Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
@tml3nr: build driver choDigiOne theo các thiết lập mặc định và theo kernel mới thì dễ. Mình build driver cho cái cũ. Em chưa biết có liên quan nhiều đến các thiết lập của kernel không. Làm nào để giữ được các thiết lập của cái kernel cũ.
Ở đây có driver allo digione, nhưng có nhiều bản sửa. Mình áp dụng cái nào là ngon nhất.
Anh thật là pro :eek:

Em không có digione. Vậy nhờ anh @TuanQuynhAudio hướng dẫn anh @mtminh test thử xem sao ạ.

@mtminh : Nhờ anh phối hợp với anh TQ test vụ này nha . Nếu được sẽ rất hay cho các anh em hoài cổ :D

Nếu được mình sẽ tiến thêm bước nữa. Tích hợp digione, boss dac vào bản rune 20160321. Chắc là sẽ ra âm thanh còn mộc hơn bản 20170229 :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@tml3nr: Driver digione ở trên mới chỉ là code, mình phải complie mới chạy được. Bước đầu em xem thì nó không phải là software độc lập. Mà nó liên quan đến kernel. Hix cũng nhiêu khê anh à.

mtminh

Well-Known Member

Em không có digione. Vậy nhờ anh @TuanQuynhAudio hướng dẫn anh @mtminh test thử xem sao ạ.

@mtminh : Nhờ anh phối hợp với anh TQ test vụ này nha . Nếu được sẽ rất hay cho các anh em hoài cổ :D

Nếu được mình sẽ tiến thêm bước nữa. Tích hợp digione, boss dac vào bản rune 20160321. Chắc là sẽ ra âm thanh còn mộc hơn bản 20170229 :rolleyes:

Các bác public luôn. Để mọi người cùng test, trải nghiệm

linh0983

Well-Known Member

Bản rune 20160321 là bản nào vậy ? Mình nghĩ rune 20160321 nó có driver cho FifoPi đó bác. Mình check xem nó có hơn bản V2 ko a ? ( sẵn đây bác @mtminh có FifoPi check luôn thể a ??? ) . :oops:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@mtminh: Hiện tại bản rune hết số v1, v2 dùng kernel 4.4.39. Không có driver Allo Digione. Bây giờ làm thế nào để có driver cho bản rune này và vẫn giữ được kernel 4.4.39.
Hướng của em là patch driver allo digione và build lại kernrl, module, driver digione, vẫn giữ được những thông số thiết lập của bản rune v1, v2 mà anh @tml3nr đã làm đó.
@linh0983: Bản rune 20160321 là bản gốc 0.4 chính chủ của Rune (RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB.img.gz).
Em không có FifoPi nên không test được.

mtminh

Well-Known Member
@mtminh: Hiện tại bản rune hết số v1, v2 dùng kernel 4.4.39. Không có driver Allo Digione. Bây giờ làm thế nào để có driver cho bản rune này và vẫn giữ được kernel 4.4.39.
Hướng của em là patch driver allo digione và build lại kernrl, module, driver digione, vẫn giữ được những thông số thiết lập của bản rune v1, v2 mà anh @tml3nr đã làm đó.
@linh0983: Bản rune 20160321 là bản gốc 0.4 chính chủ của Rune (RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB.img.gz).

Vâng, anh làm theo hướng đó, đúng ý anh @tml3nr, cần mộc mạc.

Nghe nhạc "vô cùng" lắm anh, lệ thuộc vào con người và thiết bị. Mà con người vẫn nhỉnh hơn.

Vụ orion_optimize không gán hoặc gán sai, mình đã giải quyết khá lâu rồi.
Bây giờ sẵn anh @tml3nr cho nó hồi sinh. Cũng test lại tất cả để tìm hiểu sở thích của ae.

Mình thay đổi từ Digione, fifoPi, Rune (cùa em và anh Hải) và Audiolinus đi cặp với nhau.

