Real Madrid Club de Fútbol

nguyenkim

Well-Known Member
Ðề: Real Madrid Club de Fútbol

Theo mình thì bàn thắng của R7 đêm qua là rất đẳng cấp, chứ không phải là bình thường. Thế trận đang dần thay đổi, R7 chạy chỗ rất tốt, nhận đường chuyền với tốc độ bức lên rất nhanh rồi vượt qua cả thủ môn, kết thúc góc hẹp trong khi tốc độ vẫn rất cao thì không thể nói là bàn thắng bình thường được. Rất đẹp và đẳng cấp.

R7 trận đó tuy không nhận nhiều bóng bằng M10, nhưng với thế trận như vậy thì R7 đã thể hiện được đẳng cấp vượt trội so với M10 rồi.

roughsoul

Member

Vậy thì bác cho e hỏi: ai đem tuổi tác ra so sánh trước? đừng nói là e nha.
Và một điều nữa, đêm qua, e đã xem hết trận đấu, hồi hộp với từng đường lên bóng của RM.
Còn những điều e nói chỉ là những nhận xét sau khi đã xem trận đấu.
Đúng là pha ghi bàn của Ronaldo hay thật, nhưng nếu sút ra ngoài thì họ cười cho vỡ mặt.

Bác là người mang tuổi tác so sánh trước khi bác nói " 1. Tello chưa đủ tuổi". Nếu bác thức cả đêm xem bóng đá mà có những nhận định như vậy thì đúng là ....=D>

roughsoul

Member

Có thể 1 số người vẫn ngỡ rằng Mou hay phát biểu shock và ngạo mạn vô căn cứ; không trách được, vì nếu trên TG này ai cũng nghĩ thông suốt thì tất cả đã thành Newton, Einstein hay Jose Mourinho hết rồi.

Dù sao thì HLV Mourinho cũng đã thực hiện được mọi lời hứa của mình và dám sống thật với sự việc. Mình thích là thích phong cách của HLV người Bồ. Ví như trong thế giới võ thuật, muốn xưng bá hùng thì phải tự sáng tạo ra bí kíp riêng cho bản thân, ở Jose, người hâm mộ có thể nhìn rõ tính cách của ông dù ở bất cứ tình huống nào; không như 1 số người, lúc nào cũng tỏ ra khiêm tốn, đầy đạo hạnh, là bồ tát sống, là những người đáng được tạt tượng và tung hô.

Cây kim trong bọc trước sau gì cũng lòi ra thôi, khi đó 2 cái mặt nạ kia sẽ phải rớt xuống. Chờ xem, sớm thôi ..

Chuẩn bác ạ!!! Tại sao phải sống giả tạo....Mình cũng thích Mourinho ở điểm đấy, dám thể hiện con người thật của mình. Mình cũng rất phục lối đá của BC, khi các cầu thủ đều có kỹ thuật cơ bản cực kỳ điêu luyện, chuyền, di chuyển rất thông minh... Nhưng có một điểm mà mình không thích ở đội bóng này là sự giả tạo... động chút là ngã, gây sức ép với trọng tài. Lúc chiến thắng thì ra vẻ quân tử, lúc yếm thế thì bắt đầu lộ bản chất du côn đá láo như ai. Hãy xem pha bóng Alves đạp kín Ronaldo và Iniesta đá sau Maria ... Những pha bóng này đều có thể nhận thẻ đỏ nếu trọng tài nghiêm khắc.

Hôm qua Maria đá tệ thiệt, ko đúng phong độ chút nào, các pha giữ bóng đều khá kém, ko phối hợp tốt, mất độ lắt léo thường thấy khi đấu với các đội khác. Và điều này có lẽ do vấn đề tâm lý, nó xảy ra chung với Ozil, Cr7, Maria ở các trận đấu với Barca.

Hôm qua mình cứ mong được thấy Kaka trên sân vì Kaka chính là người bản lĩnh trận mạc dữ dội nhất ở hàng công của Real hiện nay. Rất tiếc Mou ko đưa a vào - Điểm duy nhất mình nổi cáu với Mou từ trước đến nay.

Nhưng sau mùa giải này chắc chắn các cầu thủ Real đã trút bỏ được gánh nặng về tâm lý mỗi khi đá với Barca vì họ đã vượt qua chính Barca ngay tại Nou Campt để bước đến ngôi vương trong 1 giai đoạn thi đấu khốc liệt nhất. Họ đã trưởng thành, tuyệt vời Mourinho.<:p<:p

đồng ý với bác ý kiến này . hôm qua em xem mà rất là bực Mou vì sao ko chịu đưa KaKa vào sân và tống đầu thằng maria ra sân giùm .
đã 2 trận liên tiếp rồi Kaka ko đc ra sân , phải chăng giữa Mou và Kaka có điều gì khúc mắc ???

