Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Anh dùng 7zip open file .img rồi extract file mpd.conf ra cũng được. Không cần phải bung vô thẻ.
Như vẩy nghe được a . :D

audio_output {
type "httpd"
name "HTTP Server"
port "8000"
encoder "lame"
bitrate "320"
tags "yes"
always_on "yes"
}

Như vầy hay hơn . :eek:

audio_output {
type "httpd"
name "HTTP Server"
port "8000"
encoder "flac"
bitrate "high"
tags "yes"
always_on "yes"
}

Nếu ko bung thẻ check thực tế mình chịu ko biết cách chỉnh như thế nào a . :D

quatmo

Well-Known Member
các bác giúp với, em đang dùng bản bên dưới cho con Pi4, mount NAS xong, nhưng MPD nó chỉ 1 vài thư mục trong ổ NAS thôi - ví dụ ổ số 3 có 5 thư mục, thì nó chỉ đọc được 2 thư mục, không biết cần chỉnh gì thêm không ah
@dimas собрал ARM-дистрибутив DAStereo Edition для Raspberry Pi — нужны ваши отзывы! - Цифровые источники - DA Stereo
Theo mình bác dùng MiniDLNA hay AssetUPNP hay dùng BubleUPNP ngon hơn MPD (Archphile trong dimas DA Stereo).

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Anh dùng 7zip open file .img rồi extract file mpd.conf ra cũng được. Không cần phải bung vô thẻ.
Về minidlna em cần đọc thêm làm sẵn file cài đặt cho tiện
Em thường dùng 7zip anh à. Các file *.img, *.xz, *.tar.gz, *.rar,... thì 7zip đọc tuốt rất tiện lợi.

quatmo

Well-Known Member
Anh Phước @linh0983 và các bác nào rành về cấp nguồn Pin cho em hỏi.

Em dùng 4 cell Pin LiFePO4 32650/ 6700mAh ra 6.2v cấp nguồn vào cho bo LT3042 2A, điện đo ra là 5.1v OK
Nhưng khi cắm tải là Pi (có DAC và không DAC) thì bị sụt xuống ngay chỉ còn 4.1v. Kiểm tra máy vẫn chạy, âm thanh vẫn hát bình thường, CPU không tăng.
  • Cấp nguồn Pin Lithium 18650 7.4v vào cũng bị tình trạng tương tự.
  • Cấp Pin LiFePO4 cho bo LT1764 3A cũng bị tình trạng tương tự sụt còn 4.6v.
  • Cấp nguồn biến áp thì bình thường.

Vậy vì sao điện bị sụt, có cách nào chỉ em khắc phục với.

zeze

Well-Known Member
Mình muốn down file nhạc loại 24Bit-96-192KHz. Cho hỏi trong group mình có biết địa chỉ, link nào để có thể down về được không? Xin cảm ơn trước ạ.

binna

Well-Known Member
Mình muốn down file nhạc loại 24Bit-96-192KHz. Cho hỏi trong group mình có biết địa chỉ, link nào để có thể down về được không? Xin cảm ơn trước ạ.
trên 4r mình có nhiều mà bác, bác search phần chia sẻ nhạc là có

rndce

Well-Known Member

Em dùng 4 cell Pin LiFePO4 32650/ 6700mAh ra 6.2v cấp nguồn vào cho bo LT3042 2A, điện đo ra là 5.1v OK
Nhưng khi cắm tải là Pi (có DAC và không DAC) thì bị sụt xuống ngay chỉ còn 4.1v. Kiểm tra máy vẫn chạy, âm thanh vẫn hát bình thường, CPU không tăng.

Mình dùng cục biến thế nhiều đầu 6V AC, 9VAC, 12VAC ... để cấp nguồn cho bo LT1083 chỉnh out 5.2 V DC để cấp nguồn cho Pi3 + BossDAC dòng max chỉ là ~ 0.6A.
- Nếu dùng 6VAC cấp cho board LT 1083 thì bị hiện tượng Pi chạy khoảng 15' thì sụt áp còn khoảng 4.2 V rồi tịt. (vì theo mình hiểu thì qua 4 con diod chỉnh lưu thì Input cho LT1083 nó tăng lên thành 1.4x6 VDC)
- Sau đó mình chuyển qua cấp nguồn 9VAC cho board LT1083, thì điện áp out cấp cho Pi ổn định ở 5.2V DC
và không còn bị tịt nữa.

linh0983

Well-Known Member

Bác Lâm cho mình xem board LT3042 2A a . :p

linhvk

Active Member
bác thử cấp nguồn Pin tầm 9v vào LT3042 xem sao ạ, em cho rằng chênh áp In-OUT thấp quá nên gây sụt áp (loại trừ hiện tượng sụt áp của pin khi pin không còn đầy, hoặc chất lượng pin kém)

linhvk

Active Member
Mình dùng cục biến thế nhiều đầu 6V AC, 9VAC, 12VAC ... để cấp nguồn cho bo LT1083 chỉnh out 5.2 V DC để cấp nguồn cho Pi3 + BossDAC dòng max chỉ là ~ 0.6A.
- Nếu dùng 6VAC cấp cho board LT 1083 thì bị hiện tượng Pi chạy khoảng 15' thì sụt áp còn khoảng 4.2 V rồi tịt. (vì theo mình hiểu thì qua 4 con diod chỉnh lưu thì Input cho LT1083 nó tăng lên thành 1.4x6 VDC)
- Sau đó mình chuyển qua cấp nguồn 9VAC cho board LT1083, thì điện áp out cấp cho Pi ổn định ở 5.2V DC
và không còn bị tịt nữa.
6v*1,4=8,4v -5v out cần cho Pi = 3,4v >>> sụt áp qua các linh kiện Diod, LT1803, tụ, trở không đủ nên 9VAC mới ổn định

linh0983

Well-Known Member
và không còn bị tịt nữa.
6v*1,4=8,4v -5v out cần cho Pi = 3,4v >>> sụt áp qua các linh kiện Diod, LT1803, tụ, trở không đủ nên 9VAC mới ổn định
Đúng vậy a . Như mình board này output 5v hoặc 3.3v DC . Nguồn vào AC = 6v hoặc DC = 7-9v . :rolleyes:

Mình chỉ có đầu ra AC 9v vào board(1) ra DC 7v vào tiếp board(2) còn 3.3v DC . :D

https://github.com/iancanada/DocumentDownload/blob/master/LinearPi/LinearPiUsersManual.pdf

Bác Lâm dùng Pin mình xem board của bác có bỏ mạch chỉnh lưu được ko a ? :D

quatmo

Well-Known Member
và không còn bị tịt nữa.
bác thử cấp nguồn Pin tầm 9v vào LT3042 xem sao ạ, em cho rằng chênh áp In-OUT thấp quá nên gây sụt áp (loại trừ hiện tượng sụt áp của pin khi pin không còn đầy, hoặc chất lượng pin kém)
Đúng vậy a . Như mình board này output 5v hoặc 3.3v DC . Nguồn vào AC = 6v hoặc DC = 7-9v . :rolleyes:

Mình chỉ có đầu ra AC 9v vào board(1) ra DC 7v vào tiếp board(2) còn 3.3v DC . :D

https://github.com/iancanada/DocumentDownload/blob/master/LinearPi/LinearPiUsersManual.pdf

Bác Lâm dùng Pin mình xem board của bác có bỏ mạch chỉnh lưu được ko a ? :D

Để em cấp thử DC 9v, kiểm tra lại xem sao. Cũng lấy nguồn không chỉnh lưu check lại xem sao.
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Bên trên