Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

quatmo

Well-Known Member
Cuả mình chính xác nó là loại này ( bản IPS) có được ko b?
DSI5inch_display_7.webp
Vậy không phải, bác khỏi ghi IMG. Bác xem giùm /boot/config.txt ghi nội dung gì (về màn hình).

quatmo

Well-Known Member
Hix bác update lẹ quá. Trước đây rune và moode coa kernel realtime một số bác đánh giá cơ bản nghe hay hơn. Em nghiên cứu build kernel 6.1.x của Pi 4 với xenomai 4 mà chưa có bản hướng dẫn nào. Xenomai 4 có thay đổi nhiều so với xenomai 3. Hiện thấy có xenomai 3 với kernel 4.19.86 cho Pi 4.

Quá trình xài mới phát hiện vấn đề.
- Ví dụ bản 7.6 khi còn lỗi khi chọn device.
- Material Skin mod hoạt động Ok hết nhưng lên LCD (trình duyệt Firefox) thì CPU tăng lên 100%

Vậy nên back về Material Skin bản gốc cho lành. Rồi thêm nút cho người nào muốn bật LCD (và không bật).

7.7 không biết còn lỗi gì nữa không.

Kernel realtime thì bác nghiên cứu hẵn Archlinux kernel RT, theo mình nên bỏ qua Debian.
linux-rt
linux-rt-bfq-dev
linux-xanmod-rt

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
Quá trình xài mới phát hiện vấn đề.
- Ví dụ bản 7.6 khi còn lỗi khi chọn device.
- Material Skin mod hoạt động Ok hết nhưng lên LCD (trình duyệt Firefox) thì CPU tăng lên 100%

Vậy nên back về Material Skin bản gốc cho lành. Rồi thêm nút cho người nào muốn bật LCD (và không bật).

7.7 không biết còn lỗi gì nữa không.

Kernel realtime thì bác nghiên cứu hẵn Archlinux kernel RT, theo mình nên bỏ qua Debian.
Em theo trường phái off giao diện đồ họa, off hdmi, off tối đa dịch vụ không cần thiết. Mấy cái thứ liên quan đồ họa hay ngốn tài nguyên. Bản Material Skin mod có lẽ lỗi đâu đó. Mỗi bác dùng màn hình khác nhau nên khó test. Em không có màn DSI, nên không test lỗi được.
Em nghiên cứu Archlinux kernel RT Xenomai 4 đó bác. Từ dạo trước ấn tượng rune nên em lọ mọ về archlinx cho Pi 4.
Xenomai real-time linux: https://xenomai.org/

Chỉnh sửa lần cuối:

sadays

Member
dear quatmo;

i am trying tidal connect.

24 bit 192khz files play at 48khz with mqa or without mqa

what is wrong?

What protocol does Tidal Connect use? upnp?

Is there a protocol configuration problem?

Can you listen to 24/192?

quatmo

Well-Known Member
dear quatmo;

i am trying tidal connect.

24 bit 192khz files play at 48khz with mqa or without mqa

what is wrong?

What protocol does Tidal Connect use? upnp?

Is there a protocol configuration problem?

Can you listen to 24/192?
Can you edit this file and test?

/root/tidal-connect/bin/entrypoint.sh

edit this line:
--codec-mqa ${MQA_CODEC}

--enable-mqa-passthrough ${MQA_PASSTHROUGH}

to:

--codec-mqa true

--enable-mqa-passthrough true

huyen82

Active Member
Vậy không phải, bác khỏi ghi IMG. Bác xem giùm /boot/config.txt ghi nội dung gì (về màn hình).
Đây b.
GPU_MEM=32
disable_overscan=1
disable_splash=1
dtparam=audio=off
dtparam=i2s=on
gpio=22=op,dh
hdmi_cvt 800 480 60 6 0 0 0
hdmi_group=2
hdmi_mode=1
hdmi_mode=87
dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio

quatmo

Well-Known Member
Đây b.
GPU_MEM=32
disable_overscan=1
disable_splash=1
dtparam=audio=off
dtparam=i2s=on
gpio=22=op,dh
hdmi_cvt 800 480 60 6 0 0 0
hdmi_group=2
hdmi_mode=1
hdmi_mode=87
dtoverlay=allo-boss-dac-pcm512x-audio
Thanks bác! Xem ra không cần config driver gì cả. DSI tự nhận.

huyen82

Active Member
Nay nghe Youtube LCD, có cô Mộc San hát hay!

Mình cũng rất thích nghe và cả nhìn cô này, nhẹ nhàng thư thái. Lớn tuổi rồi có lẽ bị mãn dục tai nên nghe nhạc ko còn phân biệt được giữa file số chất lượng cao với youtube nên thời gian gần đây thường nghe theo cảm xúc, ko còn quan tâm nhiều đến thiết bị và file nữa, và nghe youtube với mình là đủ, thêm cả phần nhìn nữa như giờ quá ok.

quatmo

Well-Known Member
Mình cũng rất thích nghe và cả nhìn cô này, nhẹ nhàng thư thái. Lớn tuổi rồi có lẽ bị mãn dục tai nên nghe nhạc ko còn phân biệt được giữa file số chất lượng cao với youtube nên thời gian gần đây thường nghe theo cảm xúc, ko còn quan tâm nhiều đến thiết bị và file nữa, và nghe youtube với mình là đủ, thêm cả phần nhìn nữa như giờ quá ok.
Bác có thể gắn cable nối dài hdmi cable đực micro ra cái - ra sau máy, rồi bác cắm HDMI Tivi vào đó.

Setting trong /boot/config.txt hdmi_cvt 1280 720 60 6 0 0 0 hoặc 1920 1080 (tùy theo tivi). (đã test Ok năm ngoái)

Là có thể vừa nghe vừa ngắm thoải mái.

2023-10-25-22_35_09-micro-hdmi-cable-to-female-hdmi---Google-Search3ef1b5b7393df824.png

2023-10-25-22_49_31-30cm-Micro-HDMI-tuong-thich-Nam-d-Mini-HDMI-tuong-thich-n-Bo-ket-ni-m-rong-k6e1b4cec4517d728.png

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
@hotienchuc

Bác nghe local từ NAS, hiệu quả nhất nên add NAS kiểu NSF hoặc SMB bằng rAudio (nghe bằng LMS SQ), để đảm bảo truy suất trực tiếp file và truyền tải tốt nhất.
e cũng đang nghe kiểu này, add NAS vào rAudio, vào LMS thêm đường dẫn, để LMS quản lý thư viện nhạc, tìm kiếm trên LMS luôn

huyen82

Active Member
Bác có thể gắn cable nối dài hdmi cable đực micro ra cái - ra sau máy, rồi bác cắm HDMI Tivi vào đó.

Setting trong /boot/config.txt hdmi_cvt 1280 720 60 6 0 0 0 hoặc 1920 1080 (tùy theo tivi). (đã test Ok năm ngoái)

Là có thể vừa nghe vừa ngắm thoải mái.

2023-10-25-22_35_09-micro-hdmi-cable-to-female-hdmi---Google-Search3ef1b5b7393df824.png
Đúng cái mình cần nhưng google mãi ko ra nơi bán. Các bác ai có link mua cho mình xin nhé.

quatmo

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên