Samsung 40D6400 hay Sony 40NX720 ?

traicam

Well-Known Member
Lạc vào thế giới HDTV quả là chóng hết cả mặt, ko biết đâu mà chọn lựa. Cuối cùng cũng lọc đc 2 con lý tưởng trong tầm tiền. Trên Cnet đánh giá 2 con này ngang ngửa, nhưng con D6400 lại rẻ hơn nhiều so với NX720. Xin nhờ các bác tư vấn thêm nên chọn con nào trong 2 con Samsung 40D6400Sony 40NX720.

ht3x90

Ðề: Samsung 40D6400 hay Sony 40NX720 ?

tất nhiên nếu không so sánh = tiền thì NX720 rồi, nhưng nếu xài vừa đủ thì d6400 là rất ok, mình lúc trước cũng xài vừa mới đẩy đi giờ mới thấy tiếc nuối....!:^o

grassco

Active Member

tất nhiên nếu không so sánh = tiền thì NX720 rồi, nhưng nếu xài vừa đủ thì d6400 là rất ok, mình lúc trước cũng xài vừa mới đẩy đi giờ mới thấy tiếc nuối....!:^o

:D 1 fiếu cho NX720

nsh9999

Tôi cũng vừa tìm hiểu mấy dòng 40inch Led 3D và có 1 số ý kiến sau:

Không nên mua NX720 vì
- NX720 chỉ được 1 cái là thiết kế nguyên khối và trình duyệt được một số trang web - lướt web chả mấy khi các bác lướt web bằng TV đâu.
- Màn hình của NX720 được Sony chỉ là công nghệ mua lại của Samsung
- Thiết kế của NX720 không đẹp, đường viền to và không được thanh thoát cho lắm (ý kiến cá nhân)
- Tần số quét của NX720 chỉ là 200hz trong khi D6400 là 400hz
- Và 1 lý do quan trọng nhất đó là hiện tại Pico đang giảm giá 5tr đồng cho D6400.

Do đó tôi đã mang 1 em D6400 về với giá 21tr500. Nếu ai thích D6600 thì cũng chỉ cần bỏ ra 23tr500, so với 28tr500 ở các showroom khác. Thực ra D6400 chả khác gì D6600 nên chả tội gì phải mất thêm vài triệu chỉ để lướt được thêm vài trang web.

grassco

Active Member

Tôi cũng vừa tìm hiểu mấy dòng 40inch Led 3D và có 1 số ý kiến sau:

Không nên mua NX720 vì
- NX720 chỉ được 1 cái là thiết kế nguyên khối và trình duyệt được một số trang web - lướt web chả mấy khi các bác lướt web bằng TV đâu.
- Màn hình của NX720 được Sony chỉ là công nghệ mua lại của Samsung
- Thiết kế của NX720 không đẹp, đường viền to và không được thanh thoát cho lắm (ý kiến cá nhân)
- Tần số quét của NX720 chỉ là 200hz trong khi D6400 là 400hz
- Và 1 lý do quan trọng nhất đó là hiện tại Pico đang giảm giá 5tr đồng cho D6400.

Do đó tôi đã mang 1 em D6400 về với giá 21tr500. Nếu ai thích D6600 thì cũng chỉ cần bỏ ra 23tr500, so với 28tr500 ở các showroom khác. Thực ra D6400 chả khác gì D6600 nên chả tội gì phải mất thêm vài triệu chỉ để lướt được thêm vài trang web.

