Sắp có đầu xem HD do VN sản xuất?

hongha

Cách đây mấy hôm em ghé cửa hàng California chỗ giao Hàng Bài với Hai Bà Trưng, xớ rớ xem mấy thứ. Hỏi về đầu xem HD thì một cậu ở đó nói là trong tháng 11, hãng California sẽ tung ra đầu DVD tích hợp HD có thể xem được HD các bác ạ. Em cứ bán tín bán nghi, mong các bác giải đáp hộ là có đúng như vậy không? Đứa bạn em còn bảo là bên ACNOS cũng đang chuẩn bị tung ra một thiết bị như vậy, cũng không biết là có chính xác không nữa.

hayvedaybenanh

Ðề: Sắp có đầu xem HD do VN sản xuất?

Cách đây mấy hôm em ghé cửa hàng California chỗ giao Hàng Bài với Hai Bà Trưng, xớ rớ xem mấy thứ. Hỏi về đầu xem HD thì một cậu ở đó nói là trong tháng 11, hãng California sẽ tung ra đầu DVD tích hợp HD có thể xem được HD các bác ạ. Em cứ bán tín bán nghi, mong các bác giải đáp hộ là có đúng như vậy không? Đứa bạn em còn bảo là bên ACNOS cũng đang chuẩn bị tung ra một thiết bị như vậy, cũng không biết là có chính xác không nữa.

đầu này thì xem bằng đĩa gì nhỉ

Thế Anh

Hỏi về đầu xem HD thì một cậu ở đó nói là trong tháng 11, hãng California sẽ tung ra đầu DVD tích hợp HD có thể xem được HD các bác ạ.

Thế nào là tích hợp HD?

Thế nào là xem được HD?

HD ở đây ý là gì? HD Video hay HD Audio

Theo mình đây là loại đầu có khả năng Upscale tín hiệu DVD lên tín hiệu m-HD thôi.

Cali chỉ là hãng sản xuất đồ hàng chợ. Phục vụ giải trí gia đình rẻ tiền

Ko có gì đặc biệt cả.

havu

Thế nào là tích hợp HD?

Thế nào là xem được HD?

HD ở đây ý là gì? HD Video hay HD Audio

Theo mình đây là loại đầu có khả năng Upscale tín hiệu DVD lên tín hiệu m-HD thôi.

Cali chỉ là hãng sản xuất đồ hàng chợ. Phục vụ giải trí gia đình rẻ tiền

Ko có gì đặc biệt cả.

Mình nghĩ là tích hợp chíp sigma xem hdrip dạng mkv như nhiều cái media tank hiện nay.

Nghe đâu đầu quí 1 năm sau, sơn ca, một hãng cũng chuyên về jukebox sẽ trình làng con media tank đầu tiên made in vietnam chơi được dạng ts, mkv vơí giá chỉ có 4 chai.

Nếu chip sigma mà tungkua làm được thì kg chóng thì chaỳ, Qiseng sẽ có model chơi được mkv lưu trữ trên DVD như file mp3 và mp4 hiện nay.

Lendz

Ngộ nhỉ. Em nghe nói HD là chuẩn RIP ko chính thức mà. Giờ lại ra cả đồ support chuẩn lậu àh. Hay em nhầm :-?

Thế Anh

Ngộ nhỉ. Em nghe nói HD là chuẩn RIP ko chính thức mà. Giờ lại ra cả đồ support chuẩn lậu àh. Hay em nhầm :-?

Ko phải là nhầm mà là ko biết gì cả. Như người rừng ấy. Chán

manhthang

Huyền Thoại

Thiết bị DVICO TViX đang bán nhan nhản trên thị trường thì support MKV chính thức chắc ;))

Lendz

Ko phải là nhầm mà là ko biết gì cả. Như người rừng ấy. Chán

Dạ vâng. Dzay nhờ bác giải đáp giúp em. Hồi đó em có nghe nói là HD là 1 chuẩn không chính thức. Dzo người ta chỉ sản xuất Bluray thôi ạ. Còn HD là do 1 bộ phận các nhóm rip lại mà thôi. Em hiểu vậy thì sai chỗ nào a.
À mà em là dân trên núi nhưng không phải người rừng bác nhé.

manhthang

Huyền Thoại

Dạ vâng. Dzay nhờ bác giải đáp giúp em. Hồi đó em có nghe nói là HD là 1 chuẩn không chính thức. Dzo người ta chỉ sản xuất Bluray thôi ạ. Còn HD là do 1 bộ phận các nhóm rip lại mà thôi. Em hiểu vậy thì sai chỗ nào a.

