Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã

hdavi

Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

MÌNH MỚI TẬU 1 EM LG 47LN5400, TÌNH HÌNH LÀ 4 GỐC MÀN HÌNH HƠI BỊ MỜ, CHO HỎI ANH EM TRÊN DIỄN ĐÀN CÓ AI BỊ TÌNH TRẠNG NÀY KHÔNG? CÓ PHẢI TV MÌNH CÓ VẤN ĐỀ HAY KHÔNG?

vnckien

Active Member
Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

MÌNH MỚI TẬU 1 EM LG 47LN5400, TÌNH HÌNH LÀ 4 GỐC MÀN HÌNH HƠI BỊ MỜ, CHO HỎI ANH EM TRÊN DIỄN ĐÀN CÓ AI BỊ TÌNH TRẠNG NÀY KHÔNG? CÓ PHẢI TV MÌNH CÓ VẤN ĐỀ HAY KHÔNG?

Bác nên đem đi bảo hành thôi.

I Love HD

Member

Mình đọc bài này mà ủng hộ bác vnckien quá!
Lâu lâu rồi mới thấy một bác nhà nước quan tâm đến dân nghèo như bác (vì nhà giàu đâu quan tâm gì, nó lắp đủ các thể loại VTC, K+... chỉ để khoe thôi à)
Xin lưu ý với chủ thớt ở đây rất nhiều nhà payTV nằm vùng nên nhiều khi phát biểu kiểu rất troll.

vnckien

Active Member

Cảm ơn bạn I Love HD đã chia sẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

vnckien

Active Member

Mình đọc bài này mà ủng hộ bác vnckien quá!
Lâu lâu rồi mới thấy một bác nhà nước quan tâm đến dân nghèo như bác (vì nhà giàu đâu quan tâm gì, nó lắp đủ các thể loại VTC, K+... chỉ để khoe thôi à)
Xin lưu ý với chủ thớt ở đây rất nhiều nhà payTV nằm vùng nên nhiều khi phát biểu kiểu rất troll.

Cảm ơn bạn I Love HD đã chia sẻ.

Bạn yên tâm, thời gian tới, sau khi DVB-T2 hoàn tất, toàn dân ta sẽ được hưởng những tính năng ưu việt và vượt trội của công nghệ KTS mới nhất, tiên tiến nhất. Những hộ dân nghèo, cận nghèo và gia đình chính sách, nếu có nhu cầu, sẽ được Nhà nước hỗ trợ đầu thu DVB-T2 để thu sóng KTS. Những vùng xa xôi, hẻo lánh, Nhà nước có chủ trương phát sóng qua vệ tinh. Bên cạnh đó, Nhà nước cũng yêu cầu tất cả các nhà đài, nếu có phát sóng các kênh truyền hình thiết yếu thì không được khóa mã (gồm hơn 75 kênh của VTV, VTC, Anviên và của các địa phương). Với hơn 75 kênh này, dân "nghiền phim bộ" thoải mái xem, thậm chí xem không thể hết được. Đặc biệt, trên nền DVB-T2, VTV sẽ phát rất nhiều kênh HD, bây giờ mới có VTV3 HD, sẽ tiếp nối là VTV6HD, VTV9HD và các kênh còn lại.

Các nhà đài phát các kênh free này vẫn có thế mạnh riêng, doanh thu tốt nhờ quảng cáo đến đông đảo người dùng. Quảng cáo trên các kênh này xem ra hiệu quả hơn hết. Ngay cả K+ có muốn tăng doanh thu quảng cáo thì cũng chẳng có nhiều doanh nghiệp thiết thẩm gì, vì K+ mới phát triển được có khoảng 450000 thuê bao - con số quá ít ỏi. Vì vậy mà K+ tuyên bố "phát sóng sạch" - chứ K+ cũng chẳng "đẹp mặt" như họ quảng cáo.

Khi đề án số hóa truyền hình của các bác bộ 4T hoàn tất, thị trường truyền hình Việt Nam sẽ có nhiều "biến động" cả về nội dung và hình thức. Người dân (cả giàu lẫn nghèo) đều được hưởng lợi.

Còn Nhà nước cũng thu được không ít. Đó là nhờ sự sắp xếp lại các kênh tần số mà lâu nay dành phần nhiều cho truyền hình. Sau khi số hóa, Nhà nước sẽ dư ra một số kênh tần số "hot", nếu đem đấu giá, NN thu được "kha khá", đủ đề bù đắp chi phí cho Số hóa truyền hình.

