Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Bác ơi, bác @chipno có vẻ đã đọc nhầm. Em nói là nó đập chết digi+ ở khoản làm transport với đập chết Pifi DAC+ (con DAC rẻ tiền của Tàu làm) chứ em đâu có nói nó đập chết hifiberry DAC+ đâu ạ :D
Tâm lý của anh em chơi audio, lúc nào cũng mong có gì mới, lạ, hay hơn để dùng. Nên có nhiều lúc cảm tính nó chạy trước cảm nhận :D

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Tiếng nó như thế nào anh nhỉ? Tại em đang dùng Hifiberry Dac+ Pro thấy rất vừa tai nên muốn thử thêm em này.

2 con đều dùng chip 5122 thì phải ... con Dac + Pro có 2 con thạch anh (Clock Generation: Dual low jitter oscillators) nên chắc vẫn nghe hay hơn :). Còn transport gì đó thì em không rõ hihi.

trung224

Well-Known Member
2 con đều dùng chip 5122 thì phải ... con Dac + Pro có 2 con thạch anh (Clock Generation: Dual low jitter oscillators) nên chắc vẫn nghe hay hơn :). Còn transport gì đó thì em không rõ hihi.
Nếu nói về thiết kế thì con 502DAC hơn hẳn con Dac+ Pro bác à. Cả hai cùng có 2 con thạch anh clock (con 502DAC thì nằm ở mặt dưới). Quan trọng nhất là con DAC+ Pro cấp điện cho 2 con thạch anh này bằng 3.3V và cho chip PCM5102 bằng 5V từ GPIO nối với Pi. Trong khi con 502DAC có option cấp điện riêng, hoàn toàn ko dính dáng gì đến Pi (ngắt jumper), 2 con clock thạch anh được cấp điện bằng cách chuyển điện 5V từ nguồn ngoài thành 3,3V bằng LT3042 (một LDO loại rất tốt hiện nay).

Để có thể ngang con 502DAC về phần cấp điện, bắt buộc bác phải dùng 2 nguồn riêng 5V và 3,3V loại tốt (LPS hoặc SMPS) để cấp điện qua GPIO, mà em chắc chắn 99% người dùng Pi ko dùng. Nếu bác chỉ dùng nguồn sạch 5V thì 2 con clock thạch anh vẫn được cấp điện bằng việc chuyển 5V sang 3,3V bằng LDO trên Pi (và LDO trên Pi thì chất lượng ko thể so với LT3042 được), điều này về bản chất là làm giảm độ chính xác và ổn định khi hoạt động của 2 con clock.

Tính năng transport digital là tính năng xuất tín hiệu digital qua Toslink, SPDIF coaxial, SPDIF BNC và AES/EBU ra DAC ngoài đó bác. Theo em, con 502DAC có chất lượng rất rất tốt ở mặt này.

@tml3nr : Con 502DAC có hardware volume bác à, ko khác gì hifiberry DAC+ đó

tml3nr

Moderator
Nếu nói về thiết kế thì con 502DAC hơn hẳn con Dac+ Pro bác à. Cả hai cùng có 2 con thạch anh clock (con 502DAC thì nằm ở mặt dưới). Quan trọng nhất là con DAC+ Pro cấp điện cho 2 con thạch anh này bằng 3.3V và cho chip PCM5102 bằng 5V từ GPIO nối với Pi. Trong khi con 502DAC có option cấp điện riêng, hoàn toàn ko dính dáng gì đến Pi (ngắt jumper), 2 con clock thạch anh được cấp điện bằng cách chuyển điện 5V từ nguồn ngoài thành 3,3V bằng LT3042 (một LDO loại rất tốt hiện nay).

Để có thể ngang con 502DAC về phần cấp điện, bắt buộc bác phải dùng 2 nguồn riêng 5V và 3,3V loại tốt (LPS hoặc SMPS) để cấp điện qua GPIO, mà em chắc chắn 99% người dùng Pi ko dùng. Nếu bác chỉ dùng nguồn sạch 5V thì 2 con clock thạch anh vẫn được cấp điện bằng việc chuyển 5V sang 3,3V bằng LDO trên Pi (và LDO trên Pi thì chất lượng ko thể so với LT3042 được), điều này về bản chất là làm giảm độ chính xác và ổn định khi hoạt động của 2 con clock.

