Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

daibao

Member
Chú Dell 27 inch lớn quá khi ngồi gần vẽ. Chú Asus 24 inch mình thấy là vừa cũng có type C a . :eek:
https://www.asus.com/vn/Displays-Desktops/Monitors/ProArt/ProArt-Display-PA247CV/techspec/

Ở nhà đang sử dụng con Dell 27", o to đâu bác, 4K rất dễ chịu khi ngồi gần. Đúng là sẻ hơi chói nếu ngồi gần nhưng cho monitor CRT or not Full HD.. tuy nhiên với 4K thì khác rồi, rất mịn nên sẻ o khó chịu, nếu sử dụng để vẻ thì càng tốt có thể zoom out khi làm. 24" ProArt cũng tốt, but mình chỉ thấy hơi nhỏ khi sử dụng để vẽ chi tiết kỹ thuật, bác nên cân nhắc.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Sợi dây loa của một hãng lớn có thể làm cháy âm ly các anh ạ :eek:

Tình cờ em đọc được bài này, thấy hay hay nên mang về cho mọi người tham khảo.

Chắc do bị bị đứt gãy chập dây nên cháy ampli.

tml3nr

Moderator
Hi anh @linh0983

Em chia sẻ vài ý kiến cá nhân ạ.

Màn hình chỉ nên dùng Dell UltraSharp.

Nên dùng DVI hoặc DisplayPort. Nó đẹp hơn HDMI khoảng 8/10.

24 hoặc 25in là an toàn. Theo em biết có một vài người không chịu được 27in khi dùng lâu. Anh nên cân nhắc kỹ.

Nói về máy tính đồ họa. Là một câu chuyện hơi dài.

Hồi xưa lúc em còn làm ở cty máy tính. Mỗi khi có khách hàng cần tư vấn máy làm đồ họa. Em thường trả lời là: Nếu đang học, nên hỏi thầy. Nếu để làm việc, nên hỏi các bạn đi trước đã có kinh nghiệm thực tế.

Do mỗi công việc đòi hỏi phần cứng khác nhau, nên chỉ có người nào đang làm về mảng đó mới trả lời chính xác được.

Có những việc mà ráp một cái PC mới 50tr, chạy chậm hơn là mua một cái workstation nghĩa địa 10-15tr.

Thí dụ như cách đây vài tháng. Có anh bạn ráp một cái pc tương tự như bên dưới (Sau đó em có thay đổi vài thứ). Vẽ vời các thứ OK. Nhưng render 1 bản vẽ 3D ảnh nói là mất 9 tiếng.

1 CPU Intel Core i9 9900 36 tháng 11,990,000
2 Mainboard Gigabyte Z390 AORUS ELITE (GM3) 36 tháng 4,590,000
3 VGA Gigabyte GV-N2060OC-6GD 36 tháng 8,890,000
4 RAM Desktop 32GB G.Skill F4-3200C16D-32GTZ 36 tháng 3,690,000
5 Ổ cứng SSD 500GB WDS500G3XOC 60 tháng 2,750,000
6 Ổ cứng HDD 1TB WD10EZEX SATA3 (Blue) 24 tháng 960,000
7 Nguồn Coolermaster MWE 700 BRONZE V2 230V 36 tháng 1,690,000
8 CASE DEEPCOOL E-SHIELD 750,000
9 Tản nhiệt khí Cooler Master MasterAir MA620P 12 tháng 1,280,000
10 Keyboard + Mouse Logitech MK120 36 tháng 210,000
11 Màn hình LCD DELL UltraSharp U2419H 5,190,000

TỔNG CỘNG 41,990,000

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
@linh0983 con mini pc nếu đặt về nhanh không anh? Dạo này bác chuyển sang làm đồ hoạ luôn ah.
Họ bảo 20 ngày bác Dũng . Đồ họa tặng cho đứa nhỏ vì nó vào được kiến trúc trang trí nội thất công lập a . ( Đại học kiến trúc TP.MCM thi vào 4000 em ngành trang trí nội thất lấy 75 em ui ) . :rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
Hi anh @linh0983

Em chia sẻ vài ý kiến cá nhân ạ.

Màn hình chỉ nên dùng Dell UltraSharp.

Nên dùng DVI hoặc DisplayPort. Nó đẹp hơn HDMI khoảng 8/10.

24 hoặc 25in là an toàn. Theo em biết có một vài người không chịu được 27in khi dùng lâu. Anh nên cân nhắc kỹ.

Nói về máy tính đồ họa. Là một câu chuyện hơi dài.

Hồi xưa lúc em còn làm ở cty máy tính. Mỗi khi có khách hàng cần tư vấn máy làm đồ họa. Em đều nói là nếu đang học, nên hỏi thầy. Nếu để làm việc, nên hỏi các bạn đi trước có kinh nghiệm thực tế.