Vấn đề còn lại hiện nay là: Đề nghị các bác bộ 4T đưa ra cái QCVN cho tất cả các loại đầu thu KTS (mặt đất, vệ tinh, cáp) đều có cái CAM/ để có thể dùng các CARD của tất cả các nhà đài, để dân khỏi phải thay đầu thu mỗi khi "thay nhà đài" - đỡ tiền mua STB - tiết kiệm nguồn lực cho cả xã hội

Với lợi ích cho 3 nhà như trên, chắc chắn Đề Án Số Hóa truyền hình sẽ về đích sớm hơn dự kiến rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyen2068

Active Member

Bạn yên tâm, thời gian tới, sau khi DVB-T2 hoàn tất, toàn dân ta sẽ được hưởng những tính năng ưu việt và vượt trội của công nghệ KTS mới nhất, tiên tiến nhất. Những hộ dân nghèo, cận nghèo và gia đình chính sách, nếu có nhu cầu, sẽ được Nhà nước hỗ trợ đầu thu DVB-T2 để thu sóng KTS. Những vùng xa xôi, hẻo lánh, Nhà nước có chủ trương phát sóng qua vệ tinh. Bên cạnh đó, Nhà nước cũng yêu cầu tất cả các nhà đài, nếu có phát sóng các kênh truyền hình thiết yếu thì không được khóa mã (gồm hơn 75 kênh của VTV, VTC, Anviên và của các địa phương). Với hơn 75 kênh này, dân "nghiền phim bộ" thoải mái xem, thậm chí xem không thể hết được. Đặc biệt, trên nền DVB-T2, VTV sẽ phát rất nhiều kênh HD, bây giờ mới có VTV3 HD, sẽ tiếp nối là VTV6HD, VTV9HD và các kênh còn lại.

Khi đề án số hóa truyền hình của các bác bộ 4T hoàn tất, thị trường truyền hình Việt Nam sẽ có nhiều "biến động" cả về nội dung và hình thức. Người dân (cả giàu lẫn nghèo) đều được hưởng lợi.

Có theo dõi các thông tin của bạn, rất bổ ích cho nhiều người để có những bước chuẩn bị trước.
Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút : Sắp tới số hóa xong các kênh sẽ phát hình theo chuẩn SD hay HD hay tín hiệu cũng nhàng nhàng như bây giờ ? Phần cứng hiện tại quá ngon lành, đa số là FullHD ở các gia đình, nhưng các kênh truyền hình phát tín hiệu kém quá, giống y như mua xe hơi mà phải bò 5 - 10Km/giờ trên phố xá hiện nay.

vnckien

Active Member

Có theo dõi các thông tin của bạn, rất bổ ích cho nhiều người để có những bước chuẩn bị trước.
Bạn cho mình hỏi thêm 1 chút : Sắp tới số hóa xong các kênh sẽ phát hình theo chuẩn SD hay HD hay tín hiệu cũng nhàng nhàng như bây giờ ? Phần cứng hiện tại quá ngon lành, đa số là FullHD ở các gia đình, nhưng các kênh truyền hình phát tín hiệu kém quá, giống y như mua xe hơi mà phải bò 5 - 10Km/giờ trên phố xá hiện nay.

Cảm ơn bạn tuyen2068

DVB-T2 là nền tảng cần thiết giúp cho việc điều chế tín hiệu (nén) và giải nén đối với chuẩn HD. Xu thế công nghệ thì buộc các nhà đài và nhà sản xuất chương trình phải tiến lên.
Hiện tại, nhiều kênh vẫn phải sử dụng công nghệ SD do hạ tầng chưa đồng bộ. Chẳng hạn như kênh VTV3HD, nhà đài vẫn tuyên bố là "thử nghiệm" chứ chưa nói là "chính thức", bởi vì nhiều chương trình còn sản xuất với chuẩn SD. Hiện nay VTV3HD mới chỉ có 3-4 chương trình HD mà thôi. Chuẩn phát hình HD đã ra đời tương đối lâu rồi, nhưng trên thế giới hiện nay, vẫn nhiều hãng TH vẫn còn phải sử dụng song song SD và HD.

