Review: Schiit Gungnir Multibit - “Cây thương của thần Odin” trong giới DAC

trung224

Well-Known Member
@happythanh : Theo em thấy với con PS Audio Direcstream này vẫn cần pre. Không như con Perfectwave cũ có output lớn hơn thông thường (trên 4V với balanced và trên 2V với RCA) thì Direcstream có output (3V với balanced và 1.4V với RCA) nhỏ hơn mức chuẩn (4V balanced, 2V RCA), chưa kể còn suy hao do dây dẫn nữa thì sẽ khó để drive mọi power amp cho tốt được. Thật ra cũng sẽ có power amp làm việc được với cái output đó nhưng sẽ rất random, không chắc chắn.

Chỉnh sửa lần cuối:

happythanh

Active Member
tks bác Trung, vấn đề là nếu đấu thẳng từ DAC ra Power Amp thì chất lượng âm thanh có giảm đi không bác, hoặc có thua kém gì so với dùng thêm pre-amp không bác.

trung224

Well-Known Member
Đấu trực tiếp từ DAC sang Power Amp so với đấu qua Pre-Amp là một sự đánh đổi và rất tùy thuộc vào bối cảnh phối ghép để quyết định xem cái nào tốt hơn, chứ không có phương án chung cho mọi trường hợp.
Nói về mặt yếu của Pre trước, thêm một linh kiện là tín hiệu bị méo đi và nhiễu đi một chút. Em lấy ví dụ của em, em dùng Schiit Valhalla 2 làm pre từ Gungnir MB sang loa LSR305s so với đầu trực tiếp từ Gungnir MB. Schiit Valhalla 2 có thông số không tệ tí nào nếu so với pre đèn, độ méo hài cao nhất là 0,02% trên toàn miền 20-20000Hz, SNR lớn hơn 98dB. Dĩ nhiên ko thể so với pre đèn của McIntosh, Luxman, Eternal Arts hay Audio Research được nhưng em ko tin nó kém hơn quá nhiều về khoản "tiếng sạch". Ví dụ con Pre khá nổi của Luxman là CL-38U có độ méo hài cao nhất là 0.06% trên miền 20-20000Hz với SNR 100dB. Dù có SNR 98dB nhưng khi so với nối trực tiếp thì âm thanh của dàn qua Val 2 làm pre vẫn bị mất một chút chi tiết và độ động micro (micro dynamic) (đặc biệt là ở bass) mỗi khi nghe những đoạn giao hưởng hoành tráng với sự kết hợp của nhiều nhạc cụ.

Mặt mạnh, thêm pre vào thường làm tiếng dày và làm độ động macro (macrodynamic) tốt hơn. Nếu dùng pre passive hoặc pre từ source thì theo em thấy tiếng bị mỏng, nông dù chi tiết hơn một chút. Âm trường khi thêm Pre thường có center mạnh, âm hình tập trung hơn so với nối trực tiếp source vào power amp, điều này giúp cho cảm giác giông sân khấu thật hơn. Dĩ nhiên các điểm mạnh này lộ rõ nhất với Power Amp class AB bán dẫn hoặc class D, còn không thể hiện rõ lắm nếu power của bác là class A hoặc tube tiếng sạch. Và hầu như không thay đổi được gì nếu power class A hoặc tube amp bị colored nặng (kiểu mấy power của luxman hay McIntosh cổ). Dĩ nhiên đây là xét trong trường hợp không có impedance mismatch giữa DAC với Power Amp

canon30

Bác Trung cho em hỏi
Em hay nghe nhạc từ pc nhạc mp3 v. v cắm jack 3mm qua recv >>loa . Nay có người bạn cho cái dac ub2 vậy có nên xài với pc em hay nghe được không. Âm thanh có cải thiện không, và em phải mua thêm gì khi nối với. PC ạ
Em cũng có cái apple tv và 1 cái chorome audio vậy 2 cái này kết nối với dac đó dược không bác
Cảm ơn bác nhiều

trung224

Well-Known Member
@canon30 : Với trường hợp PC, bác chỉ cần mua 1 cái dây USB, nối nó với máy tính. Mua thêm 1 cặp dây RCA nối DAC với recv là đủ. Trong phần sound của windows chọn cái DAC làm default device là xong. Âm thanh cải thiện hay không em nghĩ bác cứ nghe là biết mà, đằng nào thì cái DAC đó bạn bác cũng cho bác chứ bác có mất tiền gì đâu :D
Với Apple TV và chrome audio thì em ko dùng hai thứ đó nên không biết

happythanh

Active Member
kiến thức bác thật uyên thâm, vậy theo bác nếu mình dùng power đèn thì có thể ko cần pre đúng không bác, vấn đề còn lại là ở impedance giữa DAC và power thôi hả bác

Frey

Active Member
@happythanh : Theo em thấy với con PS Audio Direcstream này vẫn cần pre. Không như con Perfectwave cũ có output lớn hơn thông thường (trên 4V với balanced và trên 2V với RCA) thì Direcstream có output (3V với balanced và 1.4V với RCA) nhỏ hơn mức chuẩn (4V balanced, 2V RCA), chưa kể còn suy hao do dây dẫn nữa thì sẽ khó để drive mọi power amp cho tốt được. Thật ra cũng sẽ có power amp làm việc được với cái output đó nhưng sẽ rất random, không chắc chắn.