Do mỗi công việc đòi hỏi phần cứng khác nhau, nên chỉ có người nào đang làm về mảng đó mới trả lời chính xác được.

Có những việc mà ráp một cái PC mới 50tr, chạy chậm hơn là mua một cái workstation nghĩa địa 10-15tr.

Thí dụ như cách đây vài tháng. Có anh bạn ráp một cái pc tương tự như bên dưới (Sau đó em có thay đổi vài thứ). Vẽ vời các thứ OK. Nhưng render 1 bản vẽ 3D ảnh nói là mất 9 tiếng.
Chính xác bác Hải mình đang lọ mọ bác a . :oops:

tml3nr

Moderator
Chính xác bác Hải mình đang lọ mọ bác a . :oops:
Thật ra em thích nhất là monitor của Philips. Nhưng tiếc là thị trường mình về ít quá.

Màn hình Philips rất đẹp và rất bền. Phim ảnh gì cũng hiển thị rất tốt.

Nếu ghép màn hình Philips với card màn hình Asus chip nvidia. Nó sẽ ra màu rất đẹp. Em có so sánh với mac thì 9.5/10 luôn. Tông màu y chang. Nền trắng sữa rất êm mắt. Màu đỏ rất tươi sáng, rực rỡ nhưng không bị bão hòa.

Mua khó quá nên em chuyển qua Dell. Thấy ổn. Lúc đầu hơi khó chịu tông xanh của nó nhưng quen mắt rồi cũng chấp nhận được.

Riêng mảng UltraSharp của Dell là không đối thủ trong phân khúc đồ họa phổ thông. Nhích cao hơn một chút nữa là phỏng tay liền.

Năm đó em mê cái Philips 19P4QYEB này. Nhưng phí ship từ châu âu về cao quá không nên dám mua :(

Chỉnh sửa lần cuối:

sisiskysky

Chú Dell 27 inch lớn quá khi ngồi gần vẽ. Chú Asus 24 inch mình thấy là vừa cũng có type C a . :eek:
https://www.asus.com/vn/Displays-Desktops/Monitors/ProArt/ProArt-Display-PA247CV/techspec/

Em cũng đang xài Dell U2720Q (27inch, 4K) & hoàn toàn hài lòng, thấy ko lớn. Tuy nhiên cái này chắc cũng tùy người bác ạ. Làm đồ họa phổ thông em thấy mọi người hay chọn Dell UltraSharp, tuy nhiên dạo này ASUS ProArt cũng khá là nổi, thông số cũng OK, bác có thể cân nhắc.

Về độ phân giải thì em thấy 24inch/FullHD hơi thấp, quả thực thì từ FullHD lên 2K/4K nó khác một trời một vực. Em fan Dell nên xài từ Dell UltraSharp U2414 (24inch/FullHD), U2515H (25inch/2K) đến U2720Q (27inch/4K) giờ nhìn lại FullHD ko nhìn nổi, thấy Pixels rõ quá, nhìn nhức mắt. Màn 4K do mật độ điểm ảnh cao nên nhìn gần cũng vẫn thấy mịn màng & đỡ mỏi mắt hơn rất nhiều. Tuy nhiên cái này liên quan đến trải nghiệm của từng cá nhân nên có thể xem là yếu tố phụ, nhiều đứa bạn em nó còn bảo trải nghiệm fullHD với 4K giống nhau. :D

Nếu bác thích công nghệ mới thì có thể để ý thêm tùy chọn màn hình có cổng USB-C có hỗ trợ Thunderbolt & Power Delivery. Màn hình có cổng này thì nếu laptop kết nối tới màn hình cũng có cổng tương ứng thì chỉ cần 1 sợi cable USB-C thôi là vừa cấp nguồn cho laptop vừa xuất hình cho màn hình, rất tiện lợi. Màn hình hiện nay cổng USB-C hỗ trợ phổ biến là 65W và 90W.

Về card màn hình để làm đồ họa, em ko phải dân đồ họa nên chỉ tìm hiểu sơ sơ là mỗi hãng cũng có những dòng card riêng, thiết kế cho đồ họa chuyên dụng. Ví dụ NVIDIA có dòng GeForce dành cho game thủ, dòng Quadro dành cho người dùng cần render nhiều,... Nếu làm đồ họa chuyên sâu/làm nghề thì em nghĩ mới cần tìm hiểu sâu, còn học hành thì cũng có thể chọn máy bình thường thay vì Workstation (tùy mức độ đầu tư, Workstation ngon hơn trâu hơn nhưng thường mắc). Desktop thì Workstation mắc, Laptop thì Workstation mắc và thường xấu, nặng (vì máy hiệu năng cao nên tản nhiệt to, thiết kế dày, pin hẻo,...), nhìn ko có sexy. Cái nào sexy mỏng nhẹ thì lại khả năng cao bị quá nhiệt và giảm xung nếu làm nặng.

