Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

mtminh

Well-Known Member
@mtminh

là flash thẻ mới từ đầu, phải không bác

Anh làm thẻ mới cho chắc. Dùng kiểu này. Không cần cài LMS server và Bubble server trên NAS, nếu không publish.
Các media servers Jellyfin, minimserver và miniDLNA nội mạng ... nhận hết.
Cài thêm lmsbubv9 dùng NAS online bác Phước

ps:
Hình như anh dùng RPi4 thì hỏi ý kiến bác Lâm,. Mình không biết lmsbubv9 có chạy trên Pi4 được không.
Cài thử, bị lỗi thì làm thẻ lại.

Jellyfin và Emby na ná nhau. Emby cho duyệt fold, Jellyfin không cho.
Mình dùng Pi2 yếu, chọn Emby duyệt nhanh

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Anh làm thẻ mới cho chắc. Dùng kiểu này. Không cần cài LMS server và Bubble server trên NAS, nếu không publish.

ps:
Hình như anh dùng RPi4 thì hỏi ý kiến bác Lâm,. Mình không biết lmsbubv9 có chạy trên Pi4 được không.

Đúng là e dùng Pi 4, hiện giờ vẫn đang hót ngon ( không nhớ dùng v mấy, mà cứ thấy cái mới lại thích vọc chơi..hihi)

quangv

Member
Em mới download bản mới, rAudio-RPi2-20230918.img

Cài DAC test có tiếng Ok
Cài tiếp raudiobub test tiếng Ok
Cài tiếp raudiolms-32bit test tiếng OK.

Tuy nhiên các bác sử dụng nghe rAudio và chuyển qua SQ32 cần lưu ý điểm sau.

Khi muốn nghe bằng rAudio thì hãy vào LMS nhấn tên Player SQ32-rAudio - chọn Power Off để tạm Off Player SQ 32 (Không phải tắt nguồn).

Khi muốn nghe SQ32, thì hãy ngưng nhạc đang phát bên rAudio.

Vì những ai dùng rAudio và SQ32 đồng thời ra 1 DAC (hoặc default). Nếu không Player Power Off, rAudio sẽ không có tiếng.

Thêm một lưu ý: Những ai không dùng màn hình LCD thì hãy vào rAudio - menu Features chọn tắt Browser on RPi (nó bật mặt định) tiêu tốn rất nhiều tài nguyên máy. Task 180 thr sẽ giảm còn 15 - 30 thr.
Bác xem giúp em với, sao em cài raudiolms-32bit toàn bị báo lỗi ko được. Check status lms cũng ko thấy. Em cài trên pi3. Bản 0918.

quatmo

Well-Known Member

mtminh

Well-Known Member
Làm theo bác. Bản rAudioLMS + raudiobub v8 : Add nhạc từ rAudio đã có tiếng :)
-----
Bản rAudioLMS + lmsbub9 chạy ngon, nhẹ.

NAS local:
Hình có nhúng trong file nhạc: Bên trái không hình, phải có hình

NAS online:
Hình có nhúng trong file nhạc: Bên trái có hình, phải không hình

Ba vòng tròn đỏ không tác dụng

Nhở bác Lâm hướng dẫn. Mò mãi chưa được o_O

Mới test lại, so sánh bản mới rAudioLMS Squeezelite + lmsbubv9 với bản đầu tiên bác Lâm build sẵn lms và cài thêm lmsbub V8.

Bản mới rAudioLMS Squeezelite + lmsbubv9 này tuyệt vời bác Lâm. Âm thanh mọi thứ đã hay hơn bản cũ. Không còn phân vân chọn lựa nữa á.

quatmo

Well-Known Member
Đúng là e dùng Pi 4, hiện giờ vẫn đang hót ngon ( không nhớ dùng v mấy, mà cứ thấy cái mới lại thích vọc chơi..hihi)
Bác dùng Pi 4 vẫn có thể vọc V9 được.
Bác cài gặp lỗi gì thì chụp màn hình mình xem chỉnh lại cho bác.

Ngoài ra muốn vọc Pi 4 thì bác vọc cài SQ cho Pi 4 theo topic này. Dùng SQ render âm thanh thay cho LMS -> UPNP-MPD (hiện tại).

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
-----

NAS local:

NAS online:

Em tải đúng bản này, bung rồi ghi thẻ bình thường.

Để em tải lại và ghi thẻ lại xem.
À bản này là 64 bit, bác cần cài theo topic này. Lưu ý bác hãy dùng bản rAudioLMS 64 bit mà mình build sẵn. Nếu bác cài LMS trên bản mới sẽ khó khăn.
LMS 64 bit:

SQ 64 bit:
https://www.hdvietnam.me/threads/ra...ai-nghiem-nghe-nhac-moi.1174389/post-10877350

Mình chưa làm cài đặt, tuy nhiên bác cài theo là chạy OK.

quatmo

Well-Known Member
Mới test lại, so sánh bản mới rAudioLMS Squeezelite + lmsbubv9 với bản đầu tiên bác Lâm build sẵn lms và cài thêm lmsbub V8.

Bản mới rAudioLMS Squeezelite + lmsbubv9 này tuyệt vời bác Lâm. Âm thanh mọi thứ đã hay hơn bản cũ. Không còn phân vân chọn lựa nữa á.
Dạ anh, vậy theo em anh khỏi cài lmsbub nữa, xài lmsbubv9 và chỉnh sửa menu, bỏ đi 2 cái menu Bub (phục vụ cho lmsbub) anh đánh dấu đỏ. Rồi check xem URL của menu NAS đúng chưa.

Edit file này (chứa link LMS menu)
/opt/logitechmediaserver-git/prefs/material-skin/actions.json

Sửa lại như vậy:
Mã:
{
  "system":[
    {
      "title":"rAudio",
      "iframe":"http://rAudio",
      "icon":""
    },
    {
      "title":"Nas",
      "iframe":"http://rAudio/bub",
      "icon":""
    },
    {
      "title":"Reboot",
      "command":"/usr/bin/sudo reboot",
      "prompt":"Reboot now?"
    },
    {
      "title":"Shutdown",
      "command":"/usr/bin/sudo shutdown now",
      "prompt":"Shutdown now?"
    }
    ]
}

http://rAudio là địa chỉ web raudio hoặc IP
http://rAudio/bub là link tới V9

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member

ps:

Jellyfin cũng cho duyệt folder (làm như hình dưới), 2 bạn này dường như cùng chung một gốc?

Tuy nhiên Jellyfin có vẻ thiên về nguồn mở hơn.

Em thích giao diện của Jellyfin hơn. Không thích Emby lắm vì nó thiên về thương mại, để cái nút đăng ký Premium nổi bật.

mtminh

Well-Known Member
Jellyfin cũng cho duyệt folder (làm như hình dưới), 2 bạn này dường như cùng chung một gốc?

Tuy nhiên Jellyfin có vẻ thiên về nguồn mở hơn.

Em thích giao diện của Jellyfin hơn. Không thích Emby lắm vì nó thiên về thương mại, để cái nút đăng ký Premium nổi bật.

Đúng rồi, nhóm Jellyfin là từ emby tách ra đi theo hướng mã nguồn mở. Free 100%

Anh có check cái màu đỏ. Thấy fold mừng húm. Chỉ cho duyệt fold dạng 1 album . Nhưng gặp fold nhét nhiều album thì không cho mở fold đó

Anh tưởng làm sai cách sắp xếp và cú pháp theo khuyến cáo jellyfin. Sửa lại cũng không cho mở

Chỉnh sửa lần cuối:

quangv

Member
À bản này là 64 bit, bác cần cài theo topic này. Lưu ý bác hãy dùng bản rAudioLMS 64 bit mà mình build sẵn. Nếu bác cài LMS trên bản mới sẽ khó khăn.
LMS 64 bit:

SQ 64 bit:
https://www.hdvietnam.me/threads/ra...ai-nghiem-nghe-nhac-moi.1174389/post-10877350

Mình chưa làm cài đặt, tuy nhiên bác cài theo là chạy OK.
Cảm ơn bác đã chỉ rõ. Đúng là em đã mắc sai lầm sơ đẳng khi không để ý 32/64bit. Bản build sẵn của bác size to quá và em lại muốn tự làm nên đã tải bản cho pi2 và cài ngon lành hết rồi.

trunghlp

Member
Hi anh @quatmo
Em chỉ cài raudioLMS SQ + bubv9 chạy rất nhanh, tiếng rất tốt nhưng phần giao diện hiển thị nội dung của server bị lỗi không hiển thị hết, nó bị thiếu các nội dung phía dưới cùng.
VD: Chọn Asset UPNP: XPEnology server của anh Phước, kéo hết thanh cuộn của list item hiện ra thì chỉ đến New Albums là hết trong khi nó còn các chỉ mục khác như Top Artists, Top Albums... nữa.