Angus_Bert

Film critic

Hôm qua CR7 chính là ngòi nổ cực kì quan trọng giúp Real có thế trận có thể nói là trên cơ Barca, chỉ cần đoạt được bóng và bơm cho CR7 thì Barca đã phải cắt cả Puyol và Alves kèm theo rồi. Ai nói Ronaldo không góp phần phòng ngự là sai nhé, vẫn có những pha anh lao về hỗ trợ phòng thủ nhưng không tranh cướp vì chính anh phải là người bắt tốc độ ngay lập tức khi Real đoạt được bóng. Ngoài ra việc gây sức ép lên cánh phải của Barca cũng giúp gánh nặng đặt lên vai Coentrao nhẹ hơn rất nhiều, và các bác cũng thấy cánh trái của Barca tắt điện hoàn toàn.

Hôm qua sao không ai nhắc đến Ozil nhỉ, nhiều đường chuyền rất tốt, lại tham gia phòng ngự hay, có rất nhiều lần cắt banh bên Barca đấy chứ.

Còn Dimaria dạo gần đây rất hay bó vào trung lộ, dẫm chân lên đồng đội ở giữa, còn phong cách đá lại giống ngày đầu ở Real rồi, dắt bóng rồi đâm đầu vào đá chứ không phối hợp nữa. Có lẽ cũng vì cần chứng tỏ sau thời gian dưỡng thương quá lâu.

nguyenkim

Well-Known Member

Chuẩn bác ạ!!! Tại sao phải sống giả tạo....Mình cũng thích Mourinho ở điểm đấy, dám thể hiện con người thật của mình. Mình cũng rất phục lối đá của BC, khi các cầu thủ đều có kỹ thuật cơ bản cực kỳ điêu luyện, chuyền, di chuyển rất thông minh... Nhưng có một điểm mà mình không thích ở đội bóng này là sự giả tạo... động chút là ngã, gây sức ép với trọng tài. Lúc chiến thắng thì ra vẻ quân tử, lúc yếm thế thì bắt đầu lộ bản chất du côn đá láo như ai. Hãy xem pha bóng Alves đạp kín Ronaldo và Iniesta đá sau Maria ... Những pha bóng này đều có thể nhận thẻ đỏ nếu trọng tài nghiêm khắc.

Em cũng đồng quan điểm với bác. Không thích Barca khi Pep dẫn dắt, dù đá rất hay.

suameo

Member

Hồi trước Barca của Ronaldinho xem rất đã, họ đá rất máu, rất đẹp, rất ngẫu hứng và quan trọng là sạch và thực sự là vô tư chứ ko như bây giờ. Từ khi Ro vẩu đi thì cái đẹp nghệ sỹ của họ đã không còn, nhưng lại thêm vào đó nhiều cái khác như kịch sỹ.

Và từ khi Mou xuất hiện ở Chel thì mình rất kết ông, táo bạo, liều lĩnh nhưng lại luôn thành công trước các khó khăn. Ông đặc biệt thực sự, đặc biệt từ cái cách trả lời báo chí, đặc biệt cả ở những phản ứng đời thường, đặc biệt ở cái cách bảo vệ học trò và đặc biệt ở tính khí rất đàn ông của mình. Có thể với nhiều người thì Mou là kẻ ngạo mạn, nhưng với nhiều người khác Mou là 1 người đặc biệt đúng nghĩa tích cực.

khoahq

Active Member

Vâng, người ta còn gọi là ngụy quân tử ;) Barca đá đẹp, điều ấy ko ai phủ nhận, nhưng đó chỉ là bề nổi, hôm qua Barca khi bị dẫn bàn thì sao? mọi người đều thấy Barca đã thể hiện bản chất của họ trong từng pha phạm lỗi, cách gây sức ép lên trọng tài nhưng may mắn cho Real là trọng tài hôm nay ko bị chi phối bởi điều đó và Barca đã thua trong 1 trận đấu công bằng

biento

Vâng, người ta còn gọi là ngụy quân tử ;) Barca đá đẹp, điều ấy ko ai phủ nhận, nhưng đó chỉ là bề nổi, hôm qua Barca khi bị dẫn bàn thì sao? mọi người đều thấy Barca đã thể hiện bản chất của họ trong từng pha phạm lỗi, cách gây sức ép lên trọng tài nhưng may mắn cho Real là trọng tài hôm nay ko bị chi phối bởi điều đó và Barca đã thua trong 1 trận đấu công bằng

barca có một trận thua xứng đáng, chúc mừng RM=D>=D>

thangba81

Well-Known Member

Bóng đá có cầu thủ nào không ăn vạ nhỉ. Mình mới chứng kiến 1 lần Pavel Nedvěd khi trong tài chỉ vào chấm Penalty anh đã nói đó không phải là tình hướng phạm lỗi. Trong trận kinh diển vừa rồi có tình hướng đông chút là ngã không bác để em gọi điện mắng pep.

roughsoul

Member

Bóng đá có cầu thủ nào không ăn vạ nhỉ. Mình mới chứng kiến 1 lần Pavel Nedvěd khi trong tài chỉ vào chấm Penalty anh đã nói đó không phải là tình hướng phạm lỗi. Trong trận kinh diển vừa rồi có tình hướng đông chút là ngã không bác để em gọi điện mắng pep.

Trận này thì không, nhưng nhiều trận khác thì có. Ăn vạ là một phần của bóng đá. Tùy vào quan điểm và văn hóa của từng quốc gia mà người ta gán cho nó những ý nghĩa nhất định. Ở Italia hay Argentina thi ăn vạ hay tiểu xảo là thông minh. Ở Anh hay theo quan điểm chung của FIFA thì ăn vạ là hành vi xấu, cần bị lên án (phạt). Em thì cũng ủng hộ lối chơi hơi có chút tiểu xảo. Nhưng bắt buộc nói chung đã chơi thì nên Fairplay, đừng như mấy lady đụng nhẹ là ngã. Bác mà gọi điện mà Pep bắt máy thì em phục bác sát đất. Còn không làm được mà chém gió thì:-@

zhupham

Member

Barca là vô đối, là nhà vô địch dù có thua trong mắt người hâm mộ xứ Catalan, điều đó thì ai cũng công nhận.

Về tuyệt chiêu tiki taka mà Iniesta, Alves, Thiago áp dụng lên Di Maria, Ronaldo cùng Benzema thì cả TG và hơn 73.000 khán giả xem trực típ tại Camp Nou cũng đã phê lòi mắt ra cả rồi ^^

Còn về tính hiệu quả, có lẽ các Kings của Barca nên chứng minh cho TG thấy sức mạnh tấn công của 1 cỗ máy bằng cách vượt qua mốc 107 bàn thắng. Real đá chém đinh chặt sắt, đá xấu, HLV chỉ biết bày cách đá phòng ngự phản công ... mà còn vượt mốc ghi được 109 bàn, thì ko có lý do gì khiến 1 đội bóng đến từ ngoài hành tinh như Barca lại ko làm dc :p

Barca là nhà vô địch trong lòng các Culé, Real là nhà vô địch trong lòng người hâm mộ môn túc cầu giáo.

thewall2010

Active Member

Barca là vô đối, là nhà vô địch dù có thua trong mắt người hâm mộ xứ Catalan, điều đó thì ai cũng công nhận.

Về tuyệt chiêu tiki taka mà Iniesta, Alves, Thiago áp dụng lên Di Maria, Ronaldo cùng Benzema thì cả TG và hơn 73.000 khán giả xem trực típ tại Camp Nou cũng đã phê lòi mắt ra cả rồi ^^

Còn về tính hiệu quả, có lẽ các Kings của Barca nên chứng minh cho TG thấy sức mạnh tấn công của 1 cỗ máy bằng cách vượt qua mốc 107 bàn thắng. Real đá chém đinh chặt sắt, đá xấu, HLV chỉ biết bày cách đá phòng ngự phản công ... mà còn vượt mốc ghi được 109 bàn, thì ko có lý do gì khiến 1 đội bóng đến từ ngoài hành tinh như Barca lại ko làm dc :p

Barca là nhà vô địch trong lòng các Culé, Real là nhà vô địch trong lòng người hâm mộ môn túc cầu giáo.

cái này tùy cảm nhận từng người, theo em vn vô địch trong lòng ngừoi vn :))

suameo

Member

Trận này thì không, nhưng nhiều trận khác thì có. Ăn vạ là một phần của bóng đá. Tùy vào quan điểm và văn hóa của từng quốc gia mà người ta gán cho nó những ý nghĩa nhất định. Ở Italia hay Argentina thi ăn vạ hay tiểu xảo là thông minh. Ở Anh hay theo quan điểm chung của FIFA thì ăn vạ là hành vi xấu, cần bị lên án (phạt). Em thì cũng ủng hộ lối chơi hơi có chút tiểu xảo. Nhưng bắt buộc nói chung đã chơi thì nên Fairplay, đừng như mấy lady đụng nhẹ là ngã. Bác mà gọi điện mà Pep bắt máy thì em phục bác sát đất. Còn không làm được mà chém gió thì:-@

Cá nhân mình ko cho rằng ăn vạ là thông minh, mà mình cho rằng nếu ăn vạ nhưng khiến đội bạn thiệt hại như kiểu Barca là điều đáng hổ thẹn và không công bằng. VÌ sao?