Chúc bác chọn được màn hình/máy ưng ý. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

sisiskysky

Vô thread này thấy các bác DIY ham quá, mà em mù điện tử nên khó đu theo được :(. Các bác cho em hỏi em có cái board Raspberry Pi 3 có cài Volumio để thỉnh thoảng stream nhạc từ Spotify nghe đỡ buồn. Hiện tại em đang lấy tín hiệu ra từ cổng 3.5mm của board nối đến amply cỏ của em.

Giờ em muốn mua thêm cái mạch DAC để gắn vào Raspberry để tín hiệu đầu ra cho nó tử tế một chút (tử tế hơn 3.5mm của Raspberry Pi thôi chứ em cũng ko gì nhiều, vì em đang xài cái amply cổ Sansui với loa Noname thôi ạ :p), nhưng đồng thời em cũng muốn lấy tín hiệu Optical từ cái SmartTV nhà em để thỉnh thoảng nghe Spotify trên TV thì nó truyền tín hiệu xuống DAC gắn trên Raspberry Pi luôn thay vì truyền trực tiếp từ TV xuống Amply. Nhưng em search mãi mà không thấy cái DAC nào có cổng Optical cả, search AliExpress chủ yếu ra mấy cái DAC như này (có cổng RCA & 3.5mm): https://www.aliexpress.com/item/32985575590.html

Hay là keywords em search chưa đúng nhỉ? Các bác tư vấn giúp em cần mua board như nào để đáp ứng nhu như trên với ạ. Board nào mà gắn vào chạy luôn càng tốt ạ, hạn chế đấu dây hay hàn, nhưng nếu buộc phải đấu dây hay config này nọ thì em cũng sẽ cố mò ạ.:D

Em cám ơn các bác nhiều.

tml3nr

Moderator
Vô thread này thấy các bác DIY ham quá, mà em mù điện tử nên khó đu theo được :(. Các bác cho em hỏi em có cái board Raspberry Pi 3 có cài Volumio để thỉnh thoảng stream nhạc từ Spotify nghe đỡ buồn. Hiện tại em đang lấy tín hiệu ra từ cổng 3.5mm của board nối đến amply cỏ của em.

Giờ em muốn mua thêm cái mạch DAC để gắn vào Raspberry để tín hiệu đầu ra cho nó tử tế một chút (tử tế hơn 3.5mm của Raspberry Pi thôi chứ em cũng ko gì nhiều, vì em đang xài cái amply cổ Sansui với loa Noname thôi ạ :p), nhưng đồng thời em cũng muốn lấy tín hiệu Optical từ cái SmartTV nhà em để thỉnh thoảng nghe Spotify trên TV thì nó truyền tín hiệu xuống DAC gắn trên Raspberry Pi luôn thay vì truyền trực tiếp từ TV xuống Amply. Nhưng em search mãi mà không thấy cái DAC nào có cổng Optical cả, search AliExpress chủ yếu ra mấy cái DAC như này (có cổng RCA & 3.5mm): https://www.aliexpress.com/item/32985575590.html

Hay là keywords em search chưa đúng nhỉ? Các bác tư vấn giúp em cần mua board như nào để đáp ứng nhu như trên với ạ. Board nào mà gắn vào chạy luôn càng tốt ạ, hạn chế đấu dây hay hàn, nhưng nếu buộc phải đấu dây hay config này nọ thì em cũng sẽ cố mò ạ.:D

Em cám ơn các bác nhiều.
TV phát Spotify qua pi bằng Spotify Connect được mà anh. Thậm chí phát từ TV nhà anh sang... Mỹ luôn cũng được :D

Tiện nhất là dùng boss dac. Nếu anh mua được bản đầu tiếng hay hơn bản sau.

sisiskysky

TV phát Spotify qua pi bằng Spotify Connect được mà anh. Thậm chí phát từ TV nhà anh sang... Mỹ luôn cũng được :D

Tiện nhất là dùng boss dac. Nếu anh mua được bản đầu tiếng hay hơn bản sau.

Dạ em muốn ngoài Spotify, ví dụ muốn nghe youtube này nọ từ TV thì nó cũng qua DAC luôn á bác, Hồi trước xuất tín hiệu từ TV xuống DAC Schiit Modi Multibit qua đường Optical, mà giờ DAC Schiit đó em để gắn với cặp loa Audioengine A5+ rồi, dư ra con Raspberry muốn biến nó thành DAC ấy bác ơi. :D

Em google cái mạch Boss DAC thì ko thấy có cổng Optical bác ạ. :(

tml3nr

Moderator
Dạ em muốn ngoài Spotify, ví dụ muốn nghe youtube này nọ từ TV thì nó cũng qua DAC luôn á bác, Hồi trước xuất tín hiệu từ TV xuống DAC Schiit Modi Multibit qua đường Optical, mà giờ DAC Schiit đó em để gắn với cặp loa Audioengine A5+ rồi, dư ra con Raspberry muốn biến nó thành DAC ấy bác ơi. :D

Em google cái mạch Boss DAC thì ko thấy có cổng Optical bác ạ. :(
Rẻ mà hay chỉ có boss dac.

