Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Trong asset upnp mình phải add đường dẫn nào mà OS của nó đang chạy nhìn thấy anh ạ.

Thí dụ như anh có cái nas, đang share folder là /x.x.x.x/music

Nhưng asset upnp đang chạy trên pi. Vậy lúc đó mình phải mount nas vào pi trước trong fstab:

Mã:
//x.x.x.x/music /mnt/NAS cifs _netdev,username=xxx,password=yyy,vers=1.0,uid=1000,gid=1000,sec=ntlm,iocharset=utf8 0 0

Sau đó mình sẽ set trong asset upnp đường dẫn là:

Mã:
/mnt/NAS
Cảm ơn bác, e cứ set thẳng nas vào asset upnp nên làm hoài ko được, giờ chỉ làm bước cuối là thành công

quatmo

Well-Known Member
A @quatmo cho e hỏi e cài volumio bản a up lên, k kết nối đc airplay ạ, e k thấy hiện tên Volumio
Bác vào Menu -> My Music bật cái Shairport-Sync lên, reboot. (Airplay chất lượng không tốt nên mình tắt nó).

Bác @quatmo thử nghiên cứu hướng crack My Volumio xem sao?
Nghiên cứu thử rồi bác, họ mã hóa cả module code của MyVolumio, cài vào mỗi thiết bị sẽ có UID, ngoài ra còn connect đến Api trong Server họ, tạo ra một cái mã trong Pi, đem cái code đó sang Pi khác không chạy, mỗi lần reboot nó lại tạo ra cái mã khác. Mình bó tay.

khanhnguyen

Active Member
Đang test bản volumio của bác, quá tuyệt vời và tiện lợi. Đúng nghĩa all in one. Có cách nào lấy cái Asset UPnP Premium của bản xenomaipi qua cho bản này không bác? Mình cũng đang vướng vụ rclone nữa, đang cố mò cho ra, nếu bí quá chắc lại phải nhờ các bác giúp!

quatmo

Well-Known Member
Đang test bản volumio của bác, quá tuyệt vời và tiện lợi. Đúng nghĩa all in one. Có cách nào lấy cái Asset UPnP Premium của bản xenomaipi qua cho bản này không bác? Mình cũng đang vướng vụ rclone nữa, đang cố mò cho ra, nếu bí quá chắc lại phải nhờ các bác giúp!
Premium có số giới hạn, nếu publish ra Volumio nhiều người dùng họ khóa thì khổ bác ơi.

linh0983

Well-Known Member
Volumio các bác truy cập qua NFS như hình a . o_O

NFS chứ ko phải SMB/CIFS nhé . :oops:

