Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thebluewindows

Well-Known Member
@nqn_vnn Wifi TP-link (150Mbps) - Pi2 - SDcard thế này thì nghe nhạc có giật không mà bác phải đi tìm mua AC?

Tiện thể CrystalDiskMark test với LAN - C2-OMV-HDD 2T qua USB kết quả cao hơn khi write thực!

tml3nr

Moderator
Năm ngoái em có test qua vài cái USB wifi, các anh xem chơi ạ:

http://www.hdvietnam.com/posts/9081969/

Em có test qua tốc độ wifi của 4 em này, xin báo cáo kết quả cho các anh luôn ạ.

Ngoại trừ TP-LINK DWN3200 run out of the box trên cả 2 OS RuneAudio và Volumio. 3 em còn lại em chỉ cài được driver trên Volumio. Nên các kết quả sau đây được thực hiện trên Volumio 2.

Wifi Hotspot là Apple Time Capsule 2T (TC). Phát trên 2 băng tần 2.4 và 5GHz, 802.11a/b/g/n/ac.
PC kết nối với TC bằng dây Lan. RPi kết nối với TC lần lượt ở 2 tần số. Cự ly khoảng 1m. (Ở cự ly 3m tốc độ giảm đi khoảng 10Mbps)

Chép file từ PC vào RPi bằng WinSCP. File 200MB. Kết quả em lấy vào thời điểm file truyền được 50%.

Vì nhiều hình quá nên em xin phép chỉ post kết quả:

Linksys WUSB6300 - AC1200:

2.4GHz: 61Mbps
5GHz: 57Mbps

TP-LINK DWN3200 - N600:

2.4GHz: 58Mbps
5GHz: 57Mbps

D-LINK DWA-171 - AC600:

2.4GHz: 46Mbps
5GHz: 62Mbps

EDIMAX EW-7811UTC - AC600:

2.4GHz: 38Mbps
5GHz: 62Mbps

tml3nr

Moderator
Cái này em test thẻ nhớ:

http://www.hdvietnam.com/posts/9081920/

http://www.hdvietnam.com/posts/9092818/

Em mới test qua 4 loại thẻ nhớ, xin báo cáo kết quả với các anh ạ, các kết quả test chép file kết nối qua wifi (Dùng AE làm client):

Thẻ 8GB (320x / 48MB/s):

Thẻ 32GB (533x / 80MB/s):

Sandisk Extreme Plus 16GB (533x / 80MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremeplus80_800_zpstyroiupm.png

Sandisk Extreme Pro 32GB (633x / 95MB/s):

runeaudio%20ae%20to%20tc%2073mb%20msd32%20extremepro90_800_zpsvpfuteok.png

Về âm thanh, em có nhận xét sau:

- Thẻ 8GB Ultra 40MB/s (100k): Đều tiếng, bass tốt, treble dịu dàng. Chi tiết kém nhất trong 4 thẻ.

- Thẻ 16GB Ultra 80MB/s (300k): Chi tiết hơn, tiếng trong và thoát hơn. Treble bén hơn. Tiếng hơi mảnh mai. Bass nhẹ nhàng.

- Thẻ 16GB Extreme Plus 80MB/s (200k): Chi tiết hơn nữa, treble nhiều hơn, mid rõ hơn. Bass hơi nặng.

- Thẻ 32GB Extreme Pro 95MB/s (600k): Chi tiết hơn một ít nữa, treble thanh thoát hơn, hơi gió của tiếng hát rất nhẹ nhàng. Mid rất rõ. Không gian nhạc cụ rất rõ. Bass hơi mạnh nhưng êm.

Chiều hướng cải thiện âm thanh khi đổi thẻ rất giống như khi thay đổi các loại nguồn DC, có vẻ như ở các dòng thẻ cao, noise sinh ra ít hơn.

Đang có trớn, em thử thêm một cái nữa. Sợ nó không hơn được Sandisk Extreme Pro nên em lấy luôn 64GB để sau này dễ xài cho việc khác.

runeaudio%20ae%20to%20tc%2065mb%20msd64%20kingston_800_zpsks0bvmax.png

Thẻ này trước khi extended partition có hiện tượng chạy hơi cà giựt, nhưng sau khi resize thì bình thường.

