qua xem ức quá tắt ngang ở hiệp 2 luôn :(

Thanhvo31

Well-Known Member
Mình gặp vấn đề App Tidal chưa thể kết nối với piCorePlayer Xenomail (Tiny Core Linux cũ), nên quay qua tích hợp TC cho bản piCorePlayer mod của dev @igor63r (dastereo), là bản piCoreAP 7.0 ở đây.

Tích hợp TC - piCoreAP 7.0 (Linux 5.4.83) thành công rồi các bác! Vật vả mấy ngày.
Hoạt động nghe ngon lành trên Pi 4. Bản mod piCoreAP của dev igor63r cơ bản được tích hợp AP và Aprenderer của chính tác giả. Cộng đồng dastereo sử dụng đánh giá tốt.

http://pcp.local/
LMS port: 9000, AP: 7779, Aplayer: 7778, APmenu: 7780

Update: Mình nhờ bác QH trao đổi với dev igor, để igor share piCoreAP TC vào cộng đồng piCoreAP.

Các bác download ở đây:
piCoreAP 7.0 mod TC ( ARM32 Pi 2/3/3b+/4)
https://drive.google.com/drive/folders/1b4KdqRnoD-iG2ksxs4NyqLLLl5uHD4rT

Update:
Bản này có đủ món ăn chơi cần thiết để chạy trên một Pi 2/3/3b+/4
Online: Spotify connect, Tidal connect, Qobuz, Deezer, Youtube.
Offline: Nas, USB, LMS server/Squeezelite, Aplayer, AP (UPNP).

Vậy nên mình sẽ tiếp tục làm tích hợp TC, AP, Aplayer cho PiCorePlayer Xenomai boot bằng USB/CF. Khi nào xong sẽ post vào topic này sau.

Chắc dịch dữ quá không thấy bác @quatmo online. Có anh nào có bản này, xin gửi PM cho mình giúp
piCoreAP 7.0 mod TC ( ARM32 Pi 2/3/3b+/4)
https://drive.google.com/drive/folders/1b4KdqRnoD-iG2ksxs4NyqLLLl5uHD4rT
(link này đang bị khóa)

linh0983

Well-Known Member
Remote Audirvana lờ đờ mình cài lại win cho chú laptop ver này đk trơn tru liền các bác a . o_O
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.audirvana.aremote

Edition Windows 10 Pro
Version 20H2
Installed on ‎7/‎12/‎2021
OS build 19042.1083
Experience Windows Feature Experience Pack 120.2212.3530.0

Vừa stream UPnP vừa duyệt web ăn cpu ko rất ít . Stream qua Daphile âm thanh tuyệt vời ui . . . :rolleyes:
Chơi Audirvana ram tối thiểu 8GB a . ( vừa làm vừa nghe tiện lợi ) . :(

Bên trên