Sau HD sẽ là chuẩn gì?

Cùng nhớ lại thời xa xưa, lúc mà nhà nhà còn xem những băng video và luyện phim bộ HongKong cho đến thời điểm lên đời đĩa VCD rồi DVD... Cái thời DVD đúng là xem đã thật đấy, giá đĩa rẻ nhưng khổ cái mua 10 đĩa thì hết 8 đĩa bị giựt hình \:D/ ~> sau này chuyển sang chuẩn HD xem thì nỗi lo giựt hình không còn nữa.

Mới 10 năm mà ngành giải trí tại nhà đã chuyển từ băng video sang chuẩn HD, coi mà rõ tới từng cái mụn, anh em suy nghĩ thử xem sau chuẩn HD thì level film còn có thể lên tới mức nào nữa? Có khi nào là film dạng x-quang không.. :))

mezzo

Ðề: Sau HD sẽ là chuẩn gì?

Cùng nhớ lại thời xa xưa, lúc mà nhà nhà còn xem những băng video và luyện phim bộ HongKong cho đến thời điểm lên đời đĩa VCD rồi DVD... Cái thời DVD đúng là xem đã thật đấy, giá đĩa rẻ nhưng khổ cái mua 10 đĩa thì hết 8 đĩa bị giựt hình \:D/ ~> sau này chuyển sang chuẩn HD xem thì nỗi lo giựt hình không còn nữa.

Mới 10 năm mà ngành giải trí tại nhà đã chuyển từ băng video sang chuẩn HD, coi mà rõ tới từng cái mụn, anh em suy nghĩ thử xem sau chuẩn HD thì level film còn có thể lên tới mức nào nữa? Có khi nào là film dạng x-quang không.. :))

Về công nghệ hình ảnh thì em chưa biết, còn về công nghệ spam của HDvietnam sẽ là ultraHD, bác xem một số nick thì biết :)):)):))

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Sau HD sẽ là 3D
Sau 3D sẽ là thực tại ảo
Sau thực tại ảo sẽ là can thiệp giấc mơ

Đấy là em nghĩ thế, còn thực tế thế nào thời gian sẽ làm sáng tỏ.

poly

Banned

Sau HD sẽ là 3D
Sau 3D sẽ là thực tại ảo
Sau thực tại ảo sẽ là can thiệp giấc mơ

Đấy là em nghĩ thế, còn thực tế thế nào thời gian sẽ làm sáng tỏ.

logic của inception
thì tầng 4 là limbo : viễn thức= mơ vĩnh viễn -> matrix là final destination

bacbinhcity

Active Member

Về công nghệ hình ảnh thì em chưa biết, còn về công nghệ spam của HDvietnam sẽ là ultraHD, bác xem một số nick thì biết :)):)):))

Ặc, bác nhận xét chuẩn quá. Chỉ tiếc là em chỉ biết spam ở box này thôi, còn mấy chỗ khác em không biết phải spam như thế nào cả. Nên em cứ spam mãi mà chẳng bao giờ lên level!!!^:)^8->

kutely24

Banned

Nhiều Topic nói về vụ Sau HD là gì rồi mà...:))..sau Full HD, khoảng 1 năm nữa sẽ Thịnh Hành 3D, sau 3D sẽ có Tivi Màn ảnh rộng 21:9 gọi là Ultra HDTV - 4320p, dân HD mà nghèo kiến thức quá ...bác vào Link này của Wikipedia mà tham khảo nhé :
http://en.wikipedia.org/wiki/Ultra_High_Definition_Television
Gần đây có hội trợ công nghệ tại Nhật, Hãng Philip đang giởi thiệu loại Tivi này đấy, nhưng chưa bán đâu, nghe nói khoảng 160 Triệu cho Tivi 50in..trước mắt hay thịnh hành cho 2 loại HD và 3D này đi đã, rồi hẵng tính đến Ultral HD, vì cái Màn ảnh này sẽ dài hơn TiVI Full HD, dài thêm khoảng 1/3 TiVi Full HD bây giờ....:)..

kutely24

Banned

Đọc thêm cả thông tin bổ ích này trên PCWORD nhé : http://www.pcworld.com.vn/articles/tin-tuc/tin-quoc-te/2010/06/1219541/phat-trien-nguyen-mau-man-hien-thi-ultra-hd/

Và hãy hình dung Ultral HD như nào qua bức ảnh này...:D..:

toa

diễn đàn nào cũng thế, chớ có riêng gì cái HD này hả bác! Em chơi nhiều nơi nên biết cả, mà có làm gì được nào :-" Keep moving thoai :))

Đa tạ bác Kutely24 đã phong cho em hai chữ "dân HD". Em chưa dám nhận bác ui :D Anw, thanks bác nhiều về mấy thông tin chi tiết (bác dẫn em qua cả Wiki luôn chứ :D!)

toa

Cái "thôi mà" của bác người ta cũng phải mất tới hơn 10 năm mới đưa vào ứng dụng rộng rãi đấy =))

công nghệ bây giờ phát triển nhanh lắm. Ngày xưa có thể mất 10 năm thì bây giờ có khi chỉ 10 tuần thôi nhỉ :-?? KHKT cứ gọi là lao tới vùn vụt!

lycafebanme

tiếp theo nữa sẽ là về coi lại tv đen trắng và tiếp nữa là không coi gì cả :))

toa

Nói như bạn Cafe thì chắc người ta về lại thời ăn lông ở lỗ cả à?!

Kiếm được cái Philips mà Kutely24 đề cập ở trên kia rồi. Lạy các bác, em không phải đang quảng cáo cho Philips, vậy nên đừng ném đá em nhá ^#(^

youtube.com/watch?v=0_eu6OI36Us&feature=player_embedded

lycafebanme

Không ăn lông ở lỗ, mà là ý tôi lúc đó sẽ chẳng còn TV gì cả. Mọi việc bác cần làm chỉ là đeo một cặp kính vào và nhìn bất cứ đâu cũng là phim :)) Lúc đó là 6D luôn chứ không vừa đâu nhé =)) Thế là đúng tiến trình không ngừng bước tới, không ngừng phát triển của KNKT à 8)

tuanhungct

Well-Known Member

Không ăn lông ở lỗ, mà là ý tôi lúc đó sẽ chẳng còn TV gì cả. Mọi việc bác cần làm chỉ là đeo một cặp kính vào và nhìn bất cứ đâu cũng là phim :)) Lúc đó là 6D luôn chứ không vừa đâu nhé =)) Thế là đúng tiến trình không ngừng bước tới, không ngừng phát triển của KNKT à 8)

Lúc đó là thuê diễn viên về đóng phim coi trực tiếp luôn:)):)):))

toa

Haha! Tôi thì nghĩ là tự thân bác Cafe vừa làm đạo diễn vừa làm diễn viên luôn ấy chứ! Tưởng tượng cũng có giới hạn thôi bác ơi! Đi quá thì người ta gọi là... lố đấy ợ!

Quành về lại HD nào! Bơi xa quá roài. Dzô... dzô...!

HD Beginner

logic của inception
thì tầng 4 là limbo : viễn thức= mơ vĩnh viễn -> matrix là final destination

Triết lý của Ma trận ko phải ai cũng rõ đâu poly.

Kiểu như Ma Trận, sống thực vật và mơ với giấc mơ được lập trình vẫn chưa phải là tận cùng của nhận thức...

Tận cùng của nhận thức chính là Vô minh

Nếu ta cứ nhận thức kiểu bản ngã, tức là nghĩ ta là một cái gì đó độc lập so với cái khác thì ta cứ mãi trong màn vô minh. Chỉ khi nào ta nhận ra ta hòa đồng với vũ trụ, vũ trụ là ta, ta cũng là vũ trụ thì ta mới vượt qua được vô minh. Thức khỏi giấc mơ lớn nhất của nhân loại để thấy hết chân tướng của sự việc.

lovecarsaigon

Triết lý của Ma trận ko phải ai cũng rõ đâu poly.

Kiểu như Ma Trận, sống thực vật và mơ với giấc mơ được lập trình vẫn chưa phải là tận cùng...

Tận cùng chính là Vô minh

Nếu ta cứ nghĩ đến bản ngã, tức là nghĩ ta là một cái gì đó độc lập so với cái khác thì ta cứ mãi vô minh. Chỉ khi nào ta nhận ra ta hòa đồng với vũ trụ, vũ trụ là ta, ta cũng là vũ trụ thì ta mới vượt qua được vô minh. Thức khỏi giấc mơ lớn nhất của nhân loại để thấy hết chân tướng của sự việc.Ăn cơm, uống rượu và xem phim HD rốt cục cũng chỉ là để khẳng định bản ngã mà thôi.

Cái này phải gọi là giác ngộ phải hong bác? Em thích từ Vô Minh của bác.

HD Beginner

Từ vô minh em ko tự nghĩ ra đâu bác ạ. Đó là trong Phật Giáo đó

Thực ra có thể hiểu đơn giản thế này. Khi ta ở trong 1 nước Việt Nam thì ta còn nghĩ người Việt Nam hay người Trung Quốc. Nhưng khi ta đến Mỹ là Hợp chủng quốc nhiều màu da chẳng hạn. Thì họ ko phân biệt Việt nam hay Trung Quốc, chỉ đơn giản là người da vàng, người Châu Á mà thôi. Vậy cái bản ngã là "Người Việt nam" hay "Người Trung Quốc" sẽ ko còn cần thiết, ko còn giá trị để phân biệt nữa.

Vậy giả sử như ta lại đến 1 nơi cao hơn nữa là 1 nhà ga liên hành tinh trong vũ trụ này chẳng hạn. Khi đó người ta ko cần biết người Châu Á hay người Châu Âu, họ chỉ biết người Trái Đất có 2 mắt, 1 mũi, 2 tay, 2 chân thôi. Như vậy cái bản ngã "Châu Âu" hay "Châu Á" sẽ ko cần thiết nữa.

Nếu ta được tới 1 nơi cao hơn nữa là giao thoa của các vũ trụ vật chất và các vũ trụ phản vật chất. Khi đó khái niệm "Người Trái Đất" chắc cũng không ổn, phải có 1 khái niệm cao hơn...Như "nhân loại" . Bên cạnh đó là "linh hồn".....vv

Cứ như vậy "bản ngã" rốt cục cũng chỉ mang tính tương đối.

Tất cả các khái niệm người miền Bắc, người Châu Á, người trái Đất, nhân loại...vv đều chỉ là tương đối. Và còn nghĩ đến nó tức là còn trong "Vô Minh"

Chúng ta sống để khẳng định chúng ta là 1 cái khác so với những cái khác. Chúng ta "tham, sân, si" để rồi "sinh, lão, bệnh, tử" cũng chỉ là để cố chứng tỏ chúng ta khác với những gì còn lại.

Vậy chúng ta hãy mãi mãi đắm chìm trong vô minh mà thôi..

Bên trên