http://hondddpy.ddns.net hoặc http://lin0983.duckdns.org đều được a . :D

khanhnguyen

Active Member
Nhân dịp thread này sắp 1k trang, ngồi gõ vài dòng kề về cách chơi nhạc số của mình cho vui:
Số là mình bắt đàu nghe nhạc là chơi nhạc số luôn, trước 2k2 thì đi học nên chỉ nghe nhạc qua desktop cũng winamp, jetaudio,.. rồi thì iPod như các bác đồng đạo trên này hồi đó thôi.
Sau đi làm, vô tình lọt vô cái 4rum nó bàn về Logitech Media Server, thế là nhờ bạn ship về cho con Logitech Squeebox Touch (con này giờ tuyệt chủng rồi thì phải), lọ mọ kiếm cài LMS lên con NAS Buffallo LS-XL và nghe qua dàn Intec của ONKYO. Ối chà chà, phê lòi .. Điều khiển qua app, web, nghe nhạc từ LMS qua app SqueezePlay, ...
Rồi thì chuyện gì tới cũng tới, mua đổi dàn máy, nâng cấp dàn to,... Sau cùng chốt lại, nghe nhiều nhất vẫn là dàn Intec để trên bàn làm việc ở nhà vì nó tiện lợi.
Sau đó Raspberry Pi nó ra Pi 1, mình làm ngay 3 con. Làm NAS thay con Buffalo LS-XL, LS-VL (2 con này mình dùng download và chứa phim từ thời hdvnbits, hd-torent,...) cài LMS, piCorePlayer,.. vẫn nghe qua Squeebox Touch.
Rồi thì cứ thế ngày qua ngày, tới khi "chui lộn" vô cái thread của bác smallgent....
Lan man tí vậy, giờ mình đang nghe thế này:
NAS Synology 216j cài LMS, Minimserver, Bubble Server, Plex Server quản lý kho nhạc. NAS gắn 2 ổ 8TB, nhưng chạy Raid nên chỉ chứa 8TB nhạc, và ít film cho trẻ em và dùng backup hình ảnh gia đình.
- Dàn to: Squeebox Touch lấy nhạc qua LMS (có tháng không mở nghe lần nào)
- Bàn làm việc: Dàn TEAC AI-101DA với 2 loa xinh xinh, nhỏ xíu nghe qua cổng USB, Optical của Con mini PC Fanless Zotac (nghe Foobar, JRiver). Thêm vào đó là 1 em Pi 3+Hifiberry DAC+ chay Volumio, Pi 3 chạy Xenomaipi.
- Phòng ngủ: 1 em Google Home treo tường nghe nhạc cast từ Tidal, Dezer, Google Play Music,... hay cast nhạc từ Minimserver, AssetUpnp qua app BubbleUpnp, Lumin,...
- Phòng bếp: 1 em JBL Flip 3 phát nhạc từ tất cả các nguồn trên qua Chrocast Audio
- Tivi thì xem Netflix qua Firestick và trẻ em xem phim trong NAS qua Odroid C2 (có Hifi Shield DAC) cài Plex OpenPHT
-->Chơi nhạc qua Roon, USB từ laptop,...mình cùng thử qua nhưng rồi bỏ qua!
--- Hàng độc của mình hiện nay là con Raspberry Pi 1 gắn board Hifiberry DAC đang nghe nhạc bằng Rune thời nhà Tống!
Mình xin hết! Các bác cũng liệt kê súng ống đạn dược của mình cho ae mổ xẻ với..

