Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Nos dd
@do_long_khach em thử mua 1 tháng, trả qua thẻ Visa ACB, không biết nó chấp nhận hay không, nhưng trang web nó đẩy sang phần thanh toán của ACB, giờ em phải nhập PASS & nhận SMS OTP mới thanh toán được
nhưng em dừng lại rùi....giờ mình chơi tiếp không bác ui ( 1 account / 7-8 người dùng ah )
Vậy thẻ của bác tt được. Nếu thế bác chơi trial hàng tháng cho rồi, khỏi mất tiền

Lâu ngày quên mất cách add thư mục chứa nhạc trên pc vào volumio rồi, các bác chỉ dùm. Điền IP, path là\\ADMIN\Lossless, còn usernam, password, options nữa thì chịu ko biết điền gì. Volumio bản mới của bác @quatmo có youtube nên ko bỏ được kk. Mấy cao thủ chỉ lại với.

mtminh

Well-Known Member
Em xài ổ 3.5 4 ổ, điện rời nên chưa ưng lắm, nếu xài ổ 2.5 không nguồn có vẻ ổn hơn. Sau khi xài khoảng 4-5 năm thì tèo 2 ổ weston, ổ seagate vậy mà ngon bác. K bị gì
Bác xài Dock USB rời, cắm 4 ổ 3.5 inch vào dock. Cắm dock vào 1 cổng USB cùa Pi a.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Các bác giúp giùm vụ này với:
Lâu ngày quên mất cách add thư mục chứa nhạc trên pc vào volumio rồi, các bác chỉ dùm. Điền IP, path là\\ADMIN\Lossless, còn usernam, password, options nữa thì chịu ko biết điền gì. Volumio bản mới của bác @quatmo có youtube nên ko bỏ được kk. Mấy cao thủ chỉ lại với.

huyen82

Active Member
Các bác giúp giùm vụ này với:
Đây b, tên đăng nhập và mật khẩu điền vào nếu máy tính b có pass

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
dlna / upnp server ảnh hưởng rất nhiều tới âm thanh các anh ạ. Em tạm thời bỏ qua ý định chạy upnp server trên NAS vì nghĩ là nó khó mà hay được.

Em kết luận như vậy sau khi test qua một vài OS chạy upnp server trên pi2.

Để cho dễ theo dõi các version, em up cái hình các phiên bản của raspbian:

https://en.wikipedia.org/wiki/Raspberry_Pi_OS

Lần 1:

Sau khi lấy cái NP5 và setup dây chạc phòng ốc. Em chạy 2020-02-05-raspbian-buster-lite (4.19.97). Lúc đó nghe thấy ổn.

Lần 2:

Em thử thay đổi OS xem âm thanh như thế nào. Em lùi về 2017-07-05-raspbian-jessie-lite (4.9.35) là bản cuối cùng của jessie.

Tiếng chậm cực kỳ, rất lề mề và nặng nề.

Lần 3:

Em thử bản 2019-04-08-raspbian-stretch-lite (4.14.98) là bản cuối cùng của stretch. Tiếng rất khá, hay hơn lần 1 nhiều.

Lần 4:

Đến đây em lại tò mò muốn thử chạy trên RT kernel xem như thế nào. Mò mò may quá thấy có bản Xenomai build sẵn. Em lấy về test. Nó là raspbian stretch xenomai 3.0.8 (4.9.80):

http://www.cs.ru.nl/lab/xenomai/raspberrypi.html

Hay hết hồn các anh ạ :confused:
bác cài theo gói nào, nó có hai gói phải không bác

tml3nr

Moderator
Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
dlna / upnp server ảnh hưởng rất nhiều tới âm thanh các anh ạ. Em tạm thời bỏ qua ý định chạy upnp server trên NAS vì nghĩ là nó khó mà hay được.

Em kết luận như vậy sau khi test qua một vài OS chạy upnp server trên pi2.

Để cho dễ theo dõi các version, em up cái hình các phiên bản của raspbian:

https://en.wikipedia.org/wiki/Raspberry_Pi_OS

Lần 1:

Sau khi lấy cái NP5 và setup dây chạc phòng ốc. Em chạy 2020-02-05-raspbian-buster-lite (4.19.97). Lúc đó nghe thấy ổn.

Lần 2:

Em thử thay đổi OS xem âm thanh như thế nào. Em lùi về 2017-07-05-raspbian-jessie-lite (4.9.35) là bản cuối cùng của jessie.

Tiếng chậm cực kỳ, rất lề mề và nặng nề.

Lần 3:

Em thử bản 2019-04-08-raspbian-stretch-lite (4.14.98) là bản cuối cùng của stretch. Tiếng rất khá, hay hơn lần 1 nhiều.

Lần 4:

Đến đây em lại tò mò muốn thử chạy trên RT kernel xem như thế nào. Mò mò may quá thấy có bản Xenomai build sẵn. Em lấy về test. Nó là raspbian stretch xenomai 3.0.8 (4.9.80):

http://www.cs.ru.nl/lab/xenomai/raspberrypi.html

Hay hết hồn các anh ạ :confused:

Chuẩn bác ơi! DLNA/ UPnP trên Pi ngon hơn trên NAS, nhiều năm nay mình luôn có sẵn DLNA/ UPnP trên NAS mà nghe không lọt tai vậy nên chưa bao giờ đánh gia cao và quên nó luôn. Cho đến khi chạy Minimserver trên Pi trong RT kernel GentoPlayer, rồi sau trên GentoPlayer + nghe qua SMPD và bây giờ là Minimserver RoPieeeXL.

Thử tiếp bản Xenomai bác giới thiệu.

toi511

Well-Known Member
Chuẩn bác ơi! DLNA/ UPnP trên Pi ngon hơn trên NAS, nhiều năm nay mình luôn có sẵn DLNA/ UPnP trên NAS mà nghe không lọt tai vậy nên chưa bao giờ đánh gia cao và quên nó luôn. Cho đến khi chạy Minimserver trên Pi trong RT kernel GentoPlayer, rồi sau trên GentoPlayer + nghe qua SMPD và bây giờ là Minimserver RoPieeeXL.

Cài giống như trên rasbian không bác

tml3nr

Moderator

Hay hết hồn anh ơi. Không gian rất tĩnh và rõ nét. Sạch và trong trẻo. Hay nhất là tiếng treble, nó long lanh lạ kỳ. Tiếng sambal nghe rất thanh và tơi @@

Nghe volume nhỏ buổi tối cực hay ạ :eek:

quatmo

Well-Known Member
Cài giống như trên rasbian không bác

Mình cài theo hướng dẫn của bác Nhật này: http://mimizukobo.sakura.ne.jp/articles/articles021.html
Phần: arch linux でMinimserver

Sau đó vào cài MinimWatch trên Windows để control: add folder, config...

Thêm: Mình thích chạy trong 1 thiết bị, vì tín hiệu càng bớt/ngắn ít đi qua mạch + dây càng tốt. Mà Minimserver chạy trên nền Java/Linux, nhẹ nhàng hợp nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuphi2006

Well-Known Member
Giúp em hic!
Ca này em đuối..em bị dính.
HQ player không play được nhạc trong Ubuntu.
Em cũng không add được nas synology vào library luôn.

Bên trên