:;;)Bác cho em cái link nào ghi màn hình của NX720 chỉ là công nghệ mua lại của SS đi bác.
- Em đố bác nhận ra sự khác nhau giữa 200 và 400 mà bác nói đấy ạ
- Riêng em thấy thiết kế của SS thì giống "y chang" nhau, chả có gì đột fá, chỉ đc cái gì cứ mỏng mỏng và mỏng, cứ 4 cái chân như chân gà, riêng bản thân em thấy k đẹp, màu sắc lòe loẹt như cải lương (đánh giá của riêng bản thân)
- Thêm 1 lí do khác là panel của NX720 là panel của Sharp sx (made in Japan) mà riêng bản thân em đánh giá thì đồ Japan luôn tốt hơn tụi Korea, mà đằng này thì k fải Korea, sx tại VN nhé !!!.
- Và cuối cùng, cái thjết kế nguyên khối của NX720 em thấy cực đẹp.

vespa_tre

Active Member

Em đã đọc qua 1 bài viết ở đâu đó,mà trong đó nói rằng 1 số mẫu tivi của sony có đặt hàng panel của Samsung,nhưng yêu cầu của Sony rất cao,cao hơn những màn hình của SS sản xuất ra để làm những tivi SS,nên SS sản xuất riêng theo đơn đặt hàng của SN,chất lượng đạt đúng sony yêu cầu,vậy nên là nếu có chuyện sony đặt hàng SS cái màn hình thì tiêu chuẩn vẫn cao hơn những cái màn mà ss nó sản xuất ra cho sản phẩm của nó...

chien_thanhvinh

Mình cũng đã dùng SS40D6600, nói chung mọi thứ đều rất tốt, về thiết kế mình thích SS hơn, SN viền dày và thiết kế nguyên khối chẳng qua là dùng 1 tấm kính phủ toàn màn hình, đọc ổ cứng thua SS, Bạn nên lấy con SS40D6600 lướt Web, xem phim trên youtube, nghe nhạc, giá mới 22,6tr

ThanhtrangHTKT

Active Member

Em đã đọc qua 1 bài viết ở đâu đó,mà trong đó nói rằng 1 số mẫu tivi của sony có đặt hàng panel của Samsung,nhưng yêu cầu của Sony rất cao,cao hơn những màn hình của SS sản xuất ra để làm những tivi SS,nên SS sản xuất riêng theo đơn đặt hàng của SN,chất lượng đạt đúng sony yêu cầu,vậy nên là nếu có chuyện sony đặt hàng SS cái màn hình thì tiêu chuẩn vẫn cao hơn những cái màn mà ss nó sản xuất ra cho sản phẩm của nó...

Bạn nói đúng!
Dẫn chứng: panel S-PVA hình ảnh cực tốt cũng do Samsung làm nhưng các màn hình máy tính SS sản xuất lại chỉ dùng panel TN ( loại hình ảnh chất lượng thấp) cho tất cả sản phẩm của mình! còn S-PVA lại bán cho Dell ( dòng untral sharp nổi tiếng) và HP.. Samsung chắc chỉ hướng tới đối tượng tiêu dùng phổ thông và luôn có những cải tiến lặt vặt khác như hình thức, kết nối xem phim qua USB... + giá hợp lý để lôi kéo người tiêu dùng!

men0codon

Active Member

So sánh 2 model đó thì 40NX720 hơn hẳn bạn ạ , bạn có thể chọn SAMSUNG 40D6600 cũng 9/10

