Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Album này hay quá các bác . :D

quatmo

Well-Known Member
Nó là driver Xmos anh thợ edit lại cái tên do vậy mình dẫn nó đến driver chính chủ nên ko hiểu ! Anh thợ này nhiều chuyện quá !!! :p

Các bác ai download hộ mình cái driver này a . :rolleyes:
http://pan.baidu.com/s/1nuGM23v

Thua rồi anh, nhấn lấy mã xác minh năm lần bảy lượt mà không thấy nó gửi.

Các bác ai có TK Baidu download giùm bác Phước link trên.

quatmo

Well-Known Member
Con này ko dùng opamp cho tầng I/Vbác nhé, mà nó dùng bóng bán dẫn (transitor, bjt, fet,...) gì đó (vị trí ở vùng bôi đỏ là vùng tín hiệu analog)

Về bản chất opamp cũng là các bóng bán dẫn kích thước siêu nhỏ nhét vào 1 cái vỏ thôi. Nếu để ý mấy con opamp burson hoặc sparkos cũng là các linh kiện bán dẫn rời xếp lại với nhau thành một mạch khuyêch đại. Ở đây thì con dac của bác dùng linh kiện rời tạo thành một mạch có chức năng tương tự như opamp rồi nên ko thay được opamp đâu.
P/s: opamp Muse03 là opamp đơn còn Muse01, Muse02 là opamp đôi. Bác lưu ý thay đổi cắm rút đúng vị trí kèo lại có khói lửa nhé :D

Mình đoán DAC của bác xuất âm biến thế, 2 cục xám vỏ trông giống biến áp bên phải :rolleyes:

VugiaA9

Active Member
Mình đoán DAC của bác xuất âm biến thế, 2 cục xám vỏ trông giống biến áp bên phải :rolleyes:
2 cục đó là 2 cục tụ bác ơi :D
Mà con này của bác @tml3nr chứ ko phải của em ạ.
Nói chung biến thế xuất âm cũng ko hẳn là phương án hay cho tầng IV dac vì băng thông bị hạn chế, nhưng nếu bác thích tiếng analog như tiếng đĩa than thì xuất âm biến thế + đèn là phương án số một và cũng đắt số một luôn :D (giống dac của audionote)

ko853

Well-Known Member
Em mới đặt hàng nên chưa biết thế nào. À, mình nên nhổ opamp ra bằng cách nào thì tốt nhất ạ?
Nếu bác mua của shop weilang thì nó cho thêm mấy phụ kiện như hình. Dùng nhíp của nó tháo opamp vừa dễ vừa ko bị trầy opamp và cong chân. Em dùng kềm chuyên để tháo opamp mà cũng bị trầy và cong chân. Chưa kể dùng kềm bóp mạnh opamp có làm ảnh hưởng đến bóng bán dẫn bên trong ko vì nó rất nhỏ và mỏng manh. Nếu bác mua về ko có nhíp thì e tặng bác 1 cái để dùng.
O1CN01q4F9OE1OQBYrRwBgY_!!88221699.jpg_1200x1200q75.jpg_.webp

quatmo

Well-Known Member
2 cục đó là 2 cục tụ bác ơi :D
Mà con này của bác @tml3nr chứ ko phải của em ạ.
Nói chung biến thế xuất âm cũng ko hẳn là phương án hay cho tầng IV dac vì băng thông bị hạn chế, nhưng nếu bác thích tiếng analog như tiếng đĩa than thì xuất âm biến thế + đèn là phương án số một và cũng đắt số một luôn :D (giống dac của audionote)
Cảm ơn bác giải thích!

linh0983

Well-Known Member
Bịt mắt nhảy hố vôi luôn các anh ơi :eek:

Cảm ơn các anh @linh0983 @ko853 @chautranthanh @quatmo @VugiaA9 ... đã mở đường :confused:

Không biết em sẽ lên thiên đàng hay xuống âm ty @@

Sigma11 đã về ko có 2 cục tụ bác a . :rolleyes:
https://item.taobao.com/item.htm?spm=2013.1.w4004-21695553150.4.43c43ca4oWU9rg&id=585073247034

Bác Hải order chưa ? Add thêm 2 cái tụ này cho mình vào được ko vậy ? :D
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.5-c-s.w4002-23251773187.55.4ce756c8asqT6W&id=613383718051

tml3nr

Moderator
Em chưa thử qua Burson nhưng tiếng Sparkos dày hơn, mid tốt hơn con Muses đó bác.
Nghe cũng ham mà giá rát quá. Để em thử đám Muses trước xem thế nào ạ. Nếu thuận lợi thì cân nhắc đi típ o_O

Con này ko dùng opamp cho tầng I/Vbác nhé, mà nó dùng bóng bán dẫn (transitor, bjt, fet,...) gì đó (vị trí ở vùng bôi đỏ là vùng tín hiệu analog)

Về bản chất opamp cũng là các bóng bán dẫn kích thước siêu nhỏ nhét vào 1 cái vỏ thôi. Nếu để ý mấy con opamp burson hoặc sparkos cũng là các linh kiện bán dẫn rời xếp lại với nhau thành một mạch khuyêch đại. Ở đây thì con dac của bác dùng linh kiện rời tạo thành một mạch có chức năng tương tự như opamp rồi nên ko thay được opamp đâu.
P/s: opamp Muse03 là opamp đơn còn Muse01, Muse02 là opamp đôi. Bác lưu ý thay đổi cắm rút đúng vị trí kèo lại có khói lửa nhé :D
Đa dạng quá anh nhỉ. Em gắn như hình này là ok phải không ạ?

