Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Mời các bác thư giãn a . :D

tml3nr

Moderator
đúng nó tên như @VugiaA9 , mình đặt taobao nhaphang247 khoảng 760k gì đó.

Full case đây a, 90% hàng second hand, nhưng sau đúng như bác @dungsin_lqd nói, tuần bật có 1 lần, nên đã gả cho 1 bác bên Fb ITX VN

ACtC-3d0Ex59m5WQVJt8bgBx9oc_3yDxLB-G6fCEPcORCyYiUaGZogPpy9cOefQi3NZJN10pWzRGGe-tR6deq8jnRIwxndQ-ys1ISV4EnIUjYsfldb3jEv75bmqWYFsan9Ngzo2J44BRPhpvxr6XwuSolRgADA=w2737-h1117-no

Hồi trước mình cũng tham khảo trang này rồi mới chọn nguồn cho PC.

https://www.f14lab.com/
Tâm chưa tịnh, tình vẫn chưa yên. Xin phép các anh cho em lạc đề tiếp về cái PC ghẻ ạ o_O

Chapter 1: Câu chuyện ngắn như sau:

Sau khi thay cái tản Noctua NH-L9x65 cho CPU và set bios giảm tốc cho quạt case Arctic 9cm. Em happy được vài hôm thì phát hiện ra là cái quạt của PSU CX550 nó hơi ồn.

Trước giờ em không cầu kỳ về PSU. Cứ Acbel 800k là em happy. Nhưng do phòng của em bây giờ nó yên tĩnh quá. Và cái quạt CX550 nó u u kiểu âm thanh tốc độ cao làm em hơi khó chịu. Em đoán là nó đang chạy trên 1500rpm.

Mò mẫm tìm hiểu. Em được biết là CX550 noise của nó là 25.42dB. Thông thường quạt dưới 19-20dB được cho là silent.

Vậy người nông dân phải làm sao?

Em mò mò thấy có 2 cách sau:

- Thay cái quạt tốc độ chậm, hoặc êm hơn cho PSU. Có thể cắm dây quạt vào PSU hoặc vào mainboard.

- Nối tiếp một cái điện trở khoảng 47-75 ohm vào quạt để giảm tốc.

Em vốn ngại dao kéo, nên chần chừ mãi. Cuối cùng quyết định... thay PSU. Sau 2 tuần vật vã em chọn RM550x. Noise của nó khoảng 16.5dB. Mong là nó... silent:

Chapter 2: Câu chuyện dài về PSU:

Trước giờ em không quan tâm lắm về PSU. Nhưng sau đợt này, em nhìn rõ hơn cách chọn lựa. Em xin chia sẻ với cả nhà.

Việc đầu tiên là xác định công suất tiêu thụ của PC. Em dùng trang này:

https://outervision.com/power-supply-calculator

Thông thường các PSU đạt hiệu suất cao nhất ở 40-60% tải. Và em chủ trương dùng PSU vừa đủ để hạn chế noise. Do đó em chọn 550W.

Về thương hiệu, em chọn Corsair vì đã tiếp xúc khá nhiều với nó và có cảm tình với hãng này.

Về các thông số kỹ thuật như hiệu suất, transient, ripple... Để cho nhanh, em tham khảo PSU Tier List của tomshardware.com. Theo em từ bảng C trở lên là OK:

https://forums.tomshardware.com/threads/psu-tier-list-psucultists.3624094/

Về noise của PSU, may quá em mò ra được trang này. Họ test và công bố noise thực tế (Mong là nó đúng, em sẽ biết sự thật sau khi nhận được RM550x):

https://www.cybenetics.com/index.php?option=database&params=2,0,28

Sau khi xà quần các bước bên trên. Em quyết định lấy RM550x. Ở VN từ trước tới giờ không ai nhập con này về nên em phải ship Fado.

Hy vọng là sau lần này em không phải bận tâm về cái PC nữa o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

rndce

Well-Known Member
Tình vẫn chưa yên. Xin phép các anh cho em lạc đề tiếp về cái PC ghẻ ạ o_O

Chapter 1: Câu chuyện ngắn như sau:

Sau khi thay cái tản Noctua NH-L9x65 cho CPU và set bios giảm tốc cho quạt case Anctic 9cm. Em happy được vài hôm thì phát hiện ra là cái quạt của PSU CX550 nó hơi ồn.

Trước giờ em không cầu kỳ về PSU. Cứ Acbel 800k là em happy. Nhưng do phòng của em bây giờ nó yên tĩnh quá. Và cái quạt CX550 nó u u kiểu âm thanh tốc độ cao làm em hơi khó chịu. Em đoán là nó đang chạy trên 1600rpm.

Mò mẫm tìm hiểu. Em được biết là CX550 noise của nó là 25.42dB. Thông thường quạt dưới 19-20dB được cho là silent.

Vậy người nông dân phải làm sao?

Em mò mò thấy có 2 cách sau:

- Thay cái quạt tốc độ chậm, hoặc êm hơn cho PSU.

- Nối tiếp một cái điện trở khoảng 50-75ohm vào quạt để giảm tốc.

