sao bluray âm thanh không phải là DTS?

ám964

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

Vấn đề nó nằm ở việc lưu trữ và nhiều thứ khác. Bluray với chất lượng hình ảnh và âm thanh tốt nhất (DTS HD) thì mỗi phim cũng lên đến 40-50G. Trong khi đó thời điểm trước đây vì nhiều lý do khác nhau (giá HDD, cấu hình REC, yêu cầu người dùng...) nên các nhóm RIP đã encode lại VIDEO, down DTS-HD thành DTS nên mỗi phim chỉ còn 7-10G (từ dung lượng lưu trữ 1 phim, giờ được ~ 4) :D

Hiện nay phong trào lưu trữ phim Brulay phát triển. Nhiều bác có tiền mua HDD thì chơi Brulay nguyên gốc. Còn người ít tiền thì sẽ chơi Brulay remux (tách track audio ko cần thiết, cắt các video ko cần thiết..) và đóng gói lại thành MKV với dung lượng giảm kha khá nhưng vẫn giữ được chất lượng hình ảnh và âm thanh như Bluray (điển hình cách này có bác manhthang) :D

Bạn giải thích chưa được thuyết phục cho lắm.
- Đầu tiên, lý do tại sao mình và một số người lưu trử film bluray... là vì cái âm thanh DTS-HD 7.1 hoặc True HD 7.1
- Về hình ảnh thì bluray 1080P và MKV 1080P không khác gì mấy (về kỷ thuật thì có, nhưng mắt thường không phân biệt được), như vậy nếu MKV có thể chứa được âm thanh DTS-HD 7.1 hoặc True HD 7.1 thì quá tuyệt giả sử cho rằng được phân nữa thôi (từ 50Gb xuống 25Gb) thì các team họ đã làm ào ào rồi.
- Bạn đừng quên rằng các HDP và Receiver đời củ vẫn chơi được DTS-HD 7.1 với core 5.1 nhé, nên vấn đề tương thích được bỏ qua.
- Bạn cũng đừng quên rằng bluray remux là .m2ts hoặc .ts chứ không phải là .mkv

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

Bạn giải thích chưa được thuyết phục cho lắm.
- Đầu tiên, lý do tại sao mình và một số người lưu trử film bluray... là vì cái âm thanh DTS-HD 7.1 hoặc True HD 7.1
- Về hình ảnh thì bluray 1080P và MKV 1080P không khác gì mấy (về kỷ thuật thì có, nhưng mắt thường không phân biệt được), như vậy nếu MKV có thể chứa được âm thanh DTS-HD 7.1 hoặc True HD 7.1 thì quá tuyệt giả sử cho rằng được phân nữa thôi (từ 50Gb xuống 25Gb) thì các team họ đã làm ào ào rồi.
- Bạn đừng quên rằng các HDP và Receiver đời củ vẫn chơi được DTS-HD 7.1 với core 5.1 nhé, nên vấn đề tương thích được bỏ qua.
- Bạn cũng đừng quên rằng bluray remux là .m2ts hoặc .ts chứ không phải là .mkv

m2ts hay ts và mkv cũng chỉ là cái thùng đóng gói thôi bạn à. Còn file video thật sự của nó có đuôi là xxxxx.264, còn âm thanh là xxxx.dts

Ngay lúc này khi đang viết dòng này mình đang remux lại đống Brulay của mình ra MKV mà vẫn có DTS HD nè bạn.

Bạn dùng tsMuxeR để tách track video và audio trong brulay (tìm file m2ts lớn nhất), sau đó dùng mkvmerge để gói nó lại thành file mkv với chất lượng và âm thanh tương đương brulay (vì có encode đâu, chỉ chuyển kiểu đóng gói thôi). Dung lượng giảm khá lớn vì mình bỏ các cảnh hậu trường, các track audio nga, pháp.... chỉ giữ lại english. Mạng ở nhà lởm quá ko thì up cho bạn một file để thấy rằng mkv có DTS HD

Tặng bác link này nè
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...-nguyen-thu-muc-bluray-disk-2.html#post725835

Chỉnh sửa lần cuối:

ám964

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

m2ts hay ts và mkv cũng chỉ là cái thùng đóng gói thôi bạn à. Còn file video thật sự của nó có đuôi là xxxxx.264, còn âm thanh là xxxx.dts

Ngay lúc này khi đang viết dòng này mình đang remux lại đống Brulay của mình ra MKV mà vẫn có DTS HD nè bạn.

