Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
@zeze : 1) trên trang mô tả bên bán nói cấp nguồn đôi AC, đương nhiên e biết rõ rồi. Nhưng xem board mạch e ko thấy rõ phần chỉnh lưu nên đề nghị a cấp nguồn đôi DC như cái e vừa cho hình đó. 2) khi a muốn đo, a phải tháo hẳn dây ra đo từ đầu cáp ra cục biến thế. Đầu ra cục rcore có 4 đầu [2 trắng + 2 xám, a chập 2 sợi (1 trắng + 1 xám) luôn phải là 1 trắng + 1 xám] làm sợi chung (0V) rồi dùng thang VAC đo 2 đầu còn lại (1 trắng + 1 xám) thì 2 lần đo (1 lần sợi trắng và sợi chung, 1 lần sợi xám và sợi chung) mà hơn 9V xíu là ok, nếu ko đúng thì phải tìm cho đúng sợi chung mới được. Làm đúng rồi mới tính gắn trên board.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Mình dùng nguồn 9v DC cấp cho board DAC .
Kaka ...9VDC đơn hả anh?

Nếu a cấp i2s từ board CM108 thì chỉ nghe được đến 16/44.1 thôi, còn board xmos chắc đến ít nhất 24/192 còn ko phải đến tới 32/384.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
@linh0983: :) ... a có nối GND từ board dac 9018k2m sang board CM108 / XMOS ko? Nếu có, a bỏ thử xem nó có hót ko?

Tham khảo thêm dòng CM6631: CM6631A 24bit/192khz USB to Coaxial and Optical fiber SPDIF and I2S by LJM New version
http://s.aliexpress.com/AJFzaiAv
(from AliExpress Android)

zeze

Well-Known Member
@smallgent:
1. Trên bo mạch nó có 2 con diode, và 1 số tụ tùm lum. Anh không rõ, nhưng do có 2 diode nên bo này có mạch chỉnh lưu (anh nghĩ thế).
2. Cấp nguồn đôi DC chắc không được, do anh chỉ có 2 bo 1083 (1 bắt buột phải cấp cho rpi rồi).
3. Cục BA có 6 đầu ra lận (hình dưới).

@linh0983: chúc mừng bác. Như vậy, theo cách kết nối của bác thì 1 lần nữa cho thấy bo es9018k2m KHÔNG đấu trực tiếp I2S với Rpi, mà nối qua TRUNG GIAN cổng USB (rồi trên bo USB này mới xuất I2S đến es9018k2m).

smallgent

Well-Known Member
@zeze: e biết mà nhưng cách đấu giống diode zener quá a.

@linh0983: a play thử nối trực tiếp board 9018k2m trên C2 chưa? Chắc a cũng thử trên RP3 nó cũng ko hót?

linh0983

Well-Known Member
Theo như mình phỏng đoán vì C2 hoặc RP3 chưa có DRIVER (CODE) cho board es9018k2m nên nó ko hiều thiết bị ngoại vi a .

linh0983

Well-Known Member
Mạch chỉnh lưu trên board ES9018K2M là mạch chỉnh lưu 2 bán kỳ (đối xứng) dùng 2 diode . Nguồn cấp phải là nguồn AC đôi a .

linh0983

Well-Known Member
Bác @zeze lấy cái board mà hôm trước có đưa cho mình bác lấy cục đó xuất i2s vào ES9018K2M mình nghĩ là được a . Bác nối thêm 3 sợi ra ngoài thôi để xuất i2s còn những chúc năng khác của cục đó bác vẫn dùng bình thường .