E chưa thử PS Directstream nhưng đợt trước có bác vác PS Perfectwave MKII đến giao lưu trên bộ của em thì có pre tiếng vững hơn, các chi tiết tách bạch & nổi khối hơn. Trong khi tại nhà bác ý nếu pre dưới $3k nghe ko hay = đánh thẳng MKII vào pow.
PS: PS Perfectwave của bác đó tẩm thuốc gần như toàn bộ nên e cho rằng đây là MKIII chứ k còn MKII nữa

Sinbad

E chưa thử PS Directstream nhưng đợt trước có bác vác PS Perfectwave MKII đến giao lưu trên bộ của em thì có pre tiếng vững hơn, các chi tiết tách bạch & nổi khối hơn. Trong khi tại nhà bác ý nếu pre dưới $3k nghe ko hay = đánh thẳng MKII vào pow.
PS: PS Perfectwave của bác đó tẩm thuốc gần như toàn bộ nên e cho rằng đây là MKIII chứ k còn MKII nữa
@Frey: Pre của bác là pre gì vậy ?

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@happythanh : Dùng Power đèn có công suất lớn (cỡ 75W/channel) trong phòng vừa phải thì em nghĩ có thể không cần Pre. Vì cái điểm lợi nhất của Pre ngoài chuyện đảm bảo impedance matching thì về mặt chủ quan người ta dùng Pre để nghe bộ dàn luôn cho tiếng có lực, chi tiết luôn nổi khối "holographic" đặc biệt là khi bật ở âm lượng nhỏ hoặc vừa phải. Trong khi thằng đèn có điểm rất hay là dù âm lượng có nhỏ thì tiếng vẫn đầy đặn và vững (ít nhất là ở mid và treble). Dĩ nhiên là nếu phòng bác quá to hoặc loa kém nhạy thì vẫn nên có Pre

@Frey: Perfectwave có output voltage lớn hơn rất nhiều so với Direcstream bác à (Direcstream ra có 1.3V còn Perfectwave tận 2.4V). Perfectwave hay một số DAC có output lớn hơn như kiểu Gustard X20 (2.9V) thì theo em thấy không phải vấn đề gì lắm khi nối trực tiếp với Power, dĩ nhiên nếu có Pre ngon thật xịn thì cũng sẽ có hay hơn.

toDie4

Member
Mình chờ đợi một bài review của bạn trung khi so sánh gummy với DAC19 hoặc NOS19 của agd

Lucky_man

Member
@happythanh : Dùng Power đèn có công suất lớn (cỡ 75W/channel) trong phòng vừa phải thì em nghĩ có thể không cần Pre. Vì cái điểm lợi nhất của Pre ngoài chuyện đảm bảo impedance matching thì về mặt chủ quan người ta dùng Pre để nghe bộ dàn luôn cho tiếng có lực, chi tiết luôn nổi khối "holographic" đặc biệt là khi bật ở âm lượng nhỏ hoặc vừa phải. Trong khi thằng đèn có điểm rất hay là dù âm lượng có nhỏ thì tiếng vẫn đầy đặn và vững (ít nhất là ở mid và treble). Dĩ nhiên là nếu phòng bác quá to hoặc loa kém nhạy thì vẫn nên có Pre

@Frey: Perfectwave có output voltage lớn hơn rất nhiều so với Direcstream bác à (Direcstream ra có 1.3V còn Perfectwave tận 2.4V). Perfectwave hay một số DAC có output lớn hơn như kiểu Gustard X20 (2.9V) thì theo em thấy không phải vấn đề gì lắm khi nối trực tiếp với Power, dĩ nhiên nếu có Pre ngon thật xịn thì cũng sẽ có hay hơn.

Chào bác Trung. Mình lại cần tư vấn của bác đây.

Bộ nghe nhạc của mình hiện nay gồm: Pioneer N50 --> Dac Yggdrasil --> Amp Musical Fidelity M6si --> Loa Kef R700.
Mình chủ yếu nghe nhạc VN hải ngoại.

Giờ mình muốn tiếng dày, ấm và ngọt hơn một chút thì liệu Preamp Schiit Freya có làm được việc đó không? Bác có nhận xét gì về cục preamp này không?