Nhưng trong tương lai gần, mọi chuyện sẽ rất khác. HDTV là tất yếu

Chỉnh sửa lần cuối:

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Với TV ko có khe CI/CI+ (nhập trước thời hạn 1/4/2014) hoặc kể cả CRT, việc xem DVB-T2 cũng ko quá khó. Khi đó, bạn cần mua STB (thiết bị giải mã DVB-T2) có giá khá rẻ, ước tính khoảng 30 USD của nhà mạng thôi. Tuy nhiên, các bác lưu ý nhớ hỏi kĩ xem liệu STB đã hỗ trợ PayTV hay chưa, nếu có thì hỗ trợ theo chuẩn nào. Về phía cơ quan quản lí nhà nước, theo mình hiểu, sẽ có các chính sách hoặc yêu cầu các nhà cung cấp phải khai báo rõ ràng về khả năng hỗ trợ công nghệ/thẻ nhớ trên thiết bị STB.

Mình có tham gia vào việc soạn Quy chuẩn VN QCVN 63. Nhóm xây dựng cũng đã cố gắng hình dung các trường hợp có thể xảy ra, trong đó luôn đặt ưu tiên về phía khách hàng. Tuy nhiên, do khả năng chủ quan, có thể có những tình huống mà nhóm chưa hình dung ra hết. Rất mong các bác trên này đóng góp thêm ý kiến, mình cũng sẽ theo dõi phản hồi trên này thường xuyên hơn và hi vọng có thể thu thập thêm các thông tin để cùng tìm giải pháp xử lí.

Cảm ơn các bác nhiều,

Bác DAlessandro.

Tình hình mấy QCVN dành cho đầu thu ra sao rồi.
Em được biết, dự thảo QCVN dành cho đầu thu vệ tinh cũng đang sắp sửa ra rồi. Các bác có đưa CARD/CAM vào như với KTSMĐ không?

nhungsieunhan9x

Active Member

Cho em hỏi tí, tivi Sony năm nay đều hầu hết đều tích hợp đầu thu DVB-T2, hình như bắt được 28 kênh thì pải. Nhưng mà có pải ở đâu cũng bắt đủ được 28 kênh không? Hay tùy từng vùng? Vì em bán tivi cho khách bên Hn thì bắt được đủ, còn ví dụ ở Bắc Ninh hay vùng khác thì chỉ bắt được 1 số kênh thôi? Mong các bác chỉ giáo? Đa tạ!!!8-}

ngthien

Member

Cho em hỏi tí, tivi Sony năm nay đều hầu hết đều tích hợp đầu thu DVB-T2, hình như bắt được 28 kênh thì pải. Nhưng mà có pải ở đâu cũng bắt đủ được 28 kênh không? Hay tùy từng vùng? Vì em bán tivi cho khách bên Hn thì bắt được đủ, còn ví dụ ở Bắc Ninh hay vùng khác thì chỉ bắt được 1 số kênh thôi? Mong các bác chỉ giáo? Đa tạ!!!8-}

VTV mới phát dvb-t2 ở hà nội và tp hcm thôi, nên hiện nay chỉ 2 khu vực này mới xem được các kênh của vtv phát bao gồm cả vtv3 hd và hai mươi mấy kênhdo vtc phát. Còn tại các khu vực khác thì chỉ bắt dc các kênh của vtc thôi. Cái này thì phải tìm hiểu them trong đề án số hóa, nghe nói đâu tới tháng 9 này vtv phát kênh vtv6 hd gì đó và tới năm 2015 tất cả các kênh của vtv sẽ phát chuẩn hd bên cạnh việc phát song song sd

thalmann

Có bác nào cho hỏi VN ta có tiêu chuẩn nào về việc phát digital trên di động không? Em coi thấy NB, HQ coi tv trên smartfone mà mê quá không biết chừng nào chúng ta mới có

vnckien

Active Member

Có bác nào cho hỏi VN ta có tiêu chuẩn nào về việc phát digital trên di động không? Em coi thấy NB, HQ coi tv trên smartfone mà mê quá không biết chừng nào chúng ta mới có

Cài này thì phải hỏi nhà đài phát thôi.

DAlessandro

Re: Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Cảm ơn bạn tuyen2068

DVB-T2 là nền tảng cần thiết giúp cho việc điều chế tín hiệu (nén) và giải nén đối với chuẩn HD. Xu thế công nghệ thì buộc các nhà đài và nhà sản xuất chương trình phải tiến lên.
Hiện tại, nhiều kênh vẫn phải sử dụng công nghệ SD do hạ tầng chưa đồng bộ. Chẳng hạn như kênh VTV3HD, nhà đài vẫn tuyên bố là "thử nghiệm" chứ chưa nói là "chính thức", bởi vì nhiều chương trình còn sản xuất với chuẩn SD. Hiện nay VTV3HD mới chỉ có 3-4 chương trình HD mà thôi. Chuẩn phát hình HD đã ra đời tương đối lâu rồi, nhưng trên thế giới hiện nay, vẫn nhiều hãng TH vẫn còn phải sử dụng song song SD và HD.