Đĩa Bluray có cấu trúc tương tự kiểu DVD. Các file video này được gọi là AVCHD, có phần mở rộng là .ts
Các nhóm rip thường rip các phim Bluray và HDDVD lại bằng h264 codec sau đó đóng gói chúng thành file Mastroka. Hiện nay các đài truyền hình cũng phải dùng file h264 codec để truyền tải HDTV. Như vậy nếu hiểu là chuẩn HD là không chính thức là bạn đã hiểu sai vấn đề. Bản thân Mastroka không phải là 1 chuẩn nén video, nó chỉ là cái container đóng gói các track video, audio và subtitle mà thôi.

Thế Anh

Nói chuyện về từ ngữ 1 chút
HD: High-definition là 1 danh từ chung có nhiều nghĩa
Trong lĩnh vực nghe nhìn giải trí thì High-definition chỉ về một dạng âm thanh và hình ảnh có chất lượng rất cao.
Lưu ý là HD không chỉ bao gồm Blue-ray mà còn là những định dạng âm thanh và hình ảnh khác nữa. Ví dụ như hình ảnh thu trực tiếp từ các máy quay HD lưu vào ổ cứng chuyên dụng chẳng hạn

HDrip. HDrip là tên gọi chung của tất cả các dạng âm thanh và hình ảnh được chuyển đổi từ định dạng HD ở trên. Lưu ý là nó ko chỉ là các định dạng chuyển đổi ko làm mất quá nhiều dữ liệu so với gốc như 1080p, 1080i cho Video, Dolby True HD, DTS-Master cho Audio, mà còn bao gồm cả những định dạng làm mất quá nhiều dữ liệu như 780p, Dolby 5.1, DTS...vv

Có lẽ bạn đang hiểu nhầm HD là HDrip.

Còn việc chính thống hay ko chính thống ở đây là về mặt bản quyền và hợp pháp chứ ko phải chính thống về mặt kỹ thuật và công nghệ.
Các nhóm Rip nén HD sang HDrip đều dùng các chuẩn chính thống về mặt kỹ thuật như H264/AVC...vv

Tóm lại bạn hiểu nhầm lung tung và sai lệch các khái niệm. Internet & Google là nơi rất tốt để ta bổ sung kiến thức. Và cả các 4rum này nữa.

hoangtuan_neu

Active Member

Đĩa Bluray có cấu trúc tương tự kiểu DVD. Các file video này được gọi là AVCHD, có phần mở rộng là .ts
Bổ xung thêm là AVCHD còn có phần mở rộng là .m2ts và .mts nữa.

Bonus thêm thông tin về AVCHD
Định dạng AVCHD sử dụng chuẩn nén video MPEG4 AVC/H.264, một kỹ thuật nén hiệu quả hơn chuẩn nén MPEG2 đang được sử dụng trong các đĩa DVD hiện hành. Các thước video độ nét cao (HD) sẽ bao gồm lượng dữ liệu hình ảnh nhiều gấp 4 lần video độ phân giải tiêu chuẩn, bởi thế một hệ thống nén tốt hơn ra đời giúp lưu được nhiều thông tin hơn trên một đĩa DVD đơn là điều rất cần thiết.
Định dạng AVCHD cho phép ghi video độ nét cao 1080i hoặc 720p vào đĩa DVD, ổ cứng hoặc thẻ nhớ flash.
Các thước video này được nén theo định dạng MPEG-4 AVC/H.264 tiêu chuẩn, cho phép nén tối đa thước video mà không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng. Phần tiếng được nén bằng tiêu chuẩn Dolby Digital AC-3 hoặc Linear PCM (Pulse Coded Modulation), mà mỗi tiêu chuẩn này cho phép lưu cả âm thanh vòm tám kênh bên ngoài vào, trong khi kích thước file vẫn nhỏ.

sieucan

Active Member

Tôi thì tự nhận mình là dân Sao hỏa vậy. Xin hỏi bạn Thế Anh tại sao các hãng làm phim không xuất bản theo định dạng MKV mà lại dùng .ts .m2ts và .mts v.v thế có đơn giản hơn không mà giá thành lại hạ?

So sánh cái kiểu của bạn không khác gì so sánh hàng chợ đen với hàng công ty ở VN.

