Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

celebrity

Active Member
Cái router quang của em nó dùng adapter 12V ạ

Bác cắm cáp lan trực tiếp từ pi vào cục router nhà mạng à?

tml3nr

Moderator
Bác cắm cáp lan trực tiếp từ pi vào cục router nhà mạng à?
Dạ không ạ. Em kết nối như hình bên dưới, vậy mà dùng iPower cho router quang nó cải thiện âm thanh rõ rệt. Tiếng Pi / Boss Dac sạch hơn nhiều.

Ngay cả tiếng của PC phát ra loa Creative T20 (Sound card Audigy 2 ZS) nghe cũng khác rõ. Rất bất ngờ.

Trước đây thấy mấy anh tây dùng iPower cho router, switch. Em hơi tức cười vì nghĩ là cầu kỳ quá đáng. Nhưng giờ thấy mới tin.

Chỉnh sửa lần cuối:

celebrity

Active Member
Dạ không ạ. Em kết nối như hình bên dưới, vậy mà dùng iPower cho router quang nó cải thiện âm thanh rõ rệt. Tiếng Pi / Boss Dac sạch hơn nhiều.

Ngay cả tiếng của PC phát ra loa Creative T20 (Sound card Audigy 2 ZS) nghe cũng khác rõ. Rất bất ngờ.

Trước đây thấy mấy anh tây dùng iPower cho router, switch. Em hơi tức cười vì nghĩ là cầu kỳ quá đáng. Nhưng giờ thấy mới tin.

nhiễu nó qua luôn kết nối không dây giữa airport5ghz và express à, bác không thử thật cũng ko nghĩ ra

tml3nr

Moderator
nhiễu nó qua luôn kết nối không dây giữa airport5ghz và express à, bác không thử thật cũng ko nghĩ ra
Cách này của em hiện giờ là sạch nhất trong khả năng của em ạ. Em có so sánh với khi mình chép nhạc vào thẻ nhớ, Pi chạy độc lập không kết nối. Thì tiếng nó chênh lệch ít nhất trong các kiểu.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Cắm thẳng ổ cứng vào pi, chế sợi dây usb dual cho ổ cứng, đầu dây cắm vào Pi ngắt chân nguồn 5v, đầu kia cắm vào nguồn lps. Nếu có mấy cái lọc usb kiểu như của Ifi hay Audioquest Jitterbug nữa thì cắm đầu data qua đó trc khi vào Pi. Đảm bảo hay hơn các thể loại NAS.

tml3nr

Moderator
Em mới mò ra cái này. Phát audio của Youtube sang Rune/Volumio/Moode. Vui lắm ạ. Các anh rãnh thử chơi nhé:

Các bước gồm có như sau:

1. Bật UPnP / DLNA trong Rune/Volumio/Moode

2. Add vào foobar plugin UPnP MediaRenderer Output:

http://www.foobar2000.org/components/view/foo_out_upnp

3. Add vào foobar plugin foo_youtube. Chỉ cần foo_youtube_2.1_beta1.fb2k-component cho audio:

https://fy.3dyd.com/download/

Chọn output của foobar là Pi. Vào menu File ==> Youtube Source, add link Youtube vào, play!

Source: http://www.hdvietnam.com/posts/9499694/

chuong46

Active Member
Cắm thẳng ổ cứng vào pi, chế sợi dây usb dual cho ổ cứng, đầu dây cắm vào Pi ngắt chân nguồn 5v, đầu kia cắm vào nguồn lps. Nếu có mấy cái lọc usb kiểu như của Ifi hay Audioquest Jitterbug nữa thì cắm đầu data qua đó trc khi vào Pi. Đảm bảo hay hơn các thể loại NAS.
Tôi đã dùng đúng như trên, nhưng thua xa khi dùng qua NAS Pi.

do_long_khach

Well-Known Member
Vừa mượn được digiOne về, cắm vào, config i2s audio device là Allo digione, reboot, nhưng chả thấy phát ra tiếng là sao các bác nhỉ? Đang chạy Moode 4.0 beta 9, kết nối bnc, trên DAC chọn đúngbngõ vào BNC rồi. Liệu có cần driver gì đó ko? Hiện thấy mục driver options đang là non available và kéo xuống ko có cái gì để chọn.

chuong46

Active Member
Vừa mượn được digiOne về, cắm vào, config i2s audio device là Allo digione, reboot, nhưng chả thấy phát ra tiếng là sao các bác nhỉ? Đang chạy Moode 4.0 beta 9, kết nối bnc, trên DAC chọn đúngbngõ vào BNC rồi. Liệu có cần driver gì đó ko? Hiện thấy mục driver options đang là non available và kéo xuống ko có cái gì để chọn.
Bạn thử lại xem, Digione hơi đỏng đảnh Reboot vài lần xem. Nếu không được đổi Moode 3.8.3; tôi đã thử các verison Moode (trừ Beta 9) và thấy hợp nhất, ổn định nhất với Digi là Moode 3.8.3.

linh0983

Well-Known Member
BNC ko ra tiếng . Còn RCA có ra tiếng ko hay tịt luôn vậy a ? :rolleyes:

linh0983

Well-Known Member
Tôi đã dùng đúng như trên, nhưng thua xa khi dùng qua NAS Pi.
Khi bác truy cập NAS Pi nội bộ nhạc 24/192 hay DSD64 có bị khựng ko ? Ngoài ra khi ngoài mạng bác truy cập nhạc 24/192 hay DSD64 vào có y vậy ? :rolleyes:
NAS nhà mình ở CT truy cập vào 24/192 hay DSD64 nghe ngon nhưng về nhà mạng nội bộ bị khựng lý do là gì chưa biết a . Kết nối hoàn toàn mình dùng cáp mạng . :confused::D

mtminh

Well-Known Member
HDMI audio = off
Set Volume Control = Disable,
Volume Control = Software bị conflic. Mất digital audio out
sudo reboot

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
tháo ra rồi chịu ko nhớ. TS nó bây h Pi ko nhận HDD luôn, thử vài cái rồi. Mấy cái này cắm vào laptop vẫn nhận ngon lành.

linh0983

Well-Known Member
Chiều nay 502DAC Pro cái thứ nhất về a . Mấy cái sau chờ tiếp mail USPS các bác ơi ! :oops:

Trong bịch có 1 con điện trở bung ra mình ko biết nó rơi ra chỗ nào chắc phải chờ mấy cái sau về mới check được các bác . Ai đó về cùng đợt này cho mình tấm hình cận cảnh mặt trước và sau mình so sánh a . Thanks ...

Bên trên