Chỉnh sửa lần cuối:

Dat@242

Member
Theo như mình phỏng đoán vì C2 hoặc RP3 chưa có DRIVER (CODE) cho board es9018k2m nên nó ko hiều thiết bị ngoại vi a .
Nó không liên quan gì tới driver đâu bác ạ. Vì hầu như tất cả các chíp giải mã mà đầu vào yêu cầu là i2s thì nó chỉ quan tâm tần số lấy mẫu thôi. Nếu quá thì nó sẽ không giải mã được.
Với chíp es9018 em đã làm từ es9018s tới bản rút gọn là es9018k2m thì chỉ cần mạch xuất ra i2s và cấp cho nó là sẽ chạy bình thường.Có thể dùng mạch cách ly hoặc buffer để cho ra tín hiệu tốt hơn. Em đã thử qua Xmos, amnero, cm6631. Thì thấy cm6631 cho tiếng kém nhất, hiện tại em vẫn còn 1 pcb cm6631 như link bác @smallgent nêu ở trên. Có bác nào ở Hà Nội muốn trải nghiệm thì em có thể cho mượn :D
Đây là con em mới hoàn thành. Trước làm với C2 thấy chạy tốt và lần này với pi cũng vậy. Phải nói là ngon-bổ-rẻ :)
20160926_102149 (FILEminimizer).jpg

Đính kèm

• 20160926_102149 (FILEminimizer).jpg
    20160926_102149 (FILEminimizer).jpg
    435.4 KB · Xem: 4

smallgent

Well-Known Member
Cảm ơn bạn @Dat@242 ..vậy thôi mình cho cái board dac CM6631A ra ngoài danh sách quan tâm :). Cái hình của bạn là board dac của Audio-gd à ...nếu đúng thì board của nhóm diy này còn nói làm gì :cool::cool::cool:. Bạn nói driver ko ảnh hưởng thì ko đúng đâu, mình xem mặc dù i2s nhưng các đoạn mã trong driver từng chip có khác đấy ... nhìn khác hoa mắt muốn nổ luôn con ngươi :rolleyes:

Mà bạn đang dùng RP3 hay C2 làm transport vậy? Rune hay OS nào khác?

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Bác @zeze lấy cái board mà hôm trước có đưa cho mình bác lấy cục đó xuất i2s vào ES9018K2M mình nghĩ là được a . Bác nối thêm 3 sợi ra ngoài thôi để xuất i2s còn những chúc năng khác của cục đó bác vẫn dùng bình thường .
Mình có hỏi thằng bán về cách nối I2S giữa es9018k2m và Rpi3, nó trả lời: sorry, nó không có Rpi3. Nó nói thông thường bo es9018k2m nó bán tương thích tốt với PCM2706 / XMOS / Amanero USB card I2S output của shop nó (Very sorry, we not have raspberry Pi3, So I do not know it's pin working definition.Usually the ES9018K2M board compatible ours shop CM2706 / XMOS / Amanero USB card I2S output. Thanks).

Hỏi 3kshop về pin I2S của iFi iLink usb converter, nó trả lời: bó tay, em không biết.

Để chiều nay về, mình tháo xem inbox cái usb iFi, xem thử coi pin nào cấp I2S. Trước mắt xem trên mạng, ở mặt trên không thấy ghi dấu hiệu, không biết mặt dưới bo usb converter nó có ghi không?
-------------------
Nó không liên quan gì tới driver đâu bác ạ. Vì hầu như tất cả các chíp giải mã mà đầu vào yêu cầu là i2s thì nó chỉ quan tâm tần số lấy mẫu thôi. Nếu quá thì nó sẽ không giải mã được.
Với chíp es9018 em đã làm từ es9018s tới bản rút gọn là es9018k2m thì chỉ cần mạch xuất ra i2s và cấp cho nó là sẽ chạy bình thường.Có thể dùng mạch cách ly hoặc buffer để cho ra tín hiệu tốt hơn. Em đã thử qua Xmos, amnero, cm6631. Thì thấy cm6631 cho tiếng kém nhất, hiện tại em vẫn còn 1 pcb cm6631 như link bác @smallgent nêu ở trên. Có bác nào ở Hà Nội muốn trải nghiệm thì em có thể cho mượn :D
Đây là con em mới hoàn thành. Trước làm với C2 thấy chạy tốt và lần này với pi cũng vậy. Phải nói là ngon-bổ-rẻ :)
Vâng, em hiểu es9018k2m cần mạch xuất ra i2s cấp cho nó. Vấn đề i2s có thể xuất ra trực tiếp từ Rpi (cần OS có driver để Rpi nhận ra Dac ?? ), và i2s có thể xuất ra gián tiếp từ Digital usb interface (VD: XMOS, Amanero...). Em thấy nếu:
- Xuất gián tiếp từ Digital usb interface thì ok, thấy OS nào cũng được (như bác linh0983 đã làm).
- Xuất trực tiếp từ Rpi thì em mới thấy có 1 web (có nữa thì không biết) dùng OS Volumio.
---> Bác cho em hỏi, bác dùng loại i2s xuất gián tiếp hay trực tiếp, và dùng OS nào vậy ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Dat@242