Nhưng trong tương lai gần, mọi chuyện sẽ rất khác. HDTV là tất yếu

Thực ra HD và SD ko phải vướng về hạ tầng mà lí do lớn nhất là hiệu quả sử dụng tài nguyên. Chương trình HD đòi hỏi dung lượng lớn, chiếm dụng đường truyền nhiều hơn nên số lượng kênh phát ra đương nhiên không cao.

DAlessandro

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Bác DAlessandro.

Tình hình mấy QCVN dành cho đầu thu ra sao rồi.
Em được biết, dự thảo QCVN dành cho đầu thu vệ tinh cũng đang sắp sửa ra rồi. Các bác có đưa CARD/CAM vào như với KTSMĐ không?

QCVN về vệ tinh mình không theo dõi nên chưa trả lời được.

QCVN về đầu thu DVB-T2 đã chính thức ban hành và đã có trên trang web của Bộ TT-TT.

komiz

Ðề: Re: Ðề: Sau ngày 01/04/2014, tất cả TV sản xuất, nhập khẩu và bán vào thị trường VN phải tích hợp bộ giải mã DVB-T2/MPEG-4 và khe DVB-CI/ hoặc DVB-CI Plus

Thực ra HD và SD ko phải vướng về hạ tầng mà lí do lớn nhất là hiệu quả sử dụng tài nguyên. Chương trình HD đòi hỏi dung lượng lớn, chiếm dụng đường truyền nhiều hơn nên số lượng kênh phát ra đương nhiên không cao.

Có nghĩa là tài nguyên bỏ ra nhiều hơn, chi phí cũng nhiều hơn, mà bán không được nhiều hàng, doanh thu không tăng tương ứng phải không bác DAlessandro?

vnckien

Active Member

Đúng vậy đấy bạn ơi.

nhungsieunhan9x

Active Member

VTV mới phát dvb-t2 ở hà nội và tp hcm thôi, nên hiện nay chỉ 2 khu vực này mới xem được các kênh của vtv phát bao gồm cả vtv3 hd và hai mươi mấy kênhdo vtc phát. Còn tại các khu vực khác thì chỉ bắt dc các kênh của vtc thôi. Cái này thì phải tìm hiểu them trong đề án số hóa, nghe nói đâu tới tháng 9 này vtv phát kênh vtv6 hd gì đó và tới năm 2015 tất cả các kênh của vtv sẽ phát chuẩn hd bên cạnh việc phát song song sd

Nhưng chỗ em cũng là ngoại thành Hà Nội mà. Ko lẽ chỉ trung tâm Hà Nội mới bắt được ư?? Còn xa hơn là ko có bắt được. huhu!!

vnckien

Active Member

Nhưng chỗ em cũng là ngoại thành Hà Nội mà. Ko lẽ chỉ trung tâm Hà Nội mới bắt được ư?? Còn xa hơn là ko có bắt được. huhu!!

Ở xa, bạn cần dùng anten UHF, quay về hướng đài phát để có thể đạt mức sóng mạnh nhất bạn mới có thể thu được.

[-( mình ở đồng nai sài sony 42w674a bắt ra cả 100 mấy kênh tàn của AVG , nó khóa hết , chỉ xem đc kênh viet teen .tích hợp vào cũng như không .... à có ai biết hướng ,tọa độ các máy phát kỹ thuật số mặt đất ko , mình chĩa vào xem có đài nào xem free ko

vnckien

Active Member

[-( mình ở đồng nai sài sony 42w674a bắt ra cả 100 mấy kênh tàn của AVG , nó khóa hết , chỉ xem đc kênh viet teen .tích hợp vào cũng như không .... à có ai biết hướng ,tọa độ các máy phát kỹ thuật số mặt đất ko , mình chĩa vào xem có đài nào xem free ko

Chào bạn. Bạn mua được TV đã tích hợp DVB-T2, bây giờ dùng tạm sóng analog, nhưng sau này dùng luôn được KTS mới