Em vốn ngại dao kéo, nên chần chừ mãi. Cuối cùng quyết định... thay PSU. Sau 2 tuần vật vã em chọn RM550x. Noise của nó khoảng 16.5dB. Mong là nó... silent:

Chapter 2: Câu chuyện dài về PSU:

Trước giờ em không quan tâm lắm về PSU. Nhưng sau đợt này, em nhìn rõ hơn cách chọn lựa. Em xin chia sẻ với cả nhà.

Việc đầu tiên là xác định công suất của PC. Em dùng trang này:

https://outervision.com/power-supply-calculator

Thông thường các PSU đạt hiệu suất cao nhất ở 40-60% tải. Và em chủ trương dùng PSU vừa đủ để hạn chế noise. Do đó em chọn 550W.

Về thương hiệu, em chọn Corsair vì đã tiếp xúc khá nhiều với nó và có cảm tình với hãng này.

Về các thông số kỹ thuật như hiệu suất, transient, ripple... Để cho nhanh. Em tham khảo PSU Tier List của tomshardware.com. Theo em từ bảng C trở lên là OK:

https://forums.tomshardware.com/threads/psu-tier-list-psucultists.3624094/

Về noise của PSU, may quá em mò ra được trang này. Họ test và công bố noise thực tế (Mong là nó đúng, em sẽ biết sự thật sau khi nhận được RM550x):

https://www.cybenetics.com/index.php?option=database&params=2,0,28

Sau khi xà quần các bước bên trên. Em quyết định lấy RM550x. Ở VN từ trước tới giờ không ai nhập con này về nên em phải ship Fado.

Hy vọng là sau lần này em không phải bận tâm về cái PC nữa o_O

Mình thì chọn tới chọn lui, rồi về với Cooler Master MWE Bronze 650 V2 - 650W - 80 Plus Bronze(chỉ vì cái bảo hành 5 năm và quạt nguồn tự điều tốc được, mặc dù dùng tụ Đài Loan).
Hồi mới tham khảo thì biết Corsair các dòng cao nhiều tiền thì chơi toàn linh kiện xịn như tụ Nhựt, hay Andyson cũng ít mẫu mà cũng xài tụ Nhựt, hay như Xigmatek Cerberus cũng xài tụ Nhựt mà giá hợp lý hơn.
Rồi cũng nghiên cứu vụ fancase, mua được cái 2 Artic Fan chạy thấy êm không ồn.
12h đêm cái thùng máy chạy êm ru, chỉ còn nghe tiếng cái HDD cơ chạy (chắc nó sắp tiêu, .mà check phần mềm sức khoẻ vẫn 100% mới ghê)

tml3nr

Moderator
Mình thì chọn tới chọn lui, rồi về với Cooler Master MWE Bronze 650 V2 - 650W - 80 Plus Bronze(chỉ vì cái bảo hành 5 năm và quạt nguồn tự điều tốc được, mặc dù dùng tụ Đài Loan).
Hồi mới tham khảo thì biết Corsair các dòng cao nhiều tiền thì chơi toàn linh kiện xịn như tụ Nhựt, hay Andyson cũng ít mẫu mà cũng xài tụ Nhựt, hay như Xigmatek Cerberus cũng xài tụ Nhựt mà giá hợp lý hơn.
Rồi cũng nghiên cứu vụ fancase, mua được cái 2 Artic Fan chạy thấy êm không ồn.
12h đêm cái thùng máy chạy êm ru, chỉ còn nghe tiếng cái HDD cơ chạy (chắc nó sắp tiêu, .mà check phần mềm sức khoẻ vẫn 100% mới ghê)
Anh tìm ra được cái CM MWE Bronze 650 V2 có chức năng điều tốc hay quá.

Hồi đầu em mê CM lắm. Máy ở cty và của khách hàng em đều dùng CM. Nhưng có một khoảng thời gian (Chắc là 2008-2010) nó bị fail khá nhiều, nên sau đó em chuyển sang Acbel.

Sau này test qua một vài cái Corsair em rất ấn tượng về độ mát và tĩnh của nó. Nhưng lần này hơi xui là cái CX550 quạt nó quay hơi bị nhanh. Chẳng thà như mấy cái Acbel phổ thông quạt quay chậm nên âm thanh dễ chịu hơn :D

do_long_khach

Well-Known Member
bác @tml3nr chịu khó "ngâm cứu" ghê..... đúng là tâm chưa tịnh
dạo này em lu bu nhiều việc trở lại, thêm lại cái lười, nên giờ chủ yếu nghe qua chromecast video+ bo chuyển từ HDMI qua coaxial, vừa nghe online, còn offline thì qua NAS + BubbleUPnP server
Bác nghiên cứu cách cải thiện chromecast audio tôi post xa xa bên trên xem sao.

tml3nr

Moderator
bác @tml3nr chịu khó "ngâm cứu" ghê..... đúng là tâm chưa tịnh
dạo này em lu bu nhiều việc trở lại, thêm lại cái lười, nên giờ chủ yếu nghe qua chromecast video+ bo chuyển từ HDMI qua coaxial, vừa nghe online, còn offline thì qua NAS + BubbleUPnP server
Bị lỡ bước anh ạ. Trước giờ em không cầu kỳ lắm cái PC. Chỉ cần các món chính đúng ý em là OK. Nhưng lần này em mua trễ mùa quá nên ít có lựa chọn. Phải ráng đu cái main tốt nên tâm lý mình bị cuốn theo sự hoàn hảo :confused:

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Bác H chơi nguồn Corsair rm1000 em thấy sài kiểu gì cái fan của nó cũng không quay trừ khi a gắn vga vào.