P.S: em hiểu rồi, nếu zoom trình duyệt về 75% thì danh sách hiển thị đầy đủ.

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
Hi anh @quatmo
Em chỉ cài raudioLMS SQ + bubv9 chạy rất nhanh, tiếng rất tốt nhưng phần giao diện hiển thị nội dung của server bị lỗi không hiển thị hết, nó bị thiếu các nội dung phía dưới cùng.
VD: Chọn Asset UPNP: XPEnology server của anh Phước, kéo hết thanh cuộn của list item hiện ra thì chỉ đến New Albums là hết trong khi nó còn các chỉ mục khác như Top Artists, Top Albums... nữa.

P.S: em hiểu rồi, nếu zoom trình duyệt về 75% thì danh sách hiển thị đầy đủ.

Bác cài lại đè update lmsbub9

Mình fix xong, fix lỗi:
- Scroll list hiển thị thiếu nội dung
- Sai đường dẫn trong menu thuộc Material Skin.

linh0983

Well-Known Member
-----

NAS local:

NAS online:

Nó phải có hình mới trực quan bác Minh nhỉ ? Mình dùng bản build sẵn của bác Lâm lúc trước cho Pi2 sau đó vào addone úp lên ver mới nhất rồi mới thêm mắm muối cho hợp khẩu vị bác ạ ui . :mad:

Online hoặc Offline hiện cover ngon lành ạ . . . :confused:

Như vậy nó với đã mắt bác ơi ! :mad:

quatmo

Well-Known Member
Nó phải có hình mới trực quan bác Minh nhỉ ? Mình dùng bản build sẵn của bác Lâm lúc trước cho Pi2 sau đó vào addone úp lên ver mới nhất rồi mới thêm mắm muối cho hợp khẩu vị bác ạ ui . :mad:

Online hoặc Offline hiện cover ngon lành ạ . . . :confused:

Như vậy nó với đã mắt bác ơi ! :mad:
Duyệt có hình anh ơi. Tuy nhiên lmsbub9 chỉ hiện list vậy.
Và không có hình sau khi nhấn Add album - bên Playlist

Khi duyệt Album Nas, muốn back trở ra thì bấm chữ LMS góc trên trái.

Điểm khác biệt của V8/lmsbub9 so với lmsbub là lmsbub9 kết nối trực tiếp, lmsbub9 kết nối nhanh chóng, mọi xử lý đều ở client người duyệt web.

lmsbub dùng BubbleUPnP Tether client, nên bắt buộc phải start java runtime lên để chạy, java thường trực chạy ở server (Pi).

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Duyệt có hình anh ơi. Tuy nhiên lmsbub9 chỉ hiện list vậy.
Và không có hình sau khi nhấn Add album - bên Playlist

Khi duyệt Album Nas, muốn back trở ra thì bấm chữ LMS góc trên trái.
Bác Lâm thử xem V9 và file Pi2_Lms bác úp trước kia có gì khác nhau ạ . Như hình này mình dùng file bác build sẵn và thêm những gì bác úp sau này theo sở thích có hình ngon lành như hình này đây ?

Nhạc nas nhà bên trái phát qua phải vẫn có hình mình khoái ghê bác ạ . :cool:

quatmo

Well-Known Member
Bác Lâm thử xem V9 và file Pi2_Lms bác úp trước kia có gì khác nhau ạ . Như hình này mình dùng file bác build sẵn và thêm những gì bác úp sau này theo sở thích có hình ngon lành như hình này đây ?

Nhạc nas nhà bên trái phát qua phải vẫn có hình mình khoái ghê bác ạ . :cool:
Em nghĩ anh đang dùng ngon rồi không cần cài thêm V9.
lmsbub là anh đang dùng, nghe hay bày đẹp.
lmsbub9 là nghe hay hơn xíu xiu (tai em chắc chắn nhận không ra khác biệt), bày xấu hơn.

trunghlp

Member
Lmsbubv9 nghe hay hơn đáng kể anh ạ, dàn em phải 10/8 nên em hy sinh cái view để nghe hay hơn vì bấm play xong đâu còn nhìn chi nữa hihi.

Bên trên