Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

binna

Well-Known Member
Mới vửa đặt hỏ bảo phiên bản MV85 hết hàng . :cool:

Mua rời MV85 lắp vào hoặc dùng clock ngoài 10Mz bác Đức ạ . :cool:
em có cục rời OXCO MV85 này phải ko bác P. .. đợt có nhờ bác hàn vào Pi4 á

quatmo

Well-Known Member
- Mặc định bật Youtube LCD.
- Chỉnh lại để lần sau update rAudio không ảnh hưởng LMS.
- Đã Add bàn phím ảo.
- Nút bấm Mode trình duyệt (Để bật tắt Add-on - tắt quảng cáo....). nếu bị quảng cáo Youtube thì vào tắt/bật Addon ADBlock Youtube, reboot lại). Nếu vẫn còn bị QC thì remove Addon ADBlock Youtube rồi cài lại nó.
- Đã Add menu Mount USB: Có những ổ cứng định dạng NTFS, rAudio không nhận ra. Nút này có tính năng tự động fix ntfs, giúp nhận ra ổ cứng.
- Bàn phím ảo cho LMS LCD

Update 8.8 Download link:

Về việc sau khi update rAudio bị lỗi không điều khiển menu LMS được.

Các bác chỉ cần mở file /opt/sq/sq.sh

thêm dòng này:

chmod -R 755 /srv/http/config/unit/*.sh

vào dưới chữ: #!/bin/bash

Rồi save lại là khắc phục được, không còn bị vụ update đó nữa.

Sửa đơn giản nên mình không ghi lại file, mất công các bác ghi thẻ lại.

sadays

Member
Về việc sau khi update rAudio bị lỗi không điều khiển menu LMS được.

Các bác chỉ cần mở file /opt/sq/sq.sh

thêm dòng này:

chmod -R 755 /srv/http/config/unit/*.sh

vào dưới chữ: #!/bin/bash

Rồi save lại là khắc phục được, không còn bị vụ update đó nữa.

Sửa đơn giản nên mình không ghi lại file, mất công các bác ghi thẻ lại.
I have friends who can't do this:oops:

quatmo

Well-Known Member
Mình có cải tiến quan trọng cho bản LMS-rAudio 64bit Pi 4.

1./ Update online. Kể từ bản này, mọi update đều online, khi nào có update mới, sẽ xuất hiện nút Update trong menu Config. (Đã xóa tất cả các bản trước đây).

z4864946657920_3a1c979ea3b5fa08e2c8c76e1dccfe8ef996368003e1dc8e.jpeg

2./ Thêm tính năng button chuyển màn hình: Trên Pi 4 có 2 cổng HDMI, cổng thứ 1 dành cho màn hình 800x480. Cổng thứ 2 dành dành cho TV 1920x1080. Nút này sẽ giúp chuyển qua lại giữa 2 màn hình (các bác muốn hiện LMS hay Youtube Video tùy ý). Mình đã chạy OK.

Mỗi lần chỉ hiện 1 màn hình, lý do: Mình chỉ set GPU 32MB, không muốn tốn tài nguyên máy nhiều (nhiều năng lượng), không tốt cho âm thanh.

3. Tính năng tắt QC rất hiệu quả, bác nào không muốn tốn mỗi tháng 80k thì dùng nó, không muốn dùng thì vào menu Config bấm Browser LCD để tắt Addon.

4. Những ai không dùng màn hình hay Youtube Video thì vào menu bấm Off LCD.

5. Bản này đã làm mình hài lòng để dùng. Nó đáp ứng nghe và nhìn đối với mình, vì có rất rất nhiều nhạc chỉ nghe thôi không phê, ví dụ nhìn tổ hợp một dàn nhạc họ biểu diễn hay biểu cảm lúc thổi nhạc cụ hoặc hát... mới đủ phê với mình.

Một số bản nhạc dù nghe Tidal hay Qobuz.... chất lượng hơn nhưng không cảm thấy hay bằng Youtube.

Link download đang cập nhật ở trang 1331.

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
Mình có cải tiến quan trọng cho bản LMS-rAudio 64bit Pi 4.

1./ Update online. Kể từ bản này, mọi update đều online, khi nào có update mới, sẽ xuất hiện nút Update trong menu Config. (Đã xóa tất cả các bản trước đây).

z4864946657920_3a1c979ea3b5fa08e2c8c76e1dccfe8ef996368003e1dc8e.jpeg

2./ Thêm tính năng button chuyển màn hình: Trên Pi 4 có 2 cổng HDMI, cổng thứ 1 dành cho màn hình 800x480. Cổng thứ 2 dành dành cho TV 1920x1080. Nút này sẽ giúp chuyển qua lại giữa 2 màn hình (các bác muốn hiện LMS hay Youtube Video tùy ý). Mình đã chạy OK.

Mỗi lần chỉ hiện 1 màn hình, lý do: Mình chỉ set GPU 32MB, không muốn tốn tài nguyên máy nhiều (nhiều năng lượng), không tốt cho âm thanh.

3. Tính năng tắt QC rất hiệu quả, bác nào không muốn tốn mỗi tháng 80k thì dùng nó, không muốn dùng thì vào menu Config bấm Browser LCD để tắt Addon.