Thanhvo31

Well-Known Member
Bị lỡ bước anh ạ. Trước giờ em không cầu kỳ lắm cái PC. Chỉ cần các món chính đúng ý em là OK. Nhưng lần này em mua trễ mùa quá nên ít có lựa chọn. Phải ráng đu cái main tốt nên tâm lý mình bị cuốn theo sự hoàn hảo :confused:

Mình trót mê mấy em modular rồi, xài tam em này, không nhấn cái nút gì đó, chạy fanless luôn.
Seasonic 750w Focus Plus FX-750
6181

Trông có vẻ ngon nhưng mua được hơn tháng thì ngỏm, đỏi mới luôn, tới giờ được năm rưỡi chưa có bệnh gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác H chơi nguồn Corsair rm1000 em thấy sài kiểu gì cái fan của nó cũng không quay trừ khi a gắn vga vào.
Tính năng đó gọi là Zero RPM mode ạ. Các PSU dòng cao thường có cái này. Quạt sẽ không quay khi tải dưới một ngưỡng nào đó (Thông thường là dưới 40%).

Theo tính toán. PC của em khi chạy tiêu thụ khoảng 280W. Vậy muốn quạt không quay em phải dùng PSU khoảng 750W.

Nhưng theo em test trước đây thì PSU công suất càng lớn noise càng nhiều (Nghe thấy rõ được với loa máy tính, loa Bluetooth). Nên em chủ trương chọn PSU sao cho khi hoạt động, công suất tiêu thụ nằm trong khoảng 40-60%. Đa phần các PSU đạt hiệu suất cao nhất trong khoảng này nên chạy sẽ mát và tĩnh nhất.

Lúc trước em phải chịu trừ 10% giá bán cho mỗi ngày test nguồn Corsair. Tốn tiền nhưng được trải nghiệm thực tế.

PSU RM750x quạt không quay khi tải dưới 300W:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Mình trót mê mấy em modular rồi, xài tam em này, không nhấn cái nút gì đó, chạy fanless luôn.
Seasonic 750w Focus Plus FX-750
6181
Trông có vẻ ngon nhưng mua được hơn tháng thì ngỏm, đỏi mới luôn, tới giờ được năm rưỡi chưa có bệnh gì.
Seasonic dòng SSR này em nghe khen nhiều. Hôm trước em cũng muốn dùng thử hiệu này nhưng hỏi không thấy ai bán o_O

dungsin_lqd

Well-Known Member
Tư vấn em phát: em còn 1 con nuc Intel NUC BOXNUC5CPYH
cấu hình yếu nên em muốn cài os nghe nhạc bác nào tư vấn em os này hợp chú nuc này. nuc này em dùng ssd 16gb thôi.
Em có tham khảo 1 bác sài nuc cài các os này: Audio Linux, Euphone hoặc nhanh gọn lẹ thì Roon ROCK. em chưa thông lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuphi2006

Well-Known Member
cấu hình yếu nên em muốn cài os nghe nhạc bác nào tư vấn em os này hợp chú nuc này. nuc này em dùng ssd 16gb thôi.
Em có tham khảo 1 bác sài nuc cài các os này: Audio Linux, Euphone hoặc nhanh gọn lẹ thì Roon ROCK. em chưa thông lắm.
Nó có khác dùng win đâu anh.. chưa nói mấy bản đó phải trả phí năm.. mấy cái món này từ khi rớt hố em mới ngộ ra được.. cái món này của rẻ sẽ không bao giờ ngon.
Vấn đề thứ 2 con này chắc không chạy ngon dsd..
Chỉ còn lại daphile em chưa thử..anh làm thêm nguồn line hình như 1,7tr nữa.
Nói chung phải thử mới ngon được.

tml3nr

Moderator
Cấu hình yếu nên em muốn cài os nghe nhạc bác nào tư vấn em os này hợp chú nuc này. nuc này em dùng ssd 16gb thôi.

Nếu thử Windows 10. Anh nên dùng bản này. Theo em là smooth và nhẹ nhất trong tất cả các bản từ đầu đến giờ:

Mã:
File: en_windows_10_enterprise_2016_ltsb_x64_dvd_9059483.iso
CRC-32: f1bdfdc0
MD4: 53b1df6af5f9337625a196d3a2c9f46e
MD5: e39ea2af41b3710682fe3bbdac35ec9a
SHA-1: 031ed6acdc47b8f582c781b039f501d83997a1cf

Để active thì dùng KMS-VL-ALL-7.2RC2 của dev qewlpal.

Nếu là em, chắc em sẽ test Audio Linux hoặc Xenomai trước.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên