RECEIVER NÀO XEM PHIM TƯƠNG ĐỐI TỐT

HDHQ

Chào anh em, Mình là dân mới nên có một số vấn đề cần tư vấn.
Ở nhà minh đang sử dụng bộ loa JBL Control 5 (4 loa vệ tinh), central JBL, Sub JBl Vậy thì nên sử dụng Receiver nào là hợp lý nhất (Yamaha, Denon....?). Xin các bồ chỉ giáo... Cám ơn nhiều.

Hungblack

Member
Ðề: RECEIVER NÀO XEM PHIM TƯƠNG ĐỐI TỐT

Hay hay không nó cũng phụ thuộc vào phần kinh tế mà bác định đầu tư là bao nhiêu bác ạ! Nếu chỉ để xem phim thì Yamaha là lựa chọn số 1. Denon và 1 số hãng khác xem phim nghe nhạc đều được nhưng về cách sử lí surroud thì Ya làm rất tốt.

HDHQ

Hay hay không nó cũng phụ thuộc vào phần kinh tế mà bác định đầu tư là bao nhiêu bác ạ! Nếu chỉ để xem phim thì Yamaha là lựa chọn số 1. Denon và 1 số hãng khác xem phim nghe nhạc đều được nhưng về cách sử lí surroud thì Ya làm rất tốt.

Cám ơn bác. Nhà mình đang dùng YAMAHA V559, nhưng nghe vẫn chưa thấy sướng lắm nên mình định nâng cấp receiver khác, nếu là Yamaha thì nên chọn đời nào là tối ưu nhất.

Hungblack

Member

Nếu tầm tiền vừa phải bác nên chọn mấy đời như RXV1200 đến 1700, nhiều hơn có thể chọn dòng 2xxx. RXV559 của bác là đời mới nhưng công suất cũng như phần Surr em nghe không thây hay lắm! Đấy là cảm nhận của em khi nghe nhà 1 người bạn cũng dùng 1 chú như của bác, chẳng hiểu tại sao???????
http://www.avland.co.uk/yamaha/rxv1400/index.htm

Thế Anh

Ya tuy xem phim hay thật. Nhưng nghe nói sẽ hay nhất nếu nối vào loa Ya.

Ya (Già mà ham) 3 số là hàng bình dân. Nếu mua thì mua loại 663 trở lên để có giảm mã Audio HD (Dolby True HD & DTS-HD)

Tốt nhất nếu chọn mua thì nên mua Ya 4 số đầu 2 trở lên

kosovo

Ya (Già mà ham) 3 số là hàng bình dân. Nếu mua thì mua loại 663 trở lên để có giảm mã Audio HD (Dolby True HD & DTS-HD)

Dùng xem phim thì receiver Yamaha vẫn là sự lưạ chọn số 1 vì một số kỹ thuật độc quyền cuả Yamaha. Còn loa cuả Yamaha thì chưa bao giờ tớ nghe khen là hay, ít nhất là đối với dòng gia dụng.

3 số hay 4 số thì còn phải phân biệt theo thị trường. Sing là 3 số nhưng muh bên Mỹ lại là 4 số. Nói như bác Yamaha cho thi trường Mỹ toàn 4 số cũng hay hết ah.

Cứ liệu cơm gắp mắm, hợp tuí tiền mà nghe được thì mới gọi là hay. Chứ bỏ cá đống tiền ra thì ai mua mà chả hay được, nhưng thế thì xót ruột lắm. Tớ không biết nhiều lắm về dòng loa HT này cuả JBL, nhưng bác cứ liệu receiver cân xứng với bộ loa mà mua. Bộ loa này tớ nghĩ bác cứ kiếm 1 cái receiver 2nd nào đó dùng tạm. Sau này chán thì sắm nguyên bộ khác dễ hơn. Tạm thời với bộ loa này đừng trông ngóng quá vào TrueHD hay DTS-HD

Thế Anh

Ko ai xác định mua 1 lần rồi dùng mãi cả. Giờ mua cái Recevier hợp với Speaker cũ. Sau này đẩy đc bộ Speaker cũ đi có tiền nâng cấp bộ mới thì lại vướng cái Recevier ko xứng tầm ..Đến lúc lên đc cái Recevier thì lại vướng cái Speaker ko xứng tầm tiếp.
Tốt nhất là thế này