Thứ nhất: đá chém đinh chặt sắt, đá rát, điều tất yếu sẽ đến với họ là bị phạt, có thể 1 cú sút phạt từ xa, có thể 1 quả pen, cũng có thể là 1 cái thẻ vàng hoặc đỏ ==> trả giá vì đá rát ==> công bằng.

THứ hai: Ăn vạ --> ko đạt được mục đích thì được cho qua, cao lắm là 1 thẻ vàng nếu cố tình ăn vạ lộ liễu ở cấm địa. Đạt được mục đích thì đội bạn bị thiệt hại có thể là phạt, phạt đền, thẻ vàng và thậm chí thẻ đỏ --> oan ức cho người vô tội --> quá không công bằng và khi truyền hình quay lại thì nó chính là trò hề với cả thế giới.

VÌ thế mình ủng hộ đá rát hơn là ăn vạ. Tất nhiên hạn chế đá rát dc thì càng tốt.

thangba81

Well-Known Member

Cá nhân mình ko cho rằng ăn vạ là thông minh, mà mình cho rằng nếu ăn vạ nhưng khiến đội bạn thiệt hại như kiểu Barca là điều đáng hổ thẹn và không công bằng. VÌ sao?

Thứ nhất: đá chém đinh chặt sắt, đá rát, điều tất yếu sẽ đến với họ là bị phạt, có thể 1 cú sút phạt từ xa, có thể 1 quả pen, cũng có thể là 1 cái thẻ vàng hoặc đỏ ==> trả giá vì đá rát ==> công bằng.

THứ hai: Ăn vạ --> ko đạt được mục đích thì được cho qua, cao lắm là 1 thẻ vàng nếu cố tình ăn vạ lộ liễu ở cấm địa. Đạt được mục đích thì đội bạn bị thiệt hại có thể là phạt, phạt đền, thẻ vàng và thậm chí thẻ đỏ --> oan ức cho người vô tội --> quá không công bằng và khi truyền hình quay lại thì nó chính là trò hề với cả thế giới.

VÌ thế mình ủng hộ đá rát hơn là ăn vạ. Tất nhiên hạn chế đá rát dc thì càng tốt.

Bạn đứng ở góc độ một fan của Real để nói rồi. Bạn thử đứng ở vị trí trung lập để nhận xét xem. Ở trận siêu kinh điển vừa rồi khi các của thủ Real tự tin và trọn một lối đá không quá rắn thì các cầu thủ Barca có pha nào ăn vạ quá đáng hay không. Bóng đá cũng có cách phạm lỗi riêng của nó để không nhận thẻ vàng và triệt tiêu lối chơi của đội khác đó là nhưng lỗi 13 cơ mà. Cái này mình thấy munich là đội làm giỏi nhất trong những năm trước đây. Vì Barca là đội bóng luôn được cả thế giới nhìn vào trong nhưng năm gần đây nên tật xấu luôn ở những trang đầu từ vấn đề trong tài đến phạm lỗi. Nhưng những cái thiệt thòi thì ai ghi nhận cho họ. Nói đến đòi thổi còi chỉ ví dụ thôi Ronaldo đấy mỗi lần anh ngã xuống đều nhìn trong tài giơ hai tay đòi thổi phạt rồi lắc đầu đấy là bình thường thôi.

okanle

Active Member

Mình đoán bác chưa đến 20 tuổi đâu nhỉ? Nên làm bạn với chú Tello thì hơn! Phân tích cho bác thấy tình huống Ronaldo ghi bàn nhé:
1. BC vừa có bàn gỡ tinh thần đang lên. RM thì ngược lại
2. Khả năng chọn chỗ nhạy cảm và tốc độ bứt phá tuyệt vời
3. Tâm lý cực kỳ vững vàng ở thời điểm cực nhạy cảm
4. Rất thông minh khi đi bóng vượt tầm với của thủ môn.
Bác đừng so với PS. Mình đá Fifa ngày xưa cầm Henry sút từ giữa sân còn vào mà!

Riêng Di Maria vừa chấn thương khỏi, đá vậy là cố gắng rồi. Xin nhớ là Di Maria có quả phạt góc để Pepe đánh đầu sau đó Khedira lao vào đá bồi ghi bàn nhé!

:-" Đang ra mấy bài thì thấy cmt bác này chuẩn vô đối.
Mình chỉ thêm chút ở #4 là k hẳn vượt tầm mà là dứt điểm quá nhanh, gọn, khiến thủ môn đà ra bít góc k kịp phản ứng ~O)

okanle

Active Member

Bạn đứng ở góc độ một fan của Real để nói rồi. Bạn thử đứng ở vị trí trung lập để nhận xét xem. Ở trận siêu kinh điển vừa rồi khi các của thủ Real tự tin và trọn một lối đá không quá rắn thì các cầu thủ Barca có pha nào ăn vạ quá đáng hay không. Bóng đá cũng có cách phạm lỗi riêng của nó để không nhận thẻ vàng và triệt tiêu lối chơi của đội khác đó là nhưng lỗi 13 cơ mà. Cái này mình thấy munich là đội làm giỏi nhất trong những năm trước đây. Vì Barca là đội bóng luôn được cả thế giới nhìn vào trong nhưng năm gần đây nên tật xấu luôn ở những trang đầu từ vấn đề trong tài đến phạm lỗi. Nhưng những cái thiệt thòi thì ai ghi nhận cho họ. Nói đến đòi thổi còi chỉ ví dụ thôi Ronaldo đấy mỗi lần anh ngã xuống đều nhìn trong tài giơ hai tay đòi thổi phạt rồi lắc đầu đấy là bình thường thôi.

Ô, @thangba81 yêu dấu... theo mình thì mấy trận gần đây barca đang bị soi quá dữ và nhất là những phát biểu của Mou trước trận đấu kiểu như "Pep là 1 HLV thông minh, mấy năm qua anh biết vì sao mình thắng được nhiều đến thế" đâu phải để gây hấn chơi chơi... ông hướng dư luận và người xem trên TG vào TT và vào mấy màn diễn ấy. Ấy thế muốn diễn nữa cũng khó. Nói thế không phải phủ nhận hoàn toàn việc Barca đá đẹp.

BTW, RMA nên kiện để tẩy thẻ vàng của Xabi ở trận này. Quá oan. X_X

zhupham

Member

Bạn cũng đang nhận xét khi đứng ở vị trí của các Culé đấy :)).

À, đối với đội nào thì mình ko dám chắc còn với Barca thì mình thấy từ khi có King Pep và King Messi thì chưa bao giờ đội bóng xứ Catalan chịu thiệt thòi, 1 nhà cầm quân thiên tài và 1 chân sút huyền thoại mà :))

suameo

Member

Mình đứng trên cương vị fan Real thiệt mà :p

Dĩ nhiên mình thích ko đá bạo lực và ăn vạ, còn việc có cách phạm lỗi riêng để không nhận thẻ thì quá tốt rồi. Nhưng việc mình đưa ra không giống thế, mình đang so sánh tính công bằng giữa việc cố tình ăn vạ và cố tình đá rắn thôi.

Đúng là Barca đang bị soi thật, nhưng nó cũng là kết quả của 1 chuỗi các trận đấu khét mùi mới xảy ra điều này.

Còn Ronaldo thì từ lâu mình chẳng thấy anh ấy cố ăn vạ nữa, hắn vẫn chạy, vẫn đua, vẫn té nhưng ko còn cảnh ôm mặt ôm chân giãy đành đạch giả vờ nữa. Khác hẳn cái thời ở MU và lúc mới qua Real. Rất đáng biểu dương.

thewall2010

Active Member

Mình đứng trên cương vị fan Real thiệt mà :p

Dĩ nhiên mình thích ko đá bạo lực và ăn vạ, còn việc có cách phạm lỗi riêng để không nhận thẻ thì quá tốt rồi. Nhưng việc mình đưa ra không giống thế, mình đang so sánh tính công bằng giữa việc cố tình ăn vạ và cố tình đá rắn thôi.

Đúng là Barca đang bị soi thật, nhưng nó cũng là kết quả của 1 chuỗi các trận đấu khét mùi mới xảy ra điều này.

Còn Ronaldo thì từ lâu mình chẳng thấy anh ấy cố ăn vạ nữa, hắn vẫn chạy, vẫn đua, vẫn té nhưng ko còn cảnh ôm mặt ôm chân giãy đành đạch giả vờ nữa. Khác hẳn cái thời ở MU và lúc mới qua Real. Rất đáng biểu dương.

bóng đá muôn hình muôn vẽ, khó có thể chê trách ngừoi này hay khen người kia.

tự cả cộng đồng sẽ phán xét họ, ae mình là người xem nên cứ xem thôi :D

Bên trên