[Request] Config MPC decode bằng hardware

sieucan

Active Member
- Cho hỏi làm thế nào để Config MPC decode bằng hardware
- Những card hình nào hỗ trợ.
Bạn nào biết hướng dẫn mình với:confused:

locke1602

Well-Known Member
Ðề: [Request] Config MPC decode bằng hardware

Bác Chip là bậc tiền bối cái này đó bác , mình cũng có vài bài bên Voz, để tập hợp lại rồi đưa lên cho anh em.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip là bậc tiền bối cái này đó bác , mình cũng có vài bài bên Voz, để tập hợp lại rồi đưa lên cho anh em.

Ây da, tớ chỉ khai thác CPU thôi, còn VGA chỉ đóng vai trò shader chứ chưa tham gia vào decode, chính bạn mới là người đưa ra phương án hardware decode đó chớ :-bd

HD 1080p

Chỉ có CPU giải mã phim HD,Vga không giải mã.Vì vậy các bro đừng mất công nữa.Cài phần mềm CCCP là xem đẹp nhất.

sieucan

Active Member

Làm phiền bạn locke1602 quá. Thanks

locke1602

Well-Known Member

Chỉ có CPU giải mã phim HD,Vga không giải mã.Vì vậy các bro đừng mất công nữa.Cài phần mềm CCCP là xem đẹp nhất.

Dạ đúng rồi bác, tụi em mất công tìm cách để giảm tải cho CPU khi coi HD thôi, còn cái nào giải mã em cũng chẳng biết. Miễn sao em coi 1080p bitrate hạng nặng mà không giật là ok. Bác cứ cài cái CCCP xong vác vài film 1080p của Eureka về xem là bác biết ngay ấy mà, nhưng chắc bác cũng không cần quan tâm đâu, em xem phim của nhóm đẹp nhất Septic chẳng bao giờ em mất công hết. 8-|

HDViet.Com

Phim của Eureka encode với cách thức dxva nên có thể dùng VGA giải mã được(ATI: 2XXX, 3XXX series , nVidia: 8XXX, 9XXX series). Lúc đó CPU sẽ hoạt động rất ít(tầm <10%) còn VGA ngược lại(tầm 40-60% tùy phim)

Bác HD 1080p nên tìm hiểu kĩ trước khi post bài trả lời người khác :)

HD 1080p

Phim của Eureka encode với cách thức dxva nên có thể dùng VGA giải mã được(ATI: 2XXX, 3XXX series , nVidia: 8XXX, 9XXX series). Lúc đó CPU sẽ hoạt động rất ít(tầm <10%) còn VGA ngược lại(tầm 40-60% tùy phim)

Bác HD 1080p nên tìm hiểu kĩ trước khi post bài trả lời người khác :)

Vậy có bro nào config được chưa ?hay là chỉ nghe nói như ở trên :cool:

HDViet.Com

Vậy có bro nào config được chưa ?hay là chỉ nghe nói như ở trên

Cách thức, phuơng pháp tớ nắm vững cả, thậm chí encode từ 1080i-->1080p dxva như cơm bữa. Nhưng nghẹt nỗi tớ đang dùng laptop, ko có VGA rời để test nên ko dám viết hướng dẫn múa rìu qua mắt thợ. Cái này nhường lại cho bác locke vậy :(

HD 1080p

Cách thức, phuơng pháp tớ nắm vững cả, thậm chí encode từ 1080i-->1080p dxva như cơm bữa. Nhưng nghẹt nỗi tớ đang dùng laptop, ko có VGA rời để test nên ko dám viết hướng dẫn múa rìu qua mắt thợ. Cái này nhường lại cho bác locke vậy :(

Bro làm gì mà phải encode từ 1080i-->1080p dxva vậy,film có sẵn 1080p,cả trăm film mới có 1 film 1080i.Tôi thì thấy người ta encode 1080i xuống 720p,không ai làm cái việc trái khèo up-scale như của bro cả,làm thế chất lượng còn thua cả 1080i gốc,đấy là chưa nói đến việc bro không có kỹ thuật encode thì sau khi encode còn xấu nữa.Encode mất từ 1,5 đến 2 ngày,film 1080i thì đếm trên đầu ngón tay,vậy mà bro bảo encode như cơm bữa,nghe đã thấy là nói phét rồi :cool:

HDViet.Com

Bro làm gì mà phải encode từ 1080i-->1080p dxva vậy,film có sẵn 1080p,cả trăm film mới có 1 film 1080i

Tớ ko encode phim, mà là music video :D. Khi download 1 file 1080i về tớ đề encode ra bản 1080p để giữ lại xem và bản 720p thì upload lên bit-hdtv để kiếm point. Bác ko tin thì link đây: http://www.bit-hdtv.com/details.php?id=16773

Tôi thì thấy người ta encode 1080i xuống 720p,không ai làm cái việc trái khèo up-scale như của bro cả,làm thế chất lượng còn thua cả 1080i gốc

Encode 1080i-->1080p chẳng phải là upscale đâu bro ạ. File 1080i có bitrate rất cao(17 Mbit/s), sau khi khử răng cưa, encode bằng x264 và chọn bitrate thích hợp(8-10 Mbit/s) bác sẽ có một file 1080p ngon lành cành đào(đuơng nhiên còn phụ thuộc trình của bác nữa)

đấy là chưa nói đến việc bro không có kỹ thuật encode thì sau khi encode còn xấu nữa

Kỹ thuật cao siêu như ESiR, CtrlHD thì ko dám. Nhưng hơn 5 năm làm encoder cho các subteam tớ dám khẳng định mình chẳng phải tay mơ về cái khoản này :D

vậy mà bro bảo encode như cơm bữa,nghe đã thấy là nói phét rồi

Nhắc lại tớ encode chủ yếu là Music video, phim thì làm gì có source mà encode(một cái source 1080i movie đã hơn 20 GB--->down làm gì nổi). Và tớ chân thành nói bác một câu: "thế giới này còn rộng lắm" :)

locke1602

Well-Known Member

Da, em không có ý kiến với bác HD 1080p, còn bác CK nói thế không có ý là bác ấy chuyên đi up-scale phim HD, cái đã có sẵn đầy ra đó, ai mà quần quật "tự sướng" như thế làm gì, bác ấy chỉ muốn nói bác ấy biết các kỹ thuật encode. Bro chưa biết nhiều về người khác mà phán nói phét dễ làm mất lòng anh em lắm. Mong bro để ý.
Thôi anh em đi vào vấn đề chính đi. Còn mấy cái này qua box thảo luận mà nói ha, để khỏi làm loãng chủ để của bác chủ toppic.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

OK, tớ sẽ theo sát cái thread này, chỉ giữ lại những bình luận mang tính xây dựng và có ích cho việc phổ biến kiến thức.

Các bạn có thể thắc mắc và nhận xét, nhưng không nên phán xét về người khác.

Best regards.

HD 1080p

Nhắc lại tớ encode chủ yếu là Music video, phim thì làm gì có source mà encode(một cái source 1080i movie đã hơn 20 GB--->down làm gì nổi). Và tớ chân thành nói bác một câu: "thế giới này còn rộng lắm" :)

Sorry bro vì có hiểu nhầm,bro có viết một bài hướng dẫn về encode HD được không?

sieucan

Active Member

http://www.parkoz.com/zboard/view.p...=off&select_arrange=headnum&desc=asc&no=23096

Có chút manh mối . Tuyển gấp thông dịch viên tiếng hàn:((

Play 1080p với 2% CPU card man hình 8600gt

What operating systems are supported by PureVideo HD technology?
The 32-bit versions of our ForceWare drivers for Windows XP and Windows Vista™ feature PureVideo HD. Please note that support of the PureVideo HD technology for the GeForce 8500 and GeForce 8600 GPUs will be limited to Windows Vista at launch. Support of the PureVideo HD technology for these GPUs under Windows XP will be added in upcoming ForceWare driver updates around the June 2007 timeframe . PureVideo HD support is not currently available for 64-bit operating systems.

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

http://www.parkoz.com/zboard/view.p...=off&select_arrange=headnum&desc=asc&no=23096

Có chút manh mối . Tuyển gấp thông dịch viên tiếng hàn:((

Play 1080p với 2% CPU card man hình 8600gt

Ai cho rằng ko decode bằng GPU không được thì vào đây xem qua
http://www.tomshardware.com/reviews/avivo-purevideo-hd,1622-11.html

Ironically, folks with older CPUs will probably run Windows XP in the meantime, and in that case the Radeon X1900/HD 2900 and Geforce 8800 GTX will produce more effective video acceleration. But I'm not going to advise owners of old platforms to get a high-end graphics card. If you have an older single-core CPU and want to watch HD DVD/Blu-ray disks, your best bet is to wait until Nvidia enables 8500/8600 decode acceleration in Windows XP.
Không thấy nó nhắc đến HDrip, nghi rằng cái này bọn nó test trên HD nguyên gốc.

Bên trên