Tính năng transport digital là tính năng xuất tín hiệu digital qua Toslink, SPDIF coaxial, SPDIF BNC và AES/EBU ra DAC ngoài đó bác. Theo em, con 502DAC có chất lượng rất rất tốt ở mặt này.

@tml3nr : Con 502DAC có hardware volume bác à, ko khác gì hifiberry DAC+ đó
Cảm ơn anh trung224 rất nhiều về các thông tin trên!

linh0983

Well-Known Member
Anh linh0983 và anh trung224 cho em hỏi là: Pi2media 502Dac nếu mình dùng cổng analog out thì nó có hardware volume không ạ? Em rất thích cái này vì nó quá tiện.
Mình về 2 chú mình sẽ gởi bác 1 chú check cho thỏa chí . Sau đó nhờ bác làm review so sánh giữa 502DAC và hifiberry dac + pro về phần xuất tương tự ! ( về phần tranport digital thì bác @trung224 đã review rồi ) .
Bác @tml3nr có nhiều bộ cấp nguồn . Xem như option này cấp nguồn riêng biệt cho 2 phẩn Pi và 502DAC a .
Thanks ... :rolleyes:

tml3nr

Moderator
Mình về 2 chú mình sẽ gởi bác 1 chú check cho thỏa chí . Sau đó nhờ bác làm review so sánh giữa 502DAC và hifiberry dac + pro về phần xuất tương tự ! ( về phần tranport digital thì bác @trung224 đã review rồi ) .
Bác @tml3nr có nhiều bộ cấp nguồn . Xem như option này cấp nguồn riêng biệt cho 2 phẩn Pi và 502DAC a .
Thanks ... :rolleyes:
Em cảm ơn anh linh0983 nhiều lắm! Em sẽ thử cách thứ 3 của anh trung224, và so sánh với việc cấp nguồn riêng biệt cho Pi với 502Dac bằng 2 cái iFi iPower xem nó thế nào, âm thanh chênh lệch có đáng để mình dùng 2 nguồn riêng hay không...

Review Pi2Design 502DAC

......Một chút về sử dụng: Hiện em chỉ test vài cách cắm nguồn cho board này:

Cách 1: iFi iPower cấp nguồn cho cả Pi lẫn 502DAC qua mini USB trên Pi, kết quả khá tệ, có lẽ vì cái phần power supply trên Pi kém quá

Cách 2: iFi iPower cấp nguồn cho 502DAC, cục Powerbank Anker cấp điện cho Pi, tháo jumper 1. Kết quả tốt hơn cách 1

Cách 3: iFi iPower cấp nguồn cho cả 502DAC (qua DC jack in) và Pi (qua GPIO, bỏ qua LDO trên Pi). Kết quả hay hơn hẳn hai cái còn lại. Với em, điều này cho 2 kết luận: Thứ nhất kiểm chứng việc với Pi thì nên cấp nguồn trực tiếp qua GPIO, bỏ qua LDO trên Pi. Thứ hai, phần cấp nguồn trên 502DAC với LT3042 là khá tốt, phải dùng chung điện với microprocessors trên PI mà vẫn hoạt động tốt.......

Chỉnh sửa lần cuối:

Steve Tieu

Member
Mấy bác lúc nào có triển khai 502DAC cho mình ké với, mình cũng order 1 cái mà bên đó báo tuần sau mới ship

ac_vna

Active Member
Chào các bác!
không biết có bác nào giống em chưa?
Hôm qua thế nào mà em cắm nhầm nguồn 12VDC cho Pi3, khi phát hiện ra cắm lại 5VDC thì đèn màu xanh nhấp nháy thôi ạ, và con trở 4R7 nóng ran. không biết có cách nào xử lý được không ạ?
Thank các bác ạ.

Bên trên