Kết quả:
FifoPi + AL: làm cho cái mình thư giãn nhẹ nhàng, và đúng là đang nghe nhac thực thụ, không hề có cảm giác âm thanh nghe thế này thế nọ chi phối trong đầu nữa, như hòa mình sống trong sắc màu âm nhạc.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
Các bác thông não giùm Fifo Pi là món gì vậy, dùng như nào? Và có cần chế biến gì về nguồn ko?

FifoPi của IAN bác ạ, mình theo bác @linh0983

https://github.com/iancanada/DocumentDownload/tree/master/FifoPi

tml3nr

Moderator
Có anh @TuanQuynhAudio và anh @mtminh nhiệt tình support cho đề tài này thì sẽ ra nhiều cái rất hay. Mơ ước của em và các fan rune về việc cải thiện âm thanh cho runeaudio sang được thêm mấy trang mới :cool:

Để em liệt kê lại các phiên bản mình đang nhắc tới ở đây cho mọi người dễ theo dõi:

1. Bản rune được coi như chính thức cho đến giờ là RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB.img.gz

OS 4.1.20-1 / MPD 0.19.0

Chưa support bossdac / digione. Bản này rất chuẩn về OS và webui vì có sự tham gia đầy đủ của team rune đời đầu.

2. Bản RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20170229_2GB_4.4.39.img.gz

OS 4.4.39 / MPD 0.19.19

Support bossdac, chưa support digione. Bản này do ông hondagx35 (Frank) build. Bản này rất chuẩn về OS và webui. Chỉ có một lỗi nhỏ về load sound profile nhưng đã fix được ở bản rune hết số v2.

Do OS và MPD phiên bản càng cũ âm thanh càng chậm và dịu. Nên mình cố gắng đưa được các driver mới vào bản cũ.

WebUI ở các bản cũ cũng rất hoàn hảo.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Anh TQ cứ làm digione trên bản rune gốc 20170229 và bossdac trên bản rune gốc 20160321 cho dễ. Các thứ râu ria còn lại em sẽ cập nhật thêm vào sau ạ.

linh0983

Well-Known Member
Sẵn có boss dac bị lỗi sau khi vọc mình cắm vào GPIO và Xmos vào USB của Pi3+ đang chạy Max2Play .
Boss dac play bằng MPD(max2play) và Xmos play bằng LMS(max2play) nó phát xen kẽ các các bài hát đồng thời và cùng thời gian a . ( Tiện lợi xem như 1 pi xuất ra 2 port cùng lúc khác nhau a ) .
https://www.max2play.com/en/ ( bản quyền $9 một năm a ) . :p

Điều khiển dùng 2 tool này a . :rolleyes:
https://play.google.com/store/apps/details?id=org.gateshipone.malp
https://play.google.com/store/apps/details?id=uk.org.ngo.squeezer

Riêng Pi3+ các bác dùng miềng tản nhiệt này là chạy 24/24 nhiệt độ giảm ngay . :cool:
https://item.taobao.com/item.htm?sp...AAogE&id=583394619793&ns=1&abbucket=16#detail

Cục này mình cho nó chạy suốt với max2lay support đủ kiểu các bác .

Thích gì chọn đó là play thôi a quá tiện lợi hihi . :eek:

linh0983

Well-Known Member
Có anh @TuanQuynhAudio và anh @mtminh nhiệt tình support cho đề tài này thì sẽ ra nhiều cái rất hay. Mơ ước của em và các fan rune về việc cải thiện âm thanh cho runeaudio sang được thêm mấy trang mới :cool:

Để em liệt kê lại các phiên bản mình đang nhắc tới ở đây cho mọi người dễ theo dõi:

1. Bản rune được coi như chính thức cho đến giờ là RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20160321_2GB.img.gz

OS 4.1.20-1 / MPD 0.19.0

Chưa support bossdac / digione. Bản này rất chuẩn về OS và webui vì có sự tham gia đầy đủ của team rune đời đầu.