Về âm thanh, tiếng treble nhiều nhưng bị mỏng, hơi mất chi tiết. Âm thanh phẳng. Mid chìm. Bass mạnh nhưng thiếu độ vang.

Xét trong 4 cái đã thử trước đây thì em này gần bằng Sandisk Extreme Plus. Theo cá nhân em thì tiếng Extreme Plus dễ chịu hơn. Vậy là cho đến giờ, Sandisk Extreme Pro vẫn hay nhất.

- Thẻ 8GB Ultra 40MB/s (100k): Đều tiếng, bass tốt, treble dịu dàng. Chi tiết kém nhất trong 4 thẻ.

- Thẻ 16GB Ultra 80MB/s (300k): Chi tiết hơn, tiếng trong và thoát hơn. Treble bén hơn. Tiếng hơi mảnh mai. Bass nhẹ nhàng.

- Thẻ 16GB Extreme Plus 80MB/s (200k): Chi tiết hơn nữa, treble nhiều hơn, mid rõ hơn. Bass hơi nặng.

- Thẻ 32GB Extreme Pro 95MB/s (600k): Chi tiết hơn một ít nữa, treble thanh thoát hơn, hơi gió của tiếng hát rất nhẹ nhàng. Mid rất rõ. Không gian nhạc cụ rất rõ. Bass hơi mạnh nhưng êm.

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
anh em cho hỏi thẻ visa prepaid có thanh toán đươc trên Aliexpess không vậy
Visa là thẻ quốc tế, cơ bản là thanh được tại địa điểm chấp nhận thẻ Visa ( ~ 220 quốc gia).
Chỉ có số ít website yêu cầu phải là credit (họ chắc ăn) còn ko thì debit hay prepaid vẫn dùng tốt, trừ những quốc gia/công ty ko bán hàng cho người VN (do trộm cắp nhiều ) :D

vinh57

Member
Visa là thẻ quốc tế, cơ bản là thanh được tại địa điểm chấp nhận thẻ Visa ( ~ 220 quốc gia).
Chỉ có số ít website yêu cầu phải là credit (họ chắc ăn) còn ko thì debit hay prepaid vẫn dùng tốt, trừ những quốc gia/công ty ko bán hàng cho người VN (do trộm cắp nhiều ) :D
Cảm ơn bạn trả lời, là bởi mình mới làm prepaid nhưng không thể giao dịch với aliexpress mà ngân hàng không tìm ra lí do

Thanhvo31

Well-Known Member
Các bác có quan tâm tới con Allo Boss Dac này chưa. Chỉ thử qua kernel trên Rune nghe cực phê. Bass tròn chắc sâu,mid thật mịn, treble tơi đầy đặn, âm thanh chi tiết. https://www.allo.com/sparky/boss-dac.html .Các bác xem đánh giá và cho nhận xét
Order con này có lâu không bác, bao lâu thì về.
Mình cũng quan tâm con này và Boss mini cho Pi zero w.
Đang đợi pi2design 502DAC mà chưa thấy tăm hơi gì.

chipno

Active Member
Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Với chip PCM5122 a nhanh tay ghê. Hihi
Anh thiệt là hiểu ý của em!

Em ham nên muốn thử nhiều cho biết, chứ em đang cực kỳ thích thứ âm thanh hiện giờ anh ạ. Nó rất gần với cái mà em tìm kiếm từ trước tới giờ.

Thứ âm thanh mộc và chi tiết vừa phải hiện giờ của em, nó dung hòa và tiêu biểu được cho các thứ âm thanh mà em thích trước đây, trong ký ức.

Thanhvo31

Well-Known Member
Anh thiệt là hiểu ý của em!

Em ham nên muốn thử nhiều cho biết, chứ em đang cực kỳ thích thứ âm thanh hiện giờ anh ạ. Nó rất gần với cái mà em tìm kiếm từ trước tới giờ.

