Review Pioneer Amplifier Integrated A-20 mới về Việt Nam

Đọc topic của bác Angus_Bert giới thiệu Ampli Integrated Elite A-20 (phiên bản xuất thị trường USA có thêm chữ Elite), tiện shop mới nhập về mấy model ampli tích hợp do Pioneer Việt Nam phân phối mình làm quả review em A-20 cho hoành tráng :))

Phiên bản xuất thị trường châu Á không có chữ Elite các bác nhé :D

Thủ tục xã giao ban đầu vẫn là màn ra mắt cái vỏ thùng và khui tem em nó, vỏ thùng carton được đóng gói khá chắc chắn và vẫn mang màu trắng, chữ đen như truyền thống của họ nhà Pi, xoay cho em nó vài tư thế và nháy máy lia lịa:

Cầm dao roẹt roẹt cái băng keo niêm phong, khẽ nhẹ nhàng nhấc em nó ra nguyên áo xống:

Lột áo em ra tiếp tục xoay mấy vòng hết mặt trước lại mặt sau và lại nháy máy:

Ấn tượng đầu tiên là vỏ máy khá chắc chắn, mặt nhôm phay dày dặn khá sang trọng đẳng cấp. Các núm xoay và các nút chức năng trên mặt máy được bố trí khá hài hòa và đầy đủ theo thứ tự từ trái qua phải: Bass, treble, balance (ba núm nhỏ bằng nhau), núm volume khá to, thử vặn thấy khá êm và chặt tay & cuối cùng là núm Input selector. Các nút chức năng như chọn speaker A, B; nút loudness, direct đúng chuẩn một ampli stereo, ngoài ra trên mặt máy còn bố trí cổng cắm tai nghe tiện dụng. Theo đánh giá chủ quan của mình thì em A-20 này đáng được điểm + cho phần design :D

mặt sau em nó thế này:

Zoom cận cảnh mặt sau nhìn cho rõ hơn:

Wow, A-20 còn được trang bị cả cổng phono nữa mới oai, cho dù chỉ là chuẩn MM nhưng phần nào đã nói lên ý đồ của nhà sản xuất là muốn phát triển sản phẩm theo định hướng đa dạng hóa công năng và đối tượng sử dụng.
Một điểm khác biệt là cổng nguồn của ampli sử dụng cổng số 8 thay vì cổng 3 chân truyền thống. Cọc đấu loa sử dụng được jack bắp chuối hoặc càng cua cũng như đấu dây thẳng và có thể cắm được 2 cặp loa theo lựa chọn: speaker A hoặc speaker B cũng như sử dụng cả 2 để đấu biwire.

So sánh với con power Rotel RB-1552 thì A-20 chỉ mỏng hơn chút và có chiều sâu còn nhỉnh hơn:

Trong bài thử nghiệm lần này, mình sử dụng 2 CDP làm nguồn phát để có đánh giá khả năng phối ghép nhiều trường phái âm thanh khác nhau cho A-20.

Với công suất lý thuyết của A-20 vào khoảng 50W/ch thì cặp loa đầu tiên được mang ra thử là Monitor Audio RX2 có vẻ vừa sức:

Tiến hành đấu nối dây dợ loại phổ thông:

Em A-20 sau khi bật nút power các đèn led chỉ trạng thái và chế độ lựa chọn show lên khá bắt mắt:

Tổng thể cả hệ thống phối ghép cho bài test 1 nó như thế này:

Mình dùng nguồn phát Wadia 830 trước cho nó đa năng :D

Đĩa nhạc đầu tiên mang ra chạy mình chọn The TBM Sounds với bản bản Midnight Sugar quen thuộc. Chọn đĩa này có vẻ như mình muốn chơi khó em A-20, nhưng cứ thử chờ xem sao :D

Trước khi cho chạy thử ampli này, đại diện của hãng cũng đã nói rằng bác đừng nhìn vào thông số công suất mà hãy cho em nó trải nghiệm thực tế với những cặp loa khác nhau từ dễ cho đến khoai. Quả thật gì mình hình dung trước đó đang được dần tái tạo lại qua những gì cặp RX2 đang thể hiện, mặc dù dải trầm chưa thể đáp ứng được kỳ vọng vì đó là đòi hỏi quá sức đối với cặp phối ghép khi chơi CD này, nhưng dải trung thì cảm nhận đầu tiên là khá tốt, và tiếng piano vẫn thánh thót ngân vang mà không hề có cảm giác đuối công suất.