4. Những ai không dùng màn hình hay Youtube Video thì vào menu bấm Off LCD.

5. Bản này đã làm mình hài lòng để dùng. Nó đáp ứng nghe và nhìn đối với mình, vì có rất rất nhiều nhạc chỉ nghe thôi không phê, ví dụ nhìn tổ hợp một dàn nhạc họ biểu diễn hay biểu cảm lúc thổi nhạc cụ hoặc hát... mới đủ phê với mình.

Một số bản nhạc dù nghe Tidal hay Qobuz.... chất lượng hơn nhưng không cảm thấy hay bằng Youtube.

Link download đang cập nhật ở trang 1331.
bác vất vả với ae quá... cảm ơn bác nhiều, để tối về thử liền

huyen82

Active Member

Nếu có kết nối màn DSI thì tính năng này ko được hỗ trợ, nên muốn xem trên tivi thì bắt buộc phải rút cap màn DSI ra mới xem được, mong bạn giúp mình có cần chỉnh sửa gì ko.
Đã test mấy bản gần đây và cả bản này thì mỗi lần chọn tắt LCD xong bật lại là Youtube sẽ bị mất ngay liên kết với mã tivi và tài khoản đã lưu.

quatmo

Well-Known Member
Nếu có kết nối màn DSI thì tính năng này ko được hỗ trợ, nên muốn xem trên tivi thì bắt buộc phải rút cap màn DSI ra mới xem được, mong bạn giúp mình có cần chỉnh sửa gì ko.
Đã test mấy bản gần đây và cả bản này thì mỗi lần chọn tắt LCD xong bật lại là Youtube sẽ bị mất ngay liên kết với mã tivi và tài khoản đã lưu.
Có phải bác bấm Turn off LCD ?
Nút này có tính năng xóa tất cả, mình cố tình tạo: Nó sẽ xóa tất cả profile, cahe trình duyệt, vì có những người cẩn thận sẽ làm việc này trước khi nhập TK của họ vô để đảm bảo an toàn.

Bác không cần bấm nó trước khi chuyển màn hình.

Về DSI, mình tìm hiểu thêm.

phduyanh

Well-Known Member
Cũng giống như bản trước mất liên kết mã tv bác @quatmo ơi

phduyanh

Well-Known Member
Là bác chuyển qua lại LMS - Yotube nó mất link TV hả bác?

Bác xóa bản trong máy đi, download lại. (link như cũ). Trang 1331

Mình mới chỉnh cho phần LMS không tác động khi chuyển sang Youtube.
mình mới cài bản mới của bác mà thử nãy giờ mất liên kết với tv không bác, chỉ được lần đầu rồi tắt máy rút cáp màn hình và chuột ra mở lại thì nó mất liên kết :mad:

quatmo

Well-Known Member
mình mới cài bản mới của bác mà thử nãy giờ mất liên kết với tv không bác, chỉ được lần đầu rồi tắt máy rút cáp màn hình và chuột ra mở lại thì nó mất liên kết :mad:

1. Chuyển qua lại LMS và Youtube thì sau đó mất liên kết code (dù đã đăng nhập)
2. Bấm vào Turn off LCD trước khi chuyển từ LMS qua Youtube
3. Đang xem Youtube, restart lại mất liên kết code
4. Chỉ dùng Youtube Guest user - thường mất liên kết trong trường hợp này, vì ban đầu Youtube nó cho dùng, bật lần 2 nó hiện ra Guest user, nói người dùng đăng nhập hay chọn Guest.
(Mình update lại link 8h00 tối, bác có thể download lại)

Edit lại:
Trước đọc không kỹ bác ghi.

Trường hợp của bác có thể là mục 4. Bác nên đăng nhập để Youtube giữ liên kết.

Nếu đăng nhập, Youtube sẽ hiện ra mã code trên màn hình để người dùng quét mã đăng nhập.

Chỉnh sửa lần cuối:

huyen82

Active Member
Có phải bác bấm Turn off LCD ?
Nút này có tính năng xóa tất cả, mình cố tình tạo: Nó sẽ xóa tất cả profile, cahe trình duyệt, vì có những người cẩn thận sẽ làm việc này trước khi nhập TK của họ vô để đảm bảo an toàn.

Bác không cần bấm nó trước khi chuyển màn hình.

Về DSI, mình tìm hiểu thêm.
Đúng rồi b, mình Turn off LCD vì hiểu là nó chỉ tắt màn hình chứ ko biết là nó còn xoá cả cache ...
Ngoài thao tác đó ra thì chuyển qua lại LMS - Youtube, tắt và khởi động lại ... thì nó vẫn giữ được liên kết và taig khoản youtube.
Cảm ơn b, mong b tìm hiểu thêm về DSI giúp.

quatmo

Well-Known Member
Đúng rồi b, mình Turn off LCD vì hiểu là nó chỉ tắt màn hình chứ ko biết là nó còn xoá cả cache ...
Ngoài thao tác đó ra thì chuyển qua lại LMS - Youtube, tắt và khởi động lại ... thì nó vẫn giữ được liên kết và taig khoản youtube.
Cảm ơn b, mong b tìm hiểu thêm về DSI giúp.
Do mình lười làm cái thông báo khi nhấn nút. Vì nghĩ ít ai dùng.
Để rảnh chỉnh đốn lại mấy thông báo lại.

Bên trên