Loa dùng lâu (5 năm hoặc hơn). Nên chọn loại loa tốt tốt xứng đáng. Nếu đang có loa rởm thì đề nghị bán đi sắm loa mới xịn cho tốt

Recevier dùng ngắn hạn ( Do CN đổi liên tục) Nên chọn loại nào 2nd đời cao nhất mà dùng. Sau này bán cũng ko sợ trượt giá nhiều. Mà cũng ko lo cái loa cũ ko tương xứng với Recevier.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenphong

Cám ơn bác. Nhà mình đang dùng YAMAHA V559, nhưng nghe vẫn chưa thấy sướng lắm nên mình định nâng cấp receiver khác, nếu là Yamaha thì nên chọn đời nào là tối ưu nhất.

Em chưa hiểu chưa thấy sướng là sao? AVR không tải nổi bộ loa của Bác: Âm trầm không ra, hay âm cao thì méo mó?

Còn nếu AVR của Bác vẫn đánh nỗi bộ loa này tức âm trầm vẫn có lực, âm trung và cao rõ ràng và tách bạch, thì Bác thử setup mức output cho từng loa lại xem, cũng như setup mức delay cho chúng. Hiệu ứng surround hay hay dỡ là do bước này quyết định nhiều lắm Bác ạ.

Hy vọng Bác sẽ mày mò cân chỉnh lại sẽ cải thiện được nó. Còn nếu bó tay luôn thì tốt nhất kiếm chỗ bán nào có AVR khác hợp với dàn loa của Bác để thử trước khi mua là chắc ăn. Chỉ có tự mình cảm nhận dàn của mình thì mới an toàn và đỡ phải mua đi đổi lại Bác ạ.

luciano

Active Member

dong 559 nay thich hop danh voi may loa con. Do do' ba'c danh voi JBL control 5 la dung bai rui. co' dieu JBL an dong dien lam.

ma ba'c tinh dau tu nhieu tien moi duoc chu?

aman

Member

neu ban o HN thi thu chay qua Hoanghai HBT nghe thu, minh thay Receiver Marantz doi 4006, 5006 la No1 ve P/P!

Thế Anh

neu ban o HN thi thu chay qua Hoanghai HBT nghe thu, minh thay Receiver Marantz doi 4006, 5006 la No1 ve P/P!

Audio Hoàng Hải đề trên Web con 5006 là
Mã:
[COLOR=black][FONT=Arial]+ 7.1 Multi channel PCm decoding for High Definition (HD) Audio from Blu-ray DiskTM or HD DVD [/FONT][/COLOR]
Giật mình tưởng con này giá hơn 600$ tí mà đã Decode được Audio HD. Vào Web tra, hóa ra ghi nhầm :-h

HDHQ

dong 559 nay thich hop danh voi may loa con. Do do' ba'c danh voi JBL control 5 la dung bai rui. co' dieu JBL an dong dien lam.

ma ba'c tinh dau tu nhieu tien moi duoc chu?

Cám ơn các bác!...
Mình định đầu tư dưới 1000 thôi dạo này gạo châu củi quế nên đầu tư in ít thôi. Phòng mình chỉ có 20m vuông thôi, bác tư vấn nên mua đời nào là tối ưu nhất.

Thế Anh

Cám ơn các bác!...
Mình định đầu tư dưới 1000 thôi dạo này gạo châu củi quế nên đầu tư in ít thôi. Phòng mình chỉ có 20m vuông thôi, bác tư vấn nên mua đời nào là tối ưu nhất.

Recevier dưới 1000$ thì thiếu gì hãng Yamaha, Denon...<:p

Denon 2309

Yamaha RXV 863

vn246357

Member

---------- Bài dưới được thêm vào lúc 06:45:08 PM ---------- Bài trên gởi vào lúc 06:44:12 PM ----------

[/URL][/IMG]

thinhkappa

Well-Known Member

ya đầu 2 trở lên có pải là 2200 2300 2400 ko bác mấy e này đánh phòng 30M vuông tốt ko ạ

vinagoh

Well-Known Member

Lại đào mộ cổ nữa roài. =))

Bên trên