Tiếp tục đĩa CD thứ hai tập trung vào thể hiện thế mạnh của phối ghép này là phần trung âm, mình chọn High Endition Volume 11. Chất âm lần này của A-20 nghe gần giống với em Creek Evo mà mình đã từng ghép với RX2...

Và lúc này mình cũng tranh thủ vừa mum vừa thưởng thức hết đĩa nhạc rồi sẽ báo cáo các bác tiếp :D

Ðề: Review Pioneer Amplifier Integrated A-20 mới về Việt Nam

Như thường lệ mình đăng kí mod 1 post để dành chỗ cho bài sau :D

ngdhieu

Well-Known Member

Wow, A-20 còn được trang bị cả cổng phono nữa mới oai, cho dù chỉ là chuẩn MM nhưng phần nào đã nói lên ý đồ của nhà sản xuất là muốn phát triển sản phẩm theo định hướng đa dạng hóa công năng và đối tượng sử dụng.

Em chưa thấy con Amp Nhật (thương hiệu Nhật) nào không có cổng Phono cả bác ạ. Cho nên cổng Phono trên Amp Nhật có thể coi là cái buộc phải có, chẳng nói lên điều gì.

lan806

Well-Known Member
Điểm trừ cho em này là dây nguồn, nhìn cứ như dùng cho đài cassete

Em vẫn đang mong chờ review của bác. Em đang quan tâm con này, nếu ok chắc làm 1 em về cho bố già nghe nhạc sến :D

Đang muốn chơi thêm 2ch. Chờ view của chủ thớt để hạ đao, hiện mazatal 7004 đang trong tầm gắm. AK30 ghép với loa nào nghe nhạc thì hợp và giá em nó khoảng bao nhiêu? cho mình giá vào inbox nhé. Trưa mai qua chỗ chủ thớt nghe thửđược không nhỉ?

Ðề: Re: Review Pioneer Amplifier Integrated A-20 mới về Việt Nam

Điểm trừ cho em này là dây nguồn, nhìn cứ như dùng cho đài cassete

Dây nguồn và đầu jack cắm giống con DVD anh à! :))

Đúng là nhược điểm chung của các hãng không chú trọng vào dây nguồn cho phân khúc này, Denon 510AE cũng không thiết kế ổ cắm nguồn 3 chấu mà hàn tịt vào máy bằng một dây nguồn cỏ same same :D

Sáng nay mình ngồi nguyên cả buổi cùng với một bác trên diễn đàn này test hết đĩa này đến đĩa khác tả phế lù. Nhìn chung phối ghép trên đáp ứng được đa thể loại nhạc đặc biệt có ưu thế về dòng nhạc trữ tình, tạm thời đưa ra kết luận A-20 tốt hơn Marantz PM5004 ở dải trầm và tốt hơn Denon 510AE ở dải trung.

ngc_luu

Well-Known Member

Hay quá, rổ rá thế nào hả bác?
Bác làm thêm con A50 đi, cho anh em mở rộng tầm mắt

luuducnam

Member

Cho mọi người biết cái giá đi bác,đang mong e này bữa giờ,hôm nay có review ^^!

HD1080

Con này liệu nghe nhạc có hơn Pi 920-K của em không bác Hoàng?

Lemithful

Active Member

bác cho em giá tốt vào inbox nhé chờ rw của bác vs cận tết lên bác nghe thử múc lun đổi gió qua pi đời mới xem thế nào pi 7800II nhà củ quá rồi!

toansong

e đã nghe e này hót, thấy có vẻ tình cảm và mềm mại không kém phần chi tiết đúng chất vốn có của Pioneer. về giá thì khá mềm e nghĩ sẽ là đối thủ nặng ký với PMA510.

Sao lâu thế nhỉ? Em vẫn chờ full review về em này. Bác chủ cố gắng nhé. Cảm ơn bác nhiều :D

pnisoft

Bác chủ cho em thông tin con này thì đi kem cặp loa nào là okie nhất và cả cái giá luôn được thì em rinh về nghe thử

vitieubaoz

Member

nhìn đẹp thật ko biết nội công em nó thế nào

Bên trên