Thứ âm thanh mộc và chi tiết vừa phải hiện giờ của em, nó dung hòa và tiêu biểu được cho các thứ âm thanh mà em thích trước đây, trong ký ức.

Bác share cho anh em cấu hình ưng ý nhé, hay update vào chữ ký.

Mình cũng có một đàn DAC cỏ rồi, sợ rước thêm rác nhà quá, nhưng mà từ khi chơi Pi đâm ngại nâng cấp hàng "gấu", thấy p/p uổng quá.

tml3nr

Moderator

Mình cũng có một đàn DAC cỏ rồi, sợ rước thêm rác nhà quá, nhưng mà từ khi chơi Pi đâm ngại nâng cấp hàng "gấu", thấy p/p uổng quá.
Nó cũng bèo nhèo và đơn giản lắm ạ. Em có cái thuận lợi là bộ này trước đây em nghe OK với cd player, nên khi thế Pi vào rất dễ cân chỉnh cho nó vừa tai:

Speakers: B&W 602 S3
Speaker cable: Kimber Kable 8TC
Amplifier: NAD C320BEE
Interconnect cable: VanDenHul D-102 MK III
DAC: HifiBerry Dac+ Pro (slave mode)
Player: Raspberry Pi 2 / RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321.
Micro SD card: Sandisk Extreme Pro 32GB
Wireless cho Pi: Dùng Airport Express
Ethernet Cable: Elecom LD-GPT/BK10 Cat6 Unshielded
Power supply: iFi iPower
NAS: Airport Time Capsule 2TB
Remote control: app MPaD / iPad Air 1 / IOS 7.x

Em kết nối Pi với Airport Express (AE) bằng cáp mạng, AE joint vào Time Capsule (TC) bằng wifi 5GHz. Sau khi thử qua khoảng 8 cái wifi USB và 3-4 cái access point thì em thấy cách này là tiếng nó sạch nhất.

Em nghĩ ra cách này vì trước đây khi em phát Airplay từ iPad hay MacBook pro qua Airport Express, tiếng nó rất sạch. Sạch hơn rất nhiều so với khi mình phát bằng laptop, mac mini. Nên em cho là AE noise của nó sinh ra thấp.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Nó cũng bèo nhèo và đơn giản lắm ạ. Em có cái thuận lợi là bộ này trước đây em nghe OK với cd player, nên khi thế Pi vào rất dễ cân chỉnh cho nó vừa tai:

Speakers: B&W 602 S3
Speaker cable: Kimber Kable 8TC
Amplifier: NAD C320BEE
Interconnect cable: VanDenHul D-102 MK III
DAC: HifiBerry Dac+ Pro (slave mode)
Micro SD card: Sandisk Extreme Pro 32GB
Player: Raspberry Pi 2 / RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321.
Power supply: iFi iPower Ultra Low Noise
NAS: Apple Time Capsule 2TB
Ethernet Cable: Elecom LD-GPT/BK10 Cat6 Unshielded
Remote control: MPaD / iPad Air 1 / IOS 7.x

Em kết nối Pi với Airport Express (AE) bằng cáp mạng, AE joint vào Time Capsule (TC) bằng wifi 5GHz. Sau khi thử qua khoảng 8 cái wifi USB và 3-4 cái access point thì em thấy cách này là tiếng nó sạch nhất.

Em nghĩ ra cách này vì trước đây khi em phát Airplay từ iPad hay MacBook pro qua Airport Express, tiếng nó rất sạch. Sạch hơn rất nhiều so với khi mình phát bằng laptop, mac mini.

Oánh dấu để tham khảo.
Hôm nào rảnh bác dùng Visio gắp hình vào sơ đồ thì phần "nhìn" đã hơn. ;)

Lúc nào có thời gian mình share bộ bèo nhèo của mình sau nhé.

tml3nr

Moderator

Em cũng nghĩ giống như anh. Âm thanh của Pi và Dac Hat hấp dẫn quá. Làm cho em có cảm giác là, chắc phải đầu tư Dac rời khá một tí (trên 20tr), mới có thể hơn Pi toàn diện.

Bên trên