PS: Nhân đây cảm ơn tất cả ae trong trhread đã đề xuất, góp ý, hướng dẫn để ngày càng có nhiều option chơi nhạc, và ngày càng sướng hơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Nhân dịp thread này sắp 1k trang, ngồi gõ vài dòng kề về cách chơi nhạc số của mình cho vui:
Số là mình bắt đàu nghe nhạc là chơi nhạc số luôn, trước 2k2 thì đi học nên chỉ nghe nhạc qua desktop cũng winamp, jetaudio,.. rồi thì iPod như các bác đồng đạo trên này hồi đó thôi.
Sau đi làm, vô tình lọt vô cái 4rum nó bàn về Logitech Media Server, thế là nhờ bạn ship về cho con Logitech Squeebox Touch (con này giờ tuyệt chủng rồi thì phải), lọ mọ kiếm cài LMS lên con NAS Buffallo LS-XL và nghe qua dàn Intec của ONKYO. Ối chà chà, phê lòi .. Điều khiển qua app, web, nghe nhạc từ LMS qua app SqueezePlay, ...
Rồi thì chuyện gì tới cũng tới, mua đổi dàn máy, nâng cấp dàn to,... Sau cùng chốt lại, nghe nhiều nhất vẫn là dàn Intec để trên bàn làm việc ở nhà vì nó tiện lợi.
Sau đó Raspberry Pi nó ra Pi 1, mình làm ngay 3 con. Làm NAS thay con Buffalo LS-XL, LS-VL (2 con này mình dùng download và chứa phim từ thời hdvnbits, hd-torent,...) cài LMS, piCorePlayer,.. vẫn nghe qua Squeebox Touch.
Rồi thì cứ thế ngày qua ngày, tới khi "chui lộn" vô cái thread của bác smallgent....
Lan man tí vậy, giờ mình đang nghe thế này:
NAS Synology 216j cài LMS, Minimserver, Bubble Server, Plex Server quản lý kho nhạc. NAS gắn 2 ổ 8TB, nhưng chạy Raid nên chỉ chứa 8TB nhạc, và ít film cho trẻ em và dùng backup hình ảnh gia đình.
- Dàn to: Squeebox Touch lấy nhạc qua LMS (có tháng không mở nghe lần nào)
- Bàn làm việc: Dàn TEAC AI-101DA với 2 loa xinh xinh, nhỏ xíu nghe qua cổng USB, Optical của Con mini PC Fanless Zotac (nghe Foobar, JRiver). Thêm vào đó là 1 em Pi 3+Hifiberry DAC+ chay Volumio, Pi 3 chạy Xenomaipi.
- Phòng ngủ: 1 em Google Home treo tường nghe nhạc cast từ Tidal, Dezer, Google Play Music,... hay cast nhạc từ Minimserver, AssetUpnp qua app BubbleUpnp, Lumin,...
- Phòng bếp: 1 em JBL Flip 3 phát nhạc từ tất cả các nguồn trên qua Chrocast Audio
- Tivi thì xem Netflix qua Firestick và trẻ em xem phim trong NAS qua Odroid C2 (có Hifi Shield DAC) cài Plex OpenPHT
-->Chơi nhạc qua Roon, USB từ laptop,...mình cùng thử qua nhưng rồi bỏ qua!
--- Hàng độc của mình hiện nay là con Raspberry Pi 1 gắn board Hifiberry DAC đang nghe nhạc bằng Rune thời nhà Tống!
Mình xin hết! Các bác cũng liệt kê súng ống đạn dược của mình cho ae mổ xẻ với..

PS: Nhân đây cảm ơn tất cả ae trong trhread đã đề xuất, góp ý, hướng dẫn để ngày càng có nhiều option chơi nhạc, và ngày càng sướng hơn!

Cảm ơn bác chia sẻ! Bác là dân chơi kì cựu, đồ hàng của bác nhiều thật.

Năm 2008 hay 2009 gì đó mình làm cái Nas Buffalo 2 ổ cứng.
Biến nó thành cái Webserver xài DynDns, đăng ký tên miền .com map nó vào, tự tay làm một cái websie chạy Photo Gallery riêng, cập nhật/quản lý/show ảnh. Từ năm 2003 - 2009 mình mê món ảnh ọt, lens liếc. Lang thang săn ảnh khắp nơi, bác nào chơi ảnh ở VNPhoto đời đầu chắc biết.

Ra đường là vậy, về nhà cũng phim ảnh trên Nas Ls-wvl, cài các kiểu Server, phim download về toàn bộ encode lại cho size nhỏ nhất mà đẹp nhất gần như bản gốc mới chịu. Duyệt qua hàng tá tool Server khác nhau cuối cùng hài lòng Twonky Server trên Ls-wvl streaming video sang Kodi đẹp nhất, nhanh nhất. Truy lùng được cái key Premium bỏ vào xài. Sau thấy Plex Server ngon cài vào Nas Ls-wvl xài cho đến nay 24/24, nó vẫn hoạt động miệt mài không tắt. Giờ chỉ chứa nhạc và ít phim tài liệu cho bé. Còn cái Nas Cisco và Nas buffallo 4 ổ cứng thì tắt cho nó nghỉ khỏi tốn điện và ổ cứng.

Audio, hơn một năm nay đi lạc vào đây mới ghiền như người ta hút thuốc.