Cách dễ nhất là dùng 1 cái dac có usb lấy nhạc từ pi. Có optical lấy nhạc tv. Nhưng giá cỡ như Topping E30 thì tiếng chắc không bằng boss dac.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Họ bảo 20 ngày bác Dũng . Đồ họa tặng cho đứa nhỏ vì nó vào được kiến trúc trang trí nội thất công lập a . ( Đại học kiến trúc TP.MCM thi vào 4000 em ngành trang trí nội thất lấy 75 em ui ) . :rolleyes:
Chúc mừng anh Phước. Làm cha mẹ không gì vui bằng con học giỏi.

Nghề kts hay và thời nào cũng cần thiết. Em có 10 năm làm trong xd nên được tiếp xúc nhiều với kts. Đa phần các bạn theo nghề này đều dễ mến, thân thiện.

Sau này anh xây nhà lại đỡ được tiền thiết kế :D

do_long_khach

Well-Known Member

Em cám ơn các bác nhiều.
Bác phát spotify từ điện thoại ra Pi, ko cần TV. Còn muốn YouTube từ TV thì phải mua DAC ngoài, nghiên cứu DAC của Khang Audio, tiếng rất ok. Thanh niên thiết kế board này trình rất khá. Mua nó thì ko cần mua board HAT nữa, có đủ cổng usb cho Pi và quang cho TV.

tml3nr

Moderator
Bác phát spotify từ điện thoại ra Pi, ko cần TV. Còn muốn YouTube từ TV thì phải mua DAC ngoài, nghiên cứu DAC của Khang Audio, tiếng rất ok. Thanh niên thiết kế board này trình rất khá. Mua nó thì ko cần mua board HAT nữa, có đủ cổng usb cho Pi và quang cho TV.
Anh cho anh em xin vài model mà anh thấy hay ạ.

Em search đại thấy có cái này giá rất sinh viên:

https://khang-audio.com/detail/bo-giai-ma-am-thanh-dac-kdac-01-3553.html

Chỉnh sửa lần cuối:

sisiskysky

Anh cho anh em xin vài model mà anh thấy hay ạ.

Em search đại thấy có cái này giá rất sinh viên:

https://khang-audio.com/detail/bo-giai-ma-am-thanh-dac-kdac-01-3553.html

Em cám ơn các bác nhiều, nhìn DAC của bác Khang Audio cũng hấp dẫn quá ạ, tiện với giá bình dân :D, để em tìm hiểu thêm.

Em có ngồi tìm hiểu thì thấy HifiBerry có con DAC + DSP này thấy có cả Optical IN/OUT, ko biết trong đây có ai xài chưa ạ? https://www.hifiberry.com/docs/data-sheets/datasheet-dac-dsp/

Ngoài ra em tìm thử thêm trên AliExpress thấy có DAC này (https://www.aliexpress.com/item/1005002056884251.html), thấy có cổng Optical, em đọc qua thì thấy hình như nó là Optical OUT, ko biết có đúng như vậy ko, hay là mình muốn config IN/OUT tùy ý, các bác có ai xài board này chưa, có thể confirm với em mạch này Optical In được không ạ? Em cám ơn các bác.

tml3nr

Moderator
Em cám ơn các bác nhiều, nhìn DAC của bác Khang Audio cũng hấp dẫn quá ạ, tiện với giá bình dân :D, để em tìm hiểu thêm.

Em có ngồi tìm hiểu thì thấy HifiBerry có con DAC + DSP này thấy có cả Optical IN/OUT, ko biết trong đây có ai xài chưa ạ? https://www.hifiberry.com/docs/data-sheets/datasheet-dac-dsp/

Ngoài ra em tìm thử thêm trên AliExpress thấy có DAC này (https://www.aliexpress.com/item/1005002056884251.html), thấy có cổng Optical, em đọc qua thì thấy hình như nó là Optical OUT, ko biết có đúng như vậy ko, hay là mình muốn config IN/OUT tùy ý, các bác có ai xài board này chưa, có thể confirm với em mạch này Optical In được không ạ? Em cám ơn các bác.

Em dac alibaba này chắc là chỉ có optical output ạ:

"OPT: OUT/OFF turns on or off the optical fiber output function"

Bên trên