Bạn dùng tsMuxeR để tách track video và audio trong brulay (tìm file m2ts lớn nhất), sau đó dùng mkvmerge để gói nó lại thành file mkv với chất lượng và âm thanh tương đương brulay (vì có encode đâu, chỉ chuyển kiểu đóng gói thôi). Dung lượng giảm khá lớn vì mình bỏ các cảnh hậu trường, các track audio nga, pháp.... chỉ giữ lại english. Mạng ở nhà lởm quá ko thì up cho bạn một file để thấy rằng mkv có DTS HD

Tặng bác link này nè
http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...-nguyen-thu-muc-bluray-disk-2.html#post725835

- m2ts và MKV khác nhau nhiều chứ bạn, nhìn cái size đã thấy sự khác biệt rồi, cũng như .wav và .mp3 đều là thùng chứa nhưng khác nhau đấy. Hay ý bạn nói rằng : đơn giản chỉ đổi cái đuôi .m2ts thành .mkv ???
- cám ơn về cái link của bạn, link này mình đọc lâu rồi, bỏ các thứ linh tinh giảm không đáng kể, chỉ có nén xuống chuẩn 264 mới thật sự giảm size đáng kể, như vậy tại sao người ta remux bluray không nén lại và bỏ vào MKV cho nhỏ nhỉ?
- " sau đó dùng mkvmerge để gói nó lại" cái này để mình kiểm chứng lại đã, nếu nhớ không lầm thì mkvmerge không mở hoặc add được file m2ts.

Chỉnh sửa lần cuối:

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

- m2ts và MKV khác nhau nhiều chứ bạn, nhìn cái size đã thấy sự khác biệt rồi, cũng như .wav và .mp3 đều là thùng chứa nhưng khác nhau đấy. Hay ý bạn nói rằng : đơn giản chỉ đổi cái đuôi .m2ts thành .mkv ???
- cám ơn về cái link của bạn, link này mình đọc lâu rồi, bỏ các thứ linh tinh giảm không đáng kể, chỉ có nén xuống chuẩn 264 mới thật sự giảm size đáng kể, như vậy tại sao người ta remux bluray không nén lại và bỏ vào MKV cho nhỏ nhỉ?
- " sau đó dùng mkvmerge để gói nó lại" cái này để mình kiểm chứng lại đã, nếu nhớ không lầm thì mkvmerge không mở hoặc add được file m2ts.

Mình nghĩ bạn đang nhầm lẫn. Wav và MP3 đó là định dạng âm thanh chứ không phài là thùng chứa (giống như trong video là MPEG1,2, 3,4..)

m2ts và mkv về bản chất là giống nhau (định dạng đóng gói, trong đó có thể chứa track video, audio, phụ đề...) Bạn nên tìm hiểu lại vấn đề này

Trở lại vấn đề là bạn bảo mkv không có âm thanh DTS HD, thì mình đã nói rồi hoàn toàn có thể DTS HD.
Bạn bảo mkvmerge không add được m2ts thì xin mời bạn down bản mới nhất này về rồi test.
https://www.bunkus.org/blog/2012/03...emented+a+MPEG+transport+stream&submit=Buscar

Còn cách làm như thế nào thì bạn tham khảo link này
Converting Blu-Ray .m2ts and .ts video files to MKV
Chư không đơn thuần là chỉ đổi tên file như bạn nghĩ. Mình sẽ không tranh luận với bạn về vấn đề này nữa. Cách tốt nhất bạn hãy bắt tay vào tự mình làm một cái xem kết quả thế nào nhé.
Thân

ám964

Member
Đã kiểm chứng, bạn nói đúng. Mình thành thật xin lỗi và xin học hỏi.
Mình xin sửa câu nói "MKV chỉ có DTS" thành câu "thông thường MKV chỉ có DTS"

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng
Ðề: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

Mình nghĩ bạn đang nhầm lẫn. Wav và MP3 đó là định dạng âm thanh chứ không phài là thùng chứa (giống như trong video là MPEG1,2, 3,4..)

m2ts và mkv về bản chất là giống nhau (định dạng đóng gói, trong đó có thể chứa track video, audio, phụ đề...) Bạn nên tìm hiểu lại vấn đề này

Trở lại vấn đề là bạn bảo mkv không có âm thanh DTS HD, thì mình đã nói rồi hoàn toàn có thể DTS HD.
Bạn bảo mkvmerge không add được m2ts thì xin mời bạn down bản mới nhất này về rồi test.
https://www.bunkus.org/blog/2012/03...emented+a+MPEG+transport+stream&submit=Buscar

Chư không đơn thuần là chỉ đổi tên file như bạn nghĩ. Mình sẽ không tranh luận với bạn về vấn đề này nữa. Cách tốt nhất bạn hãy bắt tay vào tự mình làm một cái xem kết quả thế nào nhé.
Thân

