Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Kiếm được pi3 rồi bác. Con pi2 ko hiểu sao flash smpd vào, bật pi lên ko thấy IP đâu cả, thay vài thẻ rồi,máy thẻ đấy chạy volumio hay moode tốt. Bác có lời khuyên nào ko?

Smpd trên site hiện chỉ có 2 bản cho Pi 3 và Pi 4 riêng biệt thôi. Bác kiếm bản Pi2 ở đâu, nếu là cho 0.9.6 thì nó không boot trên Pi2 đâu.

Volumio mình dùng vài bản, chính chủ + mod của bác quạt mo thấy nó không ổn định.

Pi 2 theo mình nên cài RopieeeXL làm thuần renderer thôi chứ nó yếu xìu, LAN share USB làm server thì nó nghẽn.

do_long_khach

Well-Known Member
Smpd trên site hiện chỉ có 2 bản cho Pi 3 và Pi 4 riêng biệt thôi. Bác kiếm bản Pi2 ở đâu, nếu là cho 0.9.6 thì nó không boot trên Pi2 đâu.

Volumio mình dùng vài bản, chính chủ + mod của bác quạt mo thấy nó không ổn định.

Pi 2 theo mình nên cài RopieeeXL làm thuần renderer thôi chứ nó yếu xìu, LAN share USB làm server thì nó nghẽn.
Tôi hiện vẫn dùng bản Volumio mod mới nhất của bác quatmo thấy ok bác ạ. Dùng bộ loa màng gỗ Victor A300 tiếng sắc nên volumio + optimize của Dynobot (thiên về ấm, trầm) vẫn hợp hơn RopieeXL. Để tôi xem lại phiên bản của smpd. Cảm ơn bác.

tml3nr

Moderator

smpd 0.9.6 em test chạy được trên pi2 ạ.

Các anh nhớ edit config.txt như bài này trước khi boot:

http://www.hdvietnam.com/posts/10354850/

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Cái minipc này giá tầm bao nhiêu vây bác?
Giá bản 4Gb Ram, 64Gb lưu trữ là 109 đồng, mua hàng thì bác copy link sau pate vào phần đặt hàng của nhaphang247.com, tạo đơn hàng mua thông qua họ. Mình mua lâu nay vài chục món thông qua họ đều Ok cả.

Chú mini pc này chạy Intel 3160 công nghệ mới hơn J1900. Sang tuần mình đặt hàng mua nó đây bác.

https://m.intl.taobao.com/detail/detail.html?spm=a21wu.10013511.0.0&id=580818536422

zeze

Well-Known Member
Giá bản 4Gb Ram, 64Gb lưu trữ là 109 đồng, mua hàng thì bác copy link sau pate vào phần đặt hàng của nhaphang247.com, tạo đơn hàng mua thông qua họ. Mình mua lâu nay vài chục món thông qua họ đều Ok cả.

Chú mini pc này chạy Intel 3160 công nghệ mới hơn J1900. Sang tuần mình đặt hàng mua nó đây bác.

https://m.intl.taobao.com/detail/detail.html?spm=a21wu.10013511.0.0&id=580818536422
Mini J3160 chạy box ổ cứng 3.0, cài MinimServer hoặc AssetServer: ổ cứng nhét trong cục này, được mấy ổ?
Mình nối Mini J3160 bằng cọng LAN với Pi, chứ không phải vào Router?

quatmo

Well-Known Member
Mini J3160 chạy box ổ cứng 3.0, cài MinimServer hoặc AssetServer: ổ cứng nhét trong cục này, được mấy ổ?
Mình nối Mini J3160 bằng cọng LAN với Pi, chứ không phải vào Router?
Router --> Lan đến Minipc --> Lan đến Pi.
Ổ cứng bác chứa trong cái box 3.0 bên ngoài và cắm vào cổng usb của Minipc. Cài Windows 10 optimize hoặc Linux, chạy Minimserver, Asset... hoặc Jiver Media Center...

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Vậy là chỉ dùng có 1 con Pi. Con Pi này chạy OS gì bác?
Lợi thế Minipc này là mấy cổng Lan chip riêng, nên bác cắm Lan từ minipc trực tiếp sang Pi luôn, tín hiệu khỏi đi vòng qua Switch, nếu bác trang bị Switch xịn chạy nguồn linear có thể. Pi bác cứ cắm rút thẻ Os nào hợp thì chạy.

zeze

Well-Known Member
Ý bác là như vầy, J3160 cắm thẳng vô Pi. Nhưng Pi có 1 cổng LAN thôi (cắm vào Switch rồi), thì còn cổng LAN nào nối được với J3160?
Vậy tại sao không dùng Ổ cứng chứa trong box 3.0 bên ngoài cắm thẳng vào cổng usb của Pi (khỏi cần thêm cục J3160)?

quatmo

Well-Known Member
Ý bác là như vầy, J3160 cắm thẳng vô Pi. Nhưng Pi có 1 cổng LAN thôi (cắm vào Switch rồi), thì còn cổng LAN nào nối được với J3160?
Vậy tại sao không dùng Ổ cứng chứa trong box 3.0 bên ngoài cắm thẳng vào cổng usb của Pi (khỏi cần thêm cục J3160)?
Ngược lại bác ơi, 3160 nằm trước vì nó có 4 cổng lan. Dây Lan nối Pi vào 1 trong 4 cổng đó.

zeze

Well-Known Member
Vậy là vẫn dùng Dual Pi, và sơ đồ như hình phải không bác @quatmo ?
Bác cho hỏi: Pi2 (transporter) cài OS gì; J3160 có mấy cổng usb để cắm ổ cứng box?

quatmo

Well-Known Member
Vậy là vẫn dùng Dual Pi, và sơ đồ như hình phải không bác @quatmo ?
Bác cho hỏi: Pi2 (transporter) cài OS gì; J3160 có mấy cổng usb để cắm ổ cứng box?
Bác nối luôn Pi số 2 vào 3160 luôn, như vậy kho nhạc bác truyền ra cùng lúc 2 pi. Minimserver cài chạy trên 3160. Pi chỉ để ra Dac thôi.

zeze

Well-Known Member
Ý bác nói có phải như hình không?
Vậy Pi nối ra DAC, thì tại sao phải dùng 2 Pi, mà không dùng chỉ 1 Pi? Pi nối ra DAC thì cài OS gì?

Bên trên