Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Với MoOde các bác có bao giờ boot qua cổng usb chưa ? Trước tiên mình dùng Win32Disk Imager extract ra thẻ nhớ trước cho vào Pi bật ON boot từ USB . Sau đó cũng dùng Win32Disk Imager đóng gói nó lại file img . Bây giờ mình lấy file img này extract ra bộ nhớ USB . Lấy usb này boot vào Pi rồi so sánh với thẻ nhớ a . :rolleyes:

Mình có chú Pi3 do rút tới rút lui quá nhiều toi luôn cái socket nên mới dùng đến hạ sách này các bác . :eek::p

tml3nr

Moderator
Với MoOde các bác có bao giờ boot qua cổng usb chưa ? Trước tiên mình dùng Win32Disk Imager extract ra thẻ nhớ trước cho vào Pi bật ON boot từ USB . Sau đó cũng dùng Win32Disk Imager đóng gói nó lại file img . Bây giờ mình lấy file img này extract ra bộ nhớ USB . Lấy usb này boot vào Pi rồi so sánh với thẻ nhớ a . :rolleyes:

Mình có chú Pi3 do rút tới rút lui quá nhiều toi luôn cái socket nên mới dùng đến hạ sách này các bác . :eek::p
Em nhớ hình như có đọc ở đâu đó, nói là sau khi mình enable usb boot trên pi thì nó sẽ ON vĩnh viễn. Sau này không tắt được nữa.

linh0983

Well-Known Member
Em nhớ hình như có đọc ở đâu đó, nói là sau khi mình enable usb boot trên pi thì nó sẽ ON vĩnh viễn. Sau này không tắt được nữa.
Mình nghĩ ON luôn cũng có sao đâu bác . Vì nó tìm thẻ nhớ trước sau mới đến usb a . Khi ON lên xong nếu vẫn cò thẻ nhớ nó vẫn boot bình thường trừ phi tháo thẻ nhớ ra nó với boot qua usb hay vậy đó bác @tml3nr . :oops:

linh0983

Well-Known Member

toi511

Well-Known Member
moode 4.4 đã có bản update 2018-12-18:

http://moodeaudio.org/forum/showthread.php?tid=793

Mã:
Package content

This package updates moOde 4.4 and includes important bug fixes, improvements and new features. Install time is typically under 1 minute. Be sure to BACKUP your system before applying this update.

Progress can be monitored via SSH using the commands below.
• moodelog -u
• moodelog -t

Reboot when the completion message appears then do the following:

• Clear/refresh Browser cache to load the updated UI
• Change to your preferred Accent color
• Explore the new features and updates

-- New features
    NEW: CoverView backdrop styles
    NEW: Pure Black theme
    NEW: Auto-shuffle Crossfade support
    NEW: Auto-shuffle tag filter
    -- Radio stations
    UPD: Amys FM Spirit of Soul (320K)
    UPD: Buddha Radio
    -- Updates
    UPD: Add Raspbian version to ssh header
    UPD: Add icon for upmpdcli
    UPD: Zero out ALSA volume at top of worker
    UPD: Improve help text on System config
    UPD: Bump auto-shuffle to v1.1.0
    -- Bug fixes
    FIX: Duplicate symlink for Zend opcache
    FIX: Cover not changing for mp3 format files
    FIX: Extra metadata somtimes not updating
    FIX: Adv search results add whole collection
    FIX: Saved pl display incomplete
    FIX: ALSA vol for MPD software/disabled case

Fix lỗi cover art MPD client:

http://moodeaudio.org/forum/showthread.php?tid=787

In /var/www/command/worker.php, at or around line 242, you should find this section:

Mã:
// ensure certain files exist
if (!file_exists('/var/local/www/currentsong.txt')) {sysCmd('touch /var/local/www/currentsong.txt');}
...

Insert a new line so that this section begins:

Mã:
// ensure certain files exist
if (!file_exists('/var/www/covers')) {SysCmd('ln -s /var/lib/mpd/music /var/www/covers');}
if (!file_exists('/var/local/www/currentsong.txt')) {sysCmd('touch /var/local/www/currentsong.txt');}
...

[All the if-tests above are single lines of code. In my browser, at least, each is displayed folded into two lines.]

A disadvantage of this solution is that worker.php may get overwritten in a moOde update and you have to edit the new version. An advantage is that it overcomes the deletion of the symlink which occurs when the utility script /home/pi/srestart.sh is executed (the last line of which starts worker.php).
em nghe bản Moode 4.4 thấy nhẹ nhàng, thoáng đãng hơn bản 3.8.4. Bác nghe so với Rune như thế nào ah

tml3nr

Moderator
Em có test 4.4 một vòng nhưng chưa thử âm thanh. Anh thấy so với 4.3 thì thế nào ạ?

Em phát hiện ra các bản MPD mới bị lỗi rất lạ khi hiển thị tag trên mpd client. Một số album various artists bị tách thành nhiều album. Em đang mò chưa ra cách giải quyết :confused:

toi511

Well-Known Member
Em có test 4.4 một vòng nhưng chưa thử âm thanh. Anh thấy so với 4.3 thì thế nào ạ?

Em phát hiện ra các bản MPD mới bị lỗi rất lạ khi hiển thị tag trên mpd client. Một số album various artists bị tách thành nhiều album. Em đang mò chưa ra cách giải quyết :confused:
Dạ bác, em phát qua upnp nên k để ý lám MPD. nhưng bản 4.3 thì k hiện được cover

toi511

Well-Known Member
Bác @tml3nr sao em play bằng Lumin trên iphone nó chỉ phát có 1 bài, không phát nguyên album được nhỉ, với lại cài tidal trên Rasbian stretch em không tìm thấy chỗ nào để seach bác

tml3nr

Moderator
Bác @tml3nr sao em play bằng Lumin trên iphone nó chỉ phát có 1 bài, không phát nguyên album được nhỉ, với lại cài tidal trên Rasbian stretch em không tìm thấy chỗ nào để seach bác
Sao lạ nhỉ. Anh có khai báo acc Tidal trong upmpdcli.conf không?

Anh nhớ phân biệt 2 cách play Tidal nhé. 1 cái là openhome. Cái kia là dùng app xuất sang upnp renderer.

linh0983

Well-Known Member
em nghe bản Moode 4.4 thấy nhẹ nhàng, thoáng đãng hơn bản 3.8.4. Bác nghe so với Rune như thế nào ah
Bác up lên MPD mới nhất luôn nhớ tắt bluetooth a . :rolleyes:

Dạ bác, em phát qua upnp nên k để ý lám MPD. nhưng bản 4.3 thì k hiện được cover
Các bác nói mình mới để ý vì từ khi có cái này mình quên luôn mấy cái hiển thị a . o_O:p

tml3nr

Moderator
Bác up lên MPD mới nhất luôn nhớ tắt bluetooth a . :rolleyes:

Các bác nói mình mới để ý vì từ khi có cái này mình quên luôn mấy cái hiển thị a . o_O:p
Báo cáo với các anh là em mới test moode 4.4 (Chưa update). Tiếng hay hơn 4.3 ạ. Nhẹ nhàng, tinh tế hơn :rolleyes:

Rất đáng thử các anh ạ.

tml3nr

Moderator
nhờ các bác giải ngố giùm, số là cài moode player trên pi lúc mới cài nghe hay thời gian sau 1 tháng nghe dở hơn lúc đầu. Lại format thẻ nhớ cài lại phiên bản cũ nó lại hay như lúc đầu. Không hiểu lý do, mong được giải thích. Thanks cả nhà.
Anh thử như vầy xem sao nhé:

- Dùng 2 thẻ nhớ giống hệt nhau. Setup moode hoàn chỉnh như nhau trên 2 thẻ. Add NAS và chép vài album vào cả 2 thẻ nhớ.

- Nghe thẻ 1 trước. Cho đến khi nghe thấy dở thì cắm thẻ 2 vào.

- So sánh âm thanh nhạc trong NAS và trong thẻ nhớ của 2 thẻ xem thế nào.

Nếu như lúc đó nghe thấy khác. Mình sẽ xem xét kỹ các settings của 2 thẻ.
Em quên một việc quan trọng.

Khi thấy âm thanh thay đổi. Anh nhớ dùng aplay phát 1 file wav để so sánh âm thanh giữa 2 thẻ. Làm cách này để mình loại trừ các settings ảnh hưởng đến MPD.

Bên trên