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Nhân tiện các bác @khanhnguyen , @quatmo chia sẻ về trải nghiệm với nhạc số, Pi, mình share ít đồ bèo nhèo, vẫn còn em Pi 1 :p
http://www.hdvietnam.com/threads/nhac-so-phan-cung-phan-mem-noi-dung.1567495/#post-10184069
uoF_54j8jRcnSW2I1tR0s-rJqxnhV_eZXkhs0rICJk0Zokq3uW_TouVBVd2ZqOlhe9AYAjzuIt1Sm7RgXacIITQSPonVNKSo-4yXxQTI3ImHQK6xbfzq5edr2jv9lku68QEBpEb7_Px7LK4HXKFzmaFQ5Q9qZZL0dq60ClPWxphEexMo4819-njqPkTJV8anqkKYRwn99nFyvcYWYBNO7jXK4wY-PK5Q1unBT1-Z-B-bpc9D3vPbpi1CX2Na2PQRuNppQujVZt0eghDwuth6AFchHPFIGdSoXj7urniLTq9ANJ6qmJ4pTnrhLnQwYUs_da43VSiYDsYlXxRfxIdhMEaG8GHl97rN3qfcGCwL99vWpbMWX9EY9Ct2t9fucscQjdXRexCLlLv8ZfmXJjvQ_s5zSIbbGyDzdLhggjCYrGG3RFyu3RvRfuJm_7aTFXfxg_CE8QLULKY8ymSRy3mU3MKAAw_PcRvvhwTgAGii9QS2crQSBXO4umFn18yAoLtFXlmdzDeuTju0trdn0S7PT-MC9_YeqypP1TqsVOcZIijQXT4kcOxj2R00xhcLCqoZa_E2P6SJEdQ1O4GAf-XmzaC2a9FjGOqgW-69parje38Y3WGOShRM79ggXlJmml8jTxseRCmbSDj_T_KEzQa2MCkBQJ6qRXEnYjtyZKZsynPEyYRB5CKq9EsfDVJNsQ=w2502-h1876-no
Bác vọc nhiều ghê!
Mình đang vọc chú Orange Pi 4 này, định cài OS LibreELEC (Kodi) thử trước, rồi tìm cách build boot cho OS Audio. Có bác nào vọc chú này rồi cho kinh nghiệm với.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác vọc nhiều ghê!
Mình đang vọc chú Orange Pi 4 này, định cài OS LibreELEC (Kodi) thử trước, rồi tìm cách build boot cho OS Audio. Có bác nào vọc chú này rồi cho kinh nghiệm với.

Đợt trước mình theo bác này (https://community.volumio.org/u/gkkpch/summary) bên Volumio định port qua Orange Pi Plus 2E mà sau không làm được.
Dòng này cấu hình khá tốt nhưng hơi hiếm OS, chơi tốn thời gian lắm.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Mấy chú orange pi về mảng nhạc nó thua và rất ít ai dùng để chơi nhạc. Lúc trước mình có con plus 2e vọc thời gian sau đó cho nó lên sàn thương mại điện tử.

linh0983

Well-Known Member

quatmo

Well-Known Member
Đợt trước mình theo bác này (https://community.volumio.org/u/gkkpch/summary) bên Volumio định port qua Orange Pi Plus 2E mà sau không làm được.
Dòng này cấu hình khá tốt nhưng hơi hiếm OS, chơi tốn thời gian lắm.
Thanks bác,

Mấy chú orange pi về mảng nhạc nó thua và rất ít ai dùng để chơi nhạc. Lúc trước mình có con plus 2e vọc thời gian sau đó cho nó lên sàn thương mại điện tử.
Cấu hình chú Orange Pi 4 này ngon, hơn Pi 4. Nếu build được OS music cho nó, chơi nhạc sẽ ngon đó bác.

Theo nguyên tắc: Sử dụng CPU/Ram/Data hiệu suất tốt, mà tiêu thụ ít năng lượng sẽ có lợi cho tín hiệu âm thanh. Chú này CPU mạnh, về dữ liệu chạy EMMC ngon hơn việc truy suất ngoại vi kiểu SDCard, hiệu suất của Ram DDR4 lại ngon hơn DDR3 rất nhiều mà tốn ít năng lượng hơn.

Bên trên