Thế Anh

Tôi thì tự nhận mình là dân Sao hỏa vậy. Xin hỏi bạn Thế Anh tại sao các hãng làm phim không xuất bản theo định dạng MKV mà lại dùng .ts .m2ts và .mts v.v thế có đơn giản hơn không mà giá thành lại hạ?

So sánh cái kiểu của bạn không khác gì so sánh hàng chợ đen với hàng công ty ở VN.

Hãng làm phim họ ko biết và ko quan tâm tới định dạng gì cả. Nhiệm vụ của họ là tổ chức diễn viên, phim trường, và quay bằng Camera HD bằng máy quay phim nhựa và ghi vào lọai ổ, băng chuyên dụng.

Kể cả mang chiếu ở rạp cũng là lọai định dạng chuyên dụng rồi

Còn Blue-ray là do hãng phát hành phim, liên kết với hãng làm phim quyết định. Thường Blue-ray sẽ ra sau khi chiếu ở rạp 1 thời gian.
Mà chú sieucan này cứ thích lôi tớ vào đây làm gì nhỉ? Tớ đưa ra mấy cái định nghĩa chứ so sánh cái gì đâu.

Chú có vấn đề gì với tớ hả?

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

MKV chỉ là container thôi bác ơi, MKV không phải là 1 định dạng video. Trong file MKV có thể đóng gói video track có phần mở rộng là m2ts, ts, avi, mpg, .....

HDViet.Com

Các bác hình như mỗi người đều nhầm :). MKV, AVI, X264 hay DIVX đều ko phải là thứ phạm pháp, mà người rip DVD/Blu-ray ra những chuẩn đó mới phạm pháp :D.
Bác mua một đĩa Blu-ray hoặc DVD thì toàn quyền sử dụng nó, có thể cho bất cứ người nào mượn. Nhưng nếu bác rip ra file rồi chia sẻ người khác thì 100% phạm pháp :). Chính vì thế các group rip phim đều hoạt động ẩn danh trong các tracker chứ ít khi nào lập web quảng cáo rộng rãi ^^

phim HDrip chủ yếu do các group rip lậu, nhưng vẫn có những phim được bán trên các dịch vụ trực tuyến như Itunes, Xbox Live...Tuy không nhiều nhưng đó cũng là lý do các Media Tank được xuất xưởng :))

tdhvn

Active Member

thông tin trên là hoàn toàn có khả năng xảy ra, vì một số lý do:
1) Xu hướng chơi HD video đang phát triển mạnh ở khắp nơi.
2) Trường phái NMT đang phát triển mạnh mẽ.
3) Tại TQ đã có nhà máy nhận đặt hàng OEM.

Vì vậy, còn có thể xuất hiện vài thương hiệu VN nữa.

sieucan

Active Member

Các bác hình như mỗi người đều nhầm :). MKV, AVI, X264 hay DIVX đều ko phải là thứ phạm pháp, mà người rip DVD/Blu-ray ra những chuẩn đó mới phạm pháp :D.
Bác mua một đĩa Blu-ray hoặc DVD thì toàn quyền sử dụng nó, có thể cho bất cứ người nào mượn. Nhưng nếu bác rip ra file rồi chia sẻ người khác thì 100% phạm pháp :). Chính vì thế các group rip phim đều hoạt động ẩn danh trong các tracker chứ ít khi nào lập web quảng cáo rộng rãi ^^

phim HDrip chủ yếu do các group rip lậu, nhưng vẫn có những phim được bán trên các dịch vụ trực tuyến như Itunes, Xbox Live...Tuy không nhiều nhưng đó cũng là lý do các Media Tank được xuất xưởng :))

Anh không nói nó phạm pháp SK ah. Đúng như SK nói ai rip HD DVD, Br ra mới phạm pháp, (mkv nó không có tội :D). Các hãng phát hành phim hoàn toàn có thể kiện "nếu" phát hiện ra các nhóm rip phát tán bản rip của họ.

Cái tội duy nhất mkv phạm phải là nó không tương thích HDCP chính vì lý do đó mà nó không được công nhận là 1 chuẩn chính thức.

Lendz

Vâng vậy là em hiểu nhầm chữ lậu ở đây là nhóm RIP. Thanks đã giải thix. Có lẽ do đọc trong kĩ topic của ai đó nên hiểu nhầm.

Bên trên