Cảm ơn bác trước.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Bác kiếm con DAC chạy TDA1541 nghe là ổn, ấm áp ngọt ngào cho nghe hát. Nhạc Việt cũng làm gì có hires đâu.

trung224

Well-Known Member
Em chưa nghe con Freya (đang có ý định mua nhưng phải đợi thời gian nữa) nhưng với kinh nghiệm của em về đồ tube của Schiit cũng như quan đánh giá trên mạng thì có lẽ con Freya sẽ ko giải quyết được yêu cầu của bác. Chất âm đồ đèn của Schiit có dạng như kiểu đèn của Audio Research hiện đại, thiên về tốc độ, chi tiết, holographic của âm thanh chứ ko nghiêng về nhánh chất âm kiểu dầy ấm ngọt ngào đâu. Nếu bác muốn mua rề thì thử conrad johnson xem.

Lucky_man

Member
Bác kiếm con DAC chạy TDA1541 nghe là ổn, ấm áp ngọt ngào cho nghe hát. Nhạc Việt cũng làm gì có hires đâu.

Em chưa nghe con Freya (đang có ý định mua nhưng phải đợi thời gian nữa) nhưng với kinh nghiệm của em về đồ tube của Schiit cũng như quan đánh giá trên mạng thì có lẽ con Freya sẽ ko giải quyết được yêu cầu của bác. Chất âm đồ đèn của Schiit có dạng như kiểu đèn của Audio Research hiện đại, thiên về tốc độ, chi tiết, holographic của âm thanh chứ ko nghiêng về nhánh chất âm kiểu dầy ấm ngọt ngào đâu. Nếu bác muốn mua rề thì thử conrad johnson xem.

Cảm ơn 2 bác.
Em chỉ nghe nhạc ở âm lượng nho nhỏ, volume chưa bao giờ quá vị trí 9 giờ cả, nên muốn tiếng đầy dặn, thêm một chút bass nữa mà chưa tìm ra phương án nào tối ưu nhất. Em tiếp tục nghiên cứu thêm vậy.

trung224

Well-Known Member
@Lucky_man : Theo em bác nên đổi amp vì quyết định chất âm thì amp nhiều hơn DAC rất nhiều. Chất âm của Musical Fidelity theo em dù trầm ấm hơn so với Naim, Linn nhưng thật ra tương đối V-sharp. Nếu bác cần trầm ấm ở mid có thể để ý McIntosh, Luxman, Accuphase cho bán dẫn amp hay KRAudio, Leben, Airtight thậm chí cả Prima Luna nếu có ý chơi tube.

Lucky_man

Member
@Lucky_man : Theo em bác nên đổi amp vì quyết định chất âm thì amp nhiều hơn DAC rất nhiều. Chất âm của Musical Fidelity theo em dù trầm ấm hơn so với Naim, Linn nhưng thật ra tương đối V-sharp. Nếu bác cần trầm ấm ở mid có thể để ý McIntosh, Luxman, Accuphase cho bán dẫn amp hay KRAudio, Leben, Airtight thậm chí cả Prima Luna nếu có ý chơi tube.

Cảm ơn bác Trung.
Trước đây mình dùng Harman Kardon HK990 để kéo cặp loa đó. Tiếng tuy không trong bằng MF 6Si kia, nhưng ấm áp hơn. Không may, giờ nó toi mất rồi. Với nhu cầu của mình thì có lẽ nên mua ampli có chỉnh được tone thì phù hợp hơn. Vài tuần trước mình đã tính đến Mcintosh MA7900 nhưng thấy quá phí cho nhu cầu thực tế nên còn cân nhắc. Hơn nữa, đồ đã mang về nhà là mình sẽ không bán lại, vì vậy thấy cũng uổng cái ampli MF dùng chưa đến 1 năm kia nên mới tham khảo xem có cách nào nâng chất lượng âm lên không trước khi mua ampli mới. Đọc bài của bác chắc lại đau đầu vụ ampli nữa rồi.

lamyen2001

Well-Known Member
@trung224 : vấn đề của bác Lucky_man con ifi iTube giải quyết được ko bác ?
Ngoài ra cám ơn bác vụ con Nos11 nhé, nghe tốt lắm bác, nhưng chuyển từ X20 qua lúc đầu có chút ko quen vì tiếng quyện và ấm hơn. Hơn nữa nó nhạy với nhiễu, nghe mấy hôm cảm thấy nó hơi gắt gắt kiểm tra lại thì ra dây nguồn PC ko có mass, đổi cọng dây khác có 3 chấu và lắp thêm Tripp Lite sau cục UPS thì thấy đỡ nhiều.

sunnydtld

Well-Known Member
Bác Trung224 cho mình hỏi: Mình đang nghe nhạc từ Apple TV 4 --> Yamaha A2030--> Loa bằng HDMI. Nếu mình đấu Apple TV HDMI vô Oppo 103D -->Yamaha--> Loa thì có cải thiện gì chất âm ko bác? Cám ơn bác nhiều.

Bên trên