Đã kiểm chứng, bạn nói đúng. Mình thành thật xin lỗi và xin học hỏi.
Mình xin sửa câu nói "MKV chỉ có DTS" thành câu "thông thường MKV chỉ có DTS"

Văn hóa tranh luận trên diễn đàn được như hai bác này thì mới gọi là văn minh. Kiến thức mới là bao la, cập nhật liên tục vẫn không kịp, nhiều thành viên cứ đóng khung trong những kiến thức cũ rồi cãi cùn trên diễn đàn, gây mất đoàn kết. Cám ơn hai bác một lần nữa !

dh201hy

Well-Known Member

Văn hóa tranh luận trên diễn đàn được như hai bác này thì mới gọi là văn minh. Kiến thức mới là bao la, cập nhật liên tục vẫn không kịp, nhiều thành viên cứ đóng khung trong những kiến thức cũ rồi cãi cùn trên diễn đàn, gây mất đoàn kết. Cám ơn hai bác một lần nữa !

Không có gì bác à. Đúng như bác nói kiến thức là vô biên, không ai có thể biết hết được. Có tranh luận mới sáng tỏ vấn đề.

Trở lại vấn đề này. Đây cũng là hướng mở cho các bác nào muốn lưu trữ MKV (vì có nhiều HDP ko chơi được bluray nguyên gốc, ISO...) vẫn có thể tạo một file mkv với chất lượng hình ảnh, âm thanh tương đương bluray. Trong khi đó vẫn chơi được phụ đề rời. Mặc dù về mặt dung lượng thì không giảm bao nhiêu (chỉ giảm vài G thôi), nhưng sự tiện lợi và gọn gàng trong lưu trữ thì ko thể chối bỏ. Và chính em đang đi theo hướng này

thaotienvinhan

Active Member

Vô tình vào đây thấy các bạn tranh luận mà mình thêm nhiều kiến thức quí! nhất là bác @dh201hy. mình ghi nhận và sẽ học hỏi bạn nhiều hơn! thanks every one!

wa, kiến thức thì mênh mông mà đại dương chỉ đến đầu gối.
cám ơn các bác đã cho em mở rộng tầm súng lịt của em

lemboo

Active Member

đi một ngày đàng học một sàng khôn

thanh2htb

Member

Thân

Tặng bác link này nè

em nghĩ các bác biết một mà không biết hai
các bác nói m2ts, ts, và mkv nó là thúng chứa các bác nói đúng nhưng tất cả các định dạng như avi.mp4,mp3,.h246 dts, flac, wav...vv đều là thùng chứa hết nhưng chúng là thùng chứa nhỏ hơn so với các thùng chứa lớn như m2ts, ts mkv...vv. nếu các bác nói chúng không phải là thùng chứa thì các bác chả hiểu gì cả. thế mà cũng phán như thánh

lehuytrinh

Well-Known Member

em nghĩ các bác biết một mà không biết hai
các bác nói m2ts, ts, và mkv nó là thúng chứa các bác nói đúng nhưng tất cả các định dạng như avi.mp4,mp3,.h246 dts, flac, wav...vv đều là thùng chứa hết nhưng chúng là thùng chứa nhỏ hơn so với các thùng chứa lớn như m2ts, ts mkv...vv. nếu các bác nói chúng không phải là thùng chứa thì các bác chả hiểu gì cả. thế mà cũng phán như thánh

Lại một cao nhân nữa chăng. Mời Bác dh201hy tiếp chiêu để anh em học hỏi

tumap92

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: sao bluray âm thanh không phải là DTS?

Mình có dàn sony BDV 9100 và hd player dune base . Liệu âm thanh có lên đc dts hd và true hd k vậy ? ( mặc định là có nguồn phim dts hd nhé )

tumap92

Member

Mình có dàn sony BDV 9100 và hd player dune base . Liệu âm thanh có lên đc dts hd và true hd k vậy ? ( mặc định là có nguồn phim dts hd nhé )

Charlie2

Đầu phát Dune HD Base 3D không hỗ trợ DTS Và TrueHD
Audio codecs: AC3 (Dolby Digital), MPEG, AAC, LPCM, WMA, WMAPro, FLAC, multichannel FLAC, Ogg/Vorbis; support for very high quality audio (up to 192 kHz / 24-bit)
Audio file formats: MP3, MPA, M4A, WMA, FLAC, APE (Monkey’s Audio), WV Pack, Ogg/Vorbis, WAV, AC3, AAC

Dàn máy Sony BDV-N9100W hỗ trợ DTS Và TrueHD.

Bên trên