2. Bản RuneAudio_rpi2_rp3_0.4-beta_20170229_2GB_4.4.39.img.gz

OS 4.4.39 / MPD 0.19.19

Support bossdac, chưa support digione. Bản này do ông hondagx35 (Frank) build. Bản này rất chuẩn về OS và webui. Chỉ có một lỗi nhỏ về load sound profile nhưng đã fix được ở bản rune hết số v2.

Do OS và MPD phiên bản càng cũ âm thanh càng chậm và dịu. Nên mình cố gắng đưa được các driver mới vào bản cũ.

WebUI ở các bản cũ cũng rất hoàn hảo.
Đang check Rune 0.3 trên Fifopi nhưng nghe chưa ra a so với V2 đây bác hihi . ( Vui ghê ) o_O

linh0983

Well-Known Member
Các bác thông não giùm Fifo Pi là món gì vậy, dùng như nào? Và có cần chế biến gì về nguồn ko?

Để chơi FifoPi là nó hội đủ 4 món này ko tính nguồn a . ( nguồn cấp cũng như cũ ) . 4 thứ này cắm vào với nhau là nghe ngay bác a . :rolleyes:

1A FifoPi Ultimate 768KHz I2S/DSD/DoP FIFO with isolator and dual XO (regular $135) $99.00
3A ESS controller $39.00
4A Dual Mono ES9038Q2M DAC HAT $85.00
6A I/V STD standard OPA I/V output board $35.00

Riêng mình và bác @mtminh chỉ order riêng board FifoPi thôi vì có dac ngoài input I2S HDMI a . Đại khái nó như vầy FifoPi xuất tín hiệu I2S " xịn " vào board I2S HDMI rồi out ra dac ngoài bằng dây HDMI . :p

Mình cần bo j để chuyển đổi thành SPDIF vậy anh ?

Có bác mình kiếm board chuyển tử I2S sang SPDIF thôi a . o_O

Đặc tính board FifoPi đây các bác . :oops:
https://github.com/iancanada/DocumentDownload/blob/master/FifoPi/FifoPiUltimateManualV1.0.pdf

mtminh

Well-Known Member
Nhờ bác chỉ dùm nó chức năng như nào? Cắm vào Pi và...?

Giống như Digione, cùng cắm trên Pi.
Out FifoPi là I2S khác với SPDIF của Digione.
Cấp nguồn rời riêng biệt = battery FePO4 (3.3v), Lithium Ion (3.6v) cũng tốt, cấp thẳng hay AC-DC 5v ( xem thêm document)

Gồm những bước tương tự digione, nhưng hi-end hơn.

Bác đọc thêm "Features and Specifications" trong document để so sánh với Digione

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
Để chơi FifoPi là nó hội đủ 4 món này ko tính nguồn a . ( nguồn cấp cũng như cũ ) . 4 thứ này cắm vào với nhau là nghe ngay bác a . :rolleyes:

1A FifoPi Ultimate 768KHz I2S/DSD/DoP FIFO with isolator and dual XO (regular $135) $99.00
3A ESS controller $39.00
4A Dual Mono ES9038Q2M DAC HAT $85.00
6A I/V STD standard OPA I/V output board $35.00
Vậy là:
FifoPi = tương đương như Pi
ESS controller = điều khiển cái gì gì đó
ES9038 = DAC
I/V STD = bộ chuyển đổi AC thành IC
Mình hiểu như trên đúng không bác? Nếu chơi cục 4 này thì không cần Pi đúng ko ạ?

do_long_khach

Well-Known Member
Vậy là:
FifoPi = tương đương như Pi
ESS controller = điều khiển cái gì gì đó
ES9038 = DAC
I/V STD = bộ chuyển đổi AC thành IC
Mình hiểu như trên đúng không bác? Nếu chơi cục 4 này thì không cần Pi đúng ko ạ?
Hic hic bác đọc mỗi tí thế, bài post của người ta còn dài mà.. .

Bên trên