quangngoclilama

Chào bạn. Sau 1 thời gian ngâm cứu về dòng smart Tv mình chọn em SS40D6400. Tuy thời gian mới sử dụng có 3 tuần, nhưng cũng xin nêu một số nhận xét cá nhân:
1. Về kiểu dáng đẹp, mỏng. Màu sắc nhiều người nhận xét là lòe loẹt, nhưng theo mình thì do để tương phản màu cao thì mới vậy, còn nếu chỉnh vừa thì ok. 3D rất ngon, hôm qua mới nâng cấp FW từ 14.0 lên 15.0 thì 3D thật tuyệt. Về lướt WEB thì mình chưa thử, theo mình biết thì ko lướt WEB được, NHưng nối thử PC vào nó thì nhận ra rằng nếu có vào Net thì cũng chẳng đọc tin được, chữ nhỏ, ngồi xa, khó đọc chữ lắm, vả lại gõ chữ bằng "rờ-mu" thì quả là tra tấn. Muốn nói vậy là hiểu rằng mục đích lướt WEB là có cho vui thôi có chăng là để nghe nhạc, hay xem clip online thôi (Cái này thì 6400 cũng ok).
2. Mình mua thêm ổ cứng G3 Samsung 1.5T chép phim xem, phát trực tiếp qua cổng USB, thì thấy nó đọc hầu hết các đưôi phim và phụ đề, khỏi cần đầu HD nữa.
Nói chung , theo mình SS6400 là GOOD, tuy vẫn còn 1 số cái mà cũng hơi hiền toái như:
3- Ko có công tắc tắt nguồn cứng, mà chỉ có dạng Standby, nên thỉnh thoảng phải "rút ra-cắm vào" hơi bất tiện.
4- Không có cổng ra audio dạng Analog ( Ngoài trừ giắc tai nghe), mà chỉ có cổng quang optical out, nên kết nối với amply đời cũ không có cổng optical in rất khó khăn, phải mua thêm thiết bị trung gian. Ngoài ra cũng không có cổng VIDEO OUT nên không kết nối với các thiết bị ngoại vi khác như máy chiếu.
Giá của em nó mình mua hôm 19/11 là 20,700M+2 kính 3050- full box.
Còn nếu bạn quyết định mua em nó thì mình chia sẻ các nơi bán giá mềm nhất (Giá bây giờ thì khoảng 20.3-20.5M thôi)
Đây là một số kinh nghiệm của người đã sử dụng em nó.

traicam

Well-Known Member

Chào bạn. Sau 1 thời gian ngâm cứu về dòng smart Tv mình chọn em SS40D6400. Tuy thời gian mới sử dụng có 3 tuần, nhưng cũng xin nêu một số nhận xét cá nhân:
1. Về kiểu dáng đẹp, mỏng. Màu sắc nhiều người nhận xét là lòe loẹt, nhưng theo mình thì do để tương phản màu cao thì mới vậy, còn nếu chỉnh vừa thì ok. 3D rất ngon, hôm qua mới nâng cấp FW từ 14.0 lên 15.0 thì 3D thật tuyệt. Về lướt WEB thì mình chưa thử, theo mình biết thì ko lướt WEB được, NHưng nối thử PC vào nó thì nhận ra rằng nếu có vào Net thì cũng chẳng đọc tin được, chữ nhỏ, ngồi xa, khó đọc chữ lắm, vả lại gõ chữ bằng "rờ-mu" thì quả là tra tấn. Muốn nói vậy là hiểu rằng mục đích lướt WEB là có cho vui thôi có chăng là để nghe nhạc, hay xem clip online thôi (Cái này thì 6400 cũng ok).
2. Mình mua thêm ổ cứng G3 Samsung 1.5T chép phim xem, phát trực tiếp qua cổng USB, thì thấy nó đọc hầu hết các đưôi phim và phụ đề, khỏi cần đầu HD nữa.
Nói chung , theo mình SS6400 là GOOD, tuy vẫn còn 1 số cái mà cũng hơi hiền toái như:
3- Ko có công tắc tắt nguồn cứng, mà chỉ có dạng Standby, nên thỉnh thoảng phải "rút ra-cắm vào" hơi bất tiện.
4- Không có cổng ra audio dạng Analog ( Ngoài trừ giắc tai nghe), mà chỉ có cổng quang optical out, nên kết nối với amply đời cũ không có cổng optical in rất khó khăn, phải mua thêm thiết bị trung gian. Ngoài ra cũng không có cổng VIDEO OUT nên không kết nối với các thiết bị ngoại vi khác như máy chiếu.
Giá của em nó mình mua hôm 19/11 là 20,700M+2 kính 3050- full box.
Còn nếu bạn quyết định mua em nó thì mình chia sẻ các nơi bán giá mềm nhất (Giá bây giờ thì khoảng 20.3-20.5M thôi)
Đây là một số kinh nghiệm của người đã sử dụng em nó.