Bác lấy kìm kẹp chặt vào opamp rồi nhổ ra ạ :D:D:D
Em xem trên YT thấy gắp bằng kìm hơi ghê ghê :D

Dùng tay nhổ cũng ra mà bác :D
Dạ em hỏi kỹ cho chắc. Em hay làm hư mấy đồ nhựa nên lo xa o_O

Nếu bác mua của shop weilang thì nó cho thêm mấy phụ kiện như hình. Dùng nhíp của nó tháo opamp vừa dễ vừa ko bị trầy opamp và cong chân. Em dùng kềm chuyên để tháo opamp mà cũng bị trầy và cong chân. Chưa kể dùng kềm bóp mạnh opamp có làm ảnh hưởng đến bóng bán dẫn bên trong ko vì nó rất nhỏ và mỏng manh. Nếu bác mua về ko có nhíp thì e tặng bác 1 cái để dùng.

O1CN01q4F9OE1OQBYrRwBgY_!!88221699.jpg_1200x1200q75.jpg_.webp
Cảm ơn anh rất nhiều. Em cũng mua của weiliang nên chắc là có nhíp. Nếu không có em mượn của anh :rolleyes:

Em chốt đơn hôm qua rồi anh ạ. Để em hỏi thử xem còn nhét thêm kịp hay không.

Chỉnh sửa lần cuối:

VugiaA9

Active Member
Nghe cũng ham mà giá rát quá. Để em thử đám Muses trước xem thế nào ạ. Nếu thuận lợi thì cân nhắc đi típ o_O

Đa dạng quá anh nhỉ. Em gắn như hình là ok phải không ạ?

Em xem trên YT thấy gắp bằng kìm hơi ghê ghê :D
Chính xác rồi bác ơi. Bác cẩn thận cứ lấy cái nhíp kẹp nhất ra là được thôi, em thì toàn dùng tay nhổ như nhổ răng :D. SC của bác đã làm sẵn socket để tháo lắp opamp rồi nên rất tiện chứ nhiều con dac/cdp/sound card nó hàn chết luôn mấy con opamp thì phải dùng mỏ hàn khò ra rồi hàn socket vào để cắm rút :D

VugiaA9

Active Member
Chú pcm1794 có cái công tắc này lợi hại các bác . Cho ra 2 trạng thái âm khác nhau a . :rolleyes:

http://www.hdvietnam.com/threads/ra...nghe-nhac-moi.1174389/page-1002#post-10492809

Chú dac này càng nghe càng hay các bác a . Phần tai nghe chất lượng luôn ko thua chú DS-10 a . :eek:
Em đoán ko nhầm thì nút gạt này chỉnh 2 chế độ NOS/OS của Dac đúng ko ạ. Chip PCM1794 nói chung em thấy âm thanh rất tốt, trước em có diy Dac này ở chế độ NOS thì cho âm thanh rất đầy đặn, trầm ấm (cũng có thể là do dùng biến áp xuất âm nữa :D). Gu em có vẻ hợp với đám dac của Burr-Brown/TI như PCM63, PCM1702/1704, PCM1794. Mấy con này cũng hay được dùng trong CDP/DAC của Naim :D
Cơ mà nhược điểm duy nhất là ko hỗ trợ DSD mà max chỉ 24bit/192khz nên ko phổ biến bằng đám ESS với AKM :(

linh0983

Well-Known Member
Em đoán ko nhầm thì nút gạt này chỉnh 2 chế độ NOS/OS của Dac đúng ko ạ. Chip PCM1794 nói chung em thấy âm thanh rất tốt, trước em có diy Dac này ở chế độ NOS thì cho âm thanh rất đầy đặn, trầm ấm (cũng có thể là do dùng biến áp xuất âm nữa :D). Gu em có vẻ hợp với đám dac của Burr-Brown/TI như PCM63, PCM1702/1704, PCM1794. Mấy con này cũng hay được dùng trong CDP/DAC của Naim :D
Cơ mà nhược điểm duy nhất là ko hỗ trợ DSD mà max chỉ 24bit/192khz nên ko phổ biến bằng đám ESS với AKM :(
Nhất bác chuyên gia phân tích mình là fan Burr-Brown y bác vậy . Do vậy nghe pcm chú PCM1794 này và AD1865 kia . DSD chú X26 bác ơi hihi . :confused:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên