Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
bác Lâm cho em xin file cài bản V9 cho Pi2 nha. lâu quá không lên đây tìm hoài k biết ở đâu
Sau khi cài V9 xong bác Duẩn xuất ra 2 dac như vầy tiện lợi ạ . :mad:

trunghlp

Member
Đã so là phải giống nhau chứ bác Trung mình dùng Pi2 ạ . :p
Dạ, đống đồ của em đóng gói để ở cty để rảnh em mang qua anh, ko thì em cũng cài lại thử xem sao. Mà thôi kệ đi anh, miễn sao có đồ chơi ngon, phù hợp với mình mà còn free nữa là sướng quá rồi kkk.

linh0983

Well-Known Member
Dạ, đống đồ của em đóng gói để ở cty để rảnh em mang qua anh, ko thì em cũng cài lại thử xem sao. Mà thôi kệ đi anh, miễn sao có đồ chơi ngon, phù hợp với mình mà còn free nữa là sướng quá rồi kkk.
Chú Sig như vậy là ngon rồi bác Trung cứ thế mà dùng ạ . :confused:

Pi2 xử lý DSD vấp bác Nam (ko mượt) . Thử cho biết vậy thôi PCM là tiện lợi nhất bác ạ . :oops:
Em nghĩ rằng pi 2 chạy DSD native 64/128 hoặc DoP 64/128 ok. Còn convert on the fly thì giật. Anh @linh0983 chạy bo DoP trên, lưu ý set trên soft là DoP và DAC có input Dsd DoP. Có thể anh set các setting của các soft (mpd, SQ,...ở chế độ convert). Hix em không có Dac DSD để test.

quatmo

Well-Known Member
Em nghĩ rằng pi 2 chạy DSD native 64/128 hoặc DoP 64/128 ok. Còn convert on the fly thì giật. Anh @linh0983 chạy bo DoP trên, lưu ý set trên soft là DoP và DAC có input Dsd DoP. Có thể anh set các setting của các soft (mpd, SQ,...ở chế độ convert). Hix em không có Dac DSD để test.
Như bác nói, trước kia mình chạy DSD Pi 2 chỉ lên được 128. Tuy nhiên để thấy vấn đề rõ nhất là chạy htop khi play DSD, 4 core CPU lên rất cao, ngay cả Pi 4 cũng vậy.

linh0983

Well-Known Member
Hình này là source nhạc online (Qobuz) . :confused:

Hình này là source nas nhà . :eek:

Làm sao cho nas nhà hiện icon như Qobuz bác Lâm ? ( có nó rất tiện lợi ạ ) . :D

mtminh

Well-Known Member
PCM thôi bác Minh ơi ! Lms DSD cho PCM5122 tịt ngòi vào chú X26 qua I2S-HDMI thì có ạ . :eek:
Vâng, cảm ơn bác Phước.
Mình thường dùng Allo Boss dac + amply loa của PC. Muốn test raudiolms + sq .
Dùng các OS khác play file DSD > PCM ngon lành

Bác Phước. Các album trong fold DSD sao phân biệt dsd64, dsd128 ?
[1 2.8] là 1 bit sampling 2.8Mhz phải không bác. Nhiều file [1 2.8] là 1 bit 5.6Mhz

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member

Bác ơi. Trước giờ mình dùng Pi2 + allo boss dac play file DSD64

DSD64 > PCM convert on the fly mượt không vấp tí nào (UPnP hoặc raudiobub)
DSD128 > PCM rate cao quá 705600. Không dùng được

Pi2: Cài rAudio và raudiobub play file DSD64 > PCM đây bác:

Htop:

Xuất DSD > PCM > I2S > DAC ngon lành, mượt

Chỉnh sửa lần cuối:

nqn_vnn

Well-Known Member
Em cài htop với lệnh sudo apt-get install htop ... nhưng báo lỗi là không có lệnh apt-get là sao các Bác nhỉ?

linh0983

Well-Known Member
Vâng, cảm ơn bác Phước.
Mình thường dùng Allo Boss dac + amply loa của PC. Muốn test raudiolms + sq .
Dùng các OS khác play file DSD > PCM ngon lành

Bác Phước. Các album trong fold DSD sao phân biệt dsd64, dsd128 ?
[1 2.8] là 1 bit sampling 2.8Mhz phải không bác. Nhiều file [1 2.8] là 1 bit 5.6Mhz

Vâng thư mục DSD nó lộn tùng phèo bác Minh ạ . Nas mình còn trống gần 1T bên bác còn lưu nhạc dsd ko ? Nếu còn mình gởi HDD bác chép hộ ? Còn ko mình cấp quyền bác up lên hộ nhé ! ( nhạc dsd ít quá bác Minh ạ sẵn bác chỉnh cho nó hết lộn tùng phèo ui . . . ) . :D

mtminh

Well-Known Member
Vâng thư mục DSD nó lộn tùng phèo bác Minh ạ . Nas mình còn trống gần 1T bên bác còn lưu nhạc dsd ko ? Nếu còn mình gởi HDD bác chép hộ ? Còn ko mình cấp quyền bác up lên hộ nhé ! ( nhạc dsd ít quá bác Minh ạ sẵn bác chỉnh cho nó hết lộn tùng phèo ui . . . ) . :D

Vâng. Bác cấp quyền mình. Từ từ thấy thiếu gì sẽ up lên
Hoăc mình hỏi mươn lại người quen 1 ổ DSD đưa bác, tha hồ chép

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Vâng. Bác cấp quyền mình. Từ từ thấy thiếu gì sẽ up lên
Hoăc mình hỏi mươn lại người quen 1 ổ DSD đưa bác, tha hồ chép
Tuyệt món này bác giúp hộ ui . . . :mad:
Mình mò lại user và pass lúc trước bác đang dùng active read/write là xong ạ . :cool:

Bên trên