Hình như có gặp bác ở bên diễn đàn của hãng samsung? Cảm ơn bác về những thông tin hữ ích, nếu dc bác cung cấp nơi niêm yết giá mềm thì còn gì bằng.

quocthang76

Em cũng có đúng cái sự lăn tăn giữa 2 em này nhưng đã chốt hạ lấy em Sony hôm 8/12 vừa rồi .. giá lấy ở ngoài rẻ hơn Pico (sau khi đã giảm giá ) hơn 3 chai (23,3 chai)theo cá nhân em thì con Sony 40NX720 này trông sang trọng hơn em Sám sùng kể cả khi bật hay khi tắt , còn xét tính năng 3D em thấy không bằng LG (kô biết có phải Demo em down về lởm hay không ) Internet qua wifi ngon , vào được tất cả các trang nhé không giới hạn đâu tuy nhiên gõ bằng rề mốt khó chịu vô cùng ,Nhận xét của em thấy rằng em Sonny này trình diễn màu đen rất sâu , (như than đá) các cảm biến ánh sáng rất tốt , các cụ xem phim HD tắt đèn và bật đèn cho các hiệu ứng khác nhau ngay .. Nhược điểm mua về mới biết 40 inh quá bé mà em không đủ tiền chơi 46 inh

traicam

Well-Known Member

Em cũng có đúng cái sự lăn tăn giữa 2 em này nhưng đã chốt hạ lấy em Sony hôm 8/12 vừa rồi .. giá lấy ở ngoài rẻ hơn Pico (sau khi đã giảm giá ) hơn 3 chai (23,3 chai)theo cá nhân em thì con Sony 40NX720 này trông sang trọng hơn em Sám sùng kể cả khi bật hay khi tắt , còn xét tính năng 3D em thấy không bằng LG (kô biết có phải Demo em down về lởm hay không ) Internet qua wifi ngon , vào được tất cả các trang nhé không giới hạn đâu tuy nhiên gõ bằng rề mốt khó chịu vô cùng ,Nhận xét của em thấy rằng em Sonny này trình diễn màu đen rất sâu , (như than đá) các cảm biến ánh sáng rất tốt , các cụ xem phim HD tắt đèn và bật đèn cho các hiệu ứng khác nhau ngay .. Nhược điểm mua về mới biết 40 inh quá bé mà em không đủ tiền chơi 46 inh

Con này có phát đc 1080p .mkv qua usb không bác? Nó có nhận ổ cứng HDD nữa ko?

quocthang76

Lắp "ổ" 8G vào thì lên , lắp ổ 500G vào , chả thấy lên 8-X

tranhoang55

Active Member

Mình đang xài con Samsung 40' 6400. Nói chung là tuyệt vời. Video hỗ trợ rất nhiều định dạng (MKV, AVI, VOB, FLV, MPG, MP4) còn Sony thì po1tay.com.
Thiết kế samsung thì khỏi chê.
Còn kết nối ổ cứng. Mình đang xài 3 ổ, 320 gb, 500gb, và 1t5. tất cả đều good.
1 phiếu cho Samsung!!!!!!!!!!!!!

traicam

Well-Known Member

ổ 500G của bác là ổ di động hay ổ gắn trong (có dùng thêm dock hay hdd box). Vì nhiều người cho biết ổ di động 2.5'' ko dùng nguồn riêng nên ko đủ điện năng cung cấp cho ổ vì thế Tivi ko nhận dc.

quocanhx

các bác ơi e đang phân vân giữa 3 dòng của samsung 6000 , 64000 , 6600 có khác nhau nhiều không thế . e thấy nó cũng vậy mà giá chênh lệch cả 3tr . tính lấy e 40d6000 được ko các bác . thấy bác bên mykim.vn bán 17tr2 , bên đó bán hàng được ko các bác . chờ các bác review e cái gần tết làm cái về cho nhà coi :D

kienbup23

nếu xét về chất lượng hình ảnh thì nx720 hơn so với d6600. còn về tính năng thì ss đa dạng hơn sn bác nhé.