Member
Cảm ơn bạn @Dat@242 ..vậy thôi mình cho cái board dac CM6631A ra ngoài danh sách quan tâm :). Cái hình của bạn là board dac của Audio-gd à ...nếu đúng thì board của nhóm diy này còn nói làm gì :cool::cool::cool:. Bạn nói driver ko ảnh hưởng thì ko đúng đâu, mình xem mặc dù i2s nhưng các đoạn mã trong driver từng chip có khác đấy ... nhìn khác hoa mắt muốn nổ luôn con ngươi :rolleyes:

Mà bạn đang dùng RP3 hay C2 làm transport vậy? Rune hay OS nào khác?
Hiện tại mình đang dùng C2 và mới làm thêm con Pi cho anh bạn.
Cả C2 và Pi mình đều đang dùng volumio.
Con Cm6631 nó chỉ kém khi mình so với xmos và amanero thôi. Nó ngon hơn con cm108 rất nhiều đấy bạn.
Nó có lợi thế là driver tự nhận, có thể cắm vào điện thoại qua cáp otg mà không cần cài gì cả. Và giá thành nó rẻ hơn hai thằng kia nhiều.
Mạch thì hầu như mình chỉ ship pcb rồi về tự hàn linh kiện của mình. mình không tin tưởng linh kiện của tụi nó lắm :D
Bác Zeze@:
Mình đang dùng cả gián tiếp và trực tiếp. C2 i2s cho chạy qua mạch ísolation, còn Pi mới làm thì xuất trực tiếp.
Cả C2 và Pi mình đều dùng volumio, thấy thằng này dùng khá ok ko bị những lỗi lặt vặt như rune. Hạn chế duy nhất mình thấy là chưa điều chỉnh được volume cái này sau có thể sẽ có fix. Có thể mình may mắn dùng luôn Volumio nên chạy, để thử lại với moode và rune xem có lỗi như các bác không rồi mình sẽ báo lại.:)

zeze

Well-Known Member
@linh0983: IC XMOS đọc không nổi bác ơi, mình không phải chiêng za :).

@Dat@242: mình đoán đúng y chang (mình đoán nếu dùng trực tiếp I2S từ es9018k2m sang rpi, bác phải dùng volumio thì y như rằng). Có lẽ volumio có driver cho rpi để nhận diện trực tiếp i2s của es9083k2m.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Hết Rune đến MoOde bây giờ thêm Volumio biết chọn cái nào các bác . Bây giờ để check i2s xuất trực tiếp từ RP3 vào es8018k2m mình cài thử Volumio xem có được ko a .

zeze

Well-Known Member
Hết Rune đến MoOde bây giờ thêm Volumio biết chọn cái nào các bác . Bây giờ để check i2s xuất trực tiếp từ RP3 vào es8018k2m mình cài thử Volumio xem có được ko a .
Trước tiên, nhờ bác dùng i2s xuất trực tiếp từ RP3 vào es8018k2m với OS Runeaudio hoặc MoOde xem nó có hót không. Hiện tại chắc chắn bo 9018k2m của bác tốt, không bị lỗi - Vấn đề là OS hoặc Digital Interface thôi.

Bên trên