[REVIEW] Bộ 3 tản nhiệt chất ngất giá dưới 1 triệu cho AMD Ryzen 7

keep9

Member
Với việc test các cấu hình Ryzen đã có quá nhiều trên mạng thì nay mình sẽ chuyển sang test hiệu năng các quạt tản nhiệt cho Ryzen, mình lần này sẽ dùng Ryzen 7 1700, bản này có đi kèm 1 tản stock, tản stock này thì mình sẽ không test vì ai mua rồi thì cũng có, mọi người so với tản đang dùng với những sản phẩm mình sắp test là ổn, ngoài ra thì cái tản stock này các bạn cũng phải mang theo để được bảo hành khi CPU hư hỏng nên tốt nhất các bạn cứ giữ cho kỹ.

3 đại điện lần này là 3 tản khí giá dưới 1.000.000 :
  • Thermalright True Spirit 140 Direct : 990,000
  • Thermalright True Spirit 120M BW Rev.A : 700,000
  • DeepCool Gammaxx 400 : 550,000
Đây đều là những sản phẩm có tích hợp clip cho AM4 đầu tiên và giá thì dàn đều từ thấp tới cao phù hợp với nhu cầu của mọi người

I - Sơ qua về 3 mẫu tản nhiệt :

Thermalright True Spirit 140 Direct to cao nhất trong 3 em tản với quạt 140mm, 5 heatpipe, dòng tản mới nhất của Thermalright với các ống heatpipe tiếp xúc trực tiếp vào CPU. Khuyến khích dùng cho các CPU xài 200w điện.

Thermalright True Spirit 120M BW Rev.A : nhỏ nhắn xinh xắn hơn với quạt 12mm, dùng tốt với các case trên thị trường, con direct 14 trên thì tổng chiều cao của tản là tầm 164mm nên khá kén cáe dùng cho sản phẩm. Dùng cho mấy con CPU tầm 160w

DeepCool Gammaxx 400 : đáng lẽ mình chọn con ID cooling mà hết hàng nên không mua được, con best phân khúc này mình vẫn chọn con SE-214X. Sản phẩm với 4 ống heatpipe và tiếp xúc trực tiêp với CPU như dòng direct touch của thermalright, bên kia thì để thô thô, còn bên đây làm phẳng luôn bền mặt heatpipe.Công suất đề nghị cho CPU dùng tản này không thấy web đề cập đến.

II - Hiệu năng sản phẩm :

Như đầu bài đã nói mình sẽ dùng CPU là Ryzen 7 1700 mình sẽ test 2 mức là chạy full tải và OC lên 3.8 full tải.

Idle : chạy không tải, mình chỉ làm các công việc nhẹ như kéo web, nghe nhạc thì nhiệt độ giữa 3 sản phẩm này không khác nhau lắm. Nhiệt độ của CPU là 31.88.

Full load không OC :

Thermalright True Spirit 140 Direct : 45.75 độ

Thermalright True Spirit 120M BW Rev.A : 46.75 độ

DeepCool Gammaxx 400 : 40.5 độ

Full load CPU ở xung nhịp bình thường thì với 2 anh em nhà thermalright thì mình thấy cũng bình thường, với kích thước quạt 120 với 140 thì nhiệt độ chênh nhau 1 độ, chỉ với em deepcool thì nhiệt độ của CPU chỉ còn 40.5 đây là điều mình khá bất ngờ, sau khi xem kỹ lại thì mình nhận ra là quạt của con tản gamemax này gần như toàn bộ là full load lượng gió ra nhiều hơn so với bên themalright rất nhiều, mát hơn nhưng đổi lại thì tiếng ồn cũng cao hơn, do mình để auto cho tốc độ quạt nên mình cũng không tùy chỉnh quạt bằng tay làm rối các kết quả, các bạn có thể tự về điều chỉnh mình tin chắc 2 sản phẩm thermalright sẽ có hiệu năng tốt hơn bài test này.

Full load OC @3.8Ghz :

Thermalright True Spirit 140 Direct : 53 độ

Thermalright True Spirit 120M BW Rev.A : 56 độ

DeepCool Gammaxx 400 : 48.37 độ

Nhiệt độ tăng lên gần 10 độ so với bài test trước, qua đây các bạn cũng thấy được phần nào để đánh đổi hiệu năng của sản phẩm thì lượng nhiệt phát sinh cũng khá lớn, đây là 3 đại điện khá hot trên thị trường bây giờ với khả năng tản nhiệt tốt với từng phân khúc giá. Kết quả lần này ở đợt OC cũng giống như không OC, tản deepcool GAMEMAX đều dẫn đầu với mức tản nhiệt khá tốt, riêng về phần quạt thì mình thấy có vấn đề vì mình tải hay không tải hình như con tản cũng chỉ quay 1 tốc độ nên mình nghĩ đây là max speed.

III - Tổng kết :

Với 550.000 bạn đã có ngay 1 tản deepcool với khả năng tản nhiệt mình cho là khá ổn, với mức tiền cao hơn mình nghĩ vẫn có lý do để mua các sản phẩm như true 120 hay 140 với lượng gió ra nhẹ nhưng vẫn bảo đảm được nhiệt độ làm mát của CPU, giúp bạn có 1 không gian làm việc yên ắng chứ không xôi thịt như của sản phẩm GM400. Với 3 sản phẩm này mình tin các bạn đã có thể tự tin OC sản phẩm CPU Ryzen của mình đang rất hot trong thời gian gần đây, việc ép xung sẽ giúp các bạn tận đụng hết khả năng của CPU, lên được bao nhiêu xài bấy nhiêu, tất cả đều sẽ tốt cho hiệu năng của toàn hệ thống chứ cũng không ảnh hưởng gì lắm tới tuổi thọ. 3 sản phẩm đều đến từ những hãng nổi tiếng và hiệu năng mình cũng đã test giúp các bạn qua bài review, hy vọng các bạn có thể chọn được sản phẩm ưng ý cho hệ thống Ryzen của mình.
Nguồn: HeoPC

Bên trên