Sao âm thanh ko ra 2 loa vệ tính 5.1??

tap

Member
Mình dùng fb2000 nghe file định dạng Wav, Flac nhưng ko hiểu sao có file thì mình nghe âm thanh đủ các loa vệ tính, có file thì không nghe âm thanh 2 loa vệ tinh (real) phía sau.... hic hic.
Có ai biết hướng dẫn mình chỉnh fb2000 cái....
Thanks.

baolam1905

Member
Ðề: Sao âm thanh ko ra 2 loa vệ tính 5.1??

Chắc là do bạn dùng bộ loa multichannel 5.1 nên mới vậy, không phải do fb2000 đâu.
Một số bài nhạc mới thuộc kiểu 5.1 thì khi xuất ra sẽ đủ cho tất cả các loa. Còn đa số nhạc thường chỉ có 2 channel, nếu xuất ra loa 5.1 thì chỉ ra 2 loa vệ tinh front L và R thôi.

tap

Member

ủa.......... mình nghe file đinh dạng Wav và Flac ko ah....... Lúc nghe, trên CT fb2000 lúc thì hiện chữ Lossless, lúc thì lossly, lúc thì lossless và MD5,.... mà nó hiện chữ lossless thì 02 loa vệ tinh phía sau vẫn ko nghe, đôi khi hiện chữ lossly thì lại nghe đủ 5 loa, đôi khi hiện cả lossless và MD5 lun thì nghe cũng đủ 5 loa..... chẳng biết đâu mà lần............ Còn nghe bằng Jetaudio thì đều nghe đủ 5 loa mới đau chớ..........
Thanks bạn nhé.

Đồng Luận

Well-Known Member

Nếu bạn xài gói Foobar Xpack thì trong phần DSP chọn Channel Mixer,chọn output 6 channel ,tích đủ vào 6 loa . Nếu không thì copy plugin này bỏ vào components của Foobar và làm như trên foo_channel_mixer.dll

vu_vantien

Well-Known Member

Mềnh ko có giàn xịn như bác nên cũng nghĩ như bác baolam1905. Còn plugin foo channel mixer hình như tạo ra âm thanh 5.1 giả lập thì phải, nếu bác dùng để nghe file DTS 5.1 thì mất hết giá trị của 6 kênh gốc trong file rồi :).

tap

Member

Đồng Luận: Mình chỉnh "chanel mix" xong rùi click "ok". Xong mình tắt fb2000 đi rùi vào lại play nhạc tiếp, sau đó vào lại "chanel mix" để xem lại thì thấy nó lại default như cũ. Mình chẳng hiểu nó đã dc chỉnh chưa nữa............. nhưng 2 loa vệ tinh thì vẫn ko nghe dc....
vu_vantien: sao mình nghe file Flac có ghi thêm dòng "DTS" nhưng 2 loa vệ tính sau cũng đâu có phát ra âm thanh.

vu_vantien

Well-Known Member

Đồng Luận: Mình chỉnh "chanel mix" xong rùi click "ok". Xong mình tắt fb2000 đi rùi vào lại play nhạc tiếp, sau đó vào lại "chanel mix" để xem lại thì thấy nó lại default như cũ. Mình chẳng hiểu nó đã dc chỉnh chưa nữa............. nhưng 2 loa vệ tinh thì vẫn ko nghe dc....
vu_vantien: sao mình nghe file Flac có ghi thêm dòng "DTS" nhưng 2 loa vệ tính sau cũng đâu có phát ra âm thanh.

Bạn send file đó cho mình xem sao?

tap

Member

Mình download file foo_channel_mixer.dll của Đồng Luận về replace lại thì chỉnh dc rùi......... Thanks 2 bạn nhiều nhé.

ltichannel 5.1 nên mới vậy, không phải do fb2000 đâu.
Một số bài nhạc mới thuộc kiểu 5.1 thì khi xuất ra sẽ đủ cho tấ

Bên trên