quangngoclilama

Bạn chắc đang muốn lựa chọn giữ SS và SN, Theo mình, nếu chọn để làm trang trí cho phòng khách thì SN, nếu để xem hình ảnh thì SS- Khách đến chơi nhìn thấy SN thì ai cũng nghĩ là "OAI" ( Mấy ai đến nhà chơi lại tập trung xem TV)- Vì SN là thương hiệu, còn SS cũng là hàng KOREA, làm sao bằng hàng JAPAN được- Tâm lý đám đông mà!...Mình mua cho người khác nhìn đấy chứ.
Nhưng chất SS thì tuyệt thật, Hồi xưa nhà mình sử dụng 2 em CRT: cả SS và SN, em SN là loại đứng đầu lúc đó ( 2158KV), năm 1997 mình mua tương đương 1.2 cây đấy, đến giờ vẫn xem tốt. Dùng 2 em nên dễ so sánh: -SN quá đơn điệu. Ví dụ SS thì ko có tín hiệu thì màn hình xanh và tắt âm thanh, còn SN thì cứ ồ..ố.., Thế là lúc chuyển đời sang Smart TV mình tìm hiểu và mua SS.
Mình cũng tìm hiểu khá kỹ trước lúc lấy em 40d6400. Dĩ nhiên càng to, càng cao -> nhiều tiền. Theo mình biết thì 6400>6000 là cái chức năng 2D-3D. Tuy không nổi lắm nhưng cũng được. 6600>6400 cái lướt WEB và tích hợp sẵn cái USB WIFI. Cái USB này thì phải mua thêm giá (của hãng)khoảng 1.3M (Cái này cư dân mạng đang hướng dẫn dùng 1 số loại khác thay vào, giá mềm hơn (Khoảng 300k)- Mình chưa thử ( bạn nào thử rồi bảo anh em khác với nhé). Cũng như mình đã nói , nếu chủ yếu xem tin ( Như mình), thì xem trên TV không ổn, vì ở xa đọc chữ không rõ, cứ căng hết cả mắt mới bập bõm, chán lắm. Mỗi đời em này chênh giá nhau khoảng 2M.
Đấy là vài dòng tâm sự cho bạn đang lưỡng lự chon em nó ( Mình cũng thế mà). Cón nếu mua thật thì mình góp ý đôi dòng:
1. Đến các STĐM lớn xem và nghe tư vấn ( Họ chỉ có nói tốt thôi, chả ai dám chê cả, mà thực sự bọn nhân viên cũng chưa sử dụng nhiều nên không biết để mà chê),- Sau đó quyết định loại và Model, tiện tham khảo giá. STĐM giá cao lắm.
2. Lên trang vatgia.com để xem giá của từng nhà cung cấp, và nhờ bác "gu-gồ" xem giá của các nhà khác.
3. Cứ alô cho ai rẻ nhất ( Nhớ kèm 2 kính 3050 nhé)- Nhưng cũng có những người đăng giá vớ vẫn, sẽ trả lời không có hoặc hết...
Còn cụ thể thì bạn tham khảo các nhà cung cấp sau nhé: Samsung 40D6400, UN40D6400 | Samsung UA-40D6400 | Tivi LED.
Nhưng loại bỏ các em giá láo sau:
Công ty CP Tập Đoàn Điện tử Hà Nội-http://www.vatgia.com/tvshoping&module=product&view=detail&record_id=1191928
Công Ty CP Điện Máy Việt Nam-http://www.vatgia.com/RENHAT&module=product&view=detail&record_id=1191928

Mình mua tại Công Ty TNHH Điện Tử Hiền Quân- KINH ĐÔ ĐIÊN MÁY - GIA RE CHO MOI NHA giá rẻ, nhưng cẩn thận, không khéo là ăn " Phở mắng, bún chửi" đấy!!!
Vài dòng viết vội- Chúc bạn sớm tìm em ưng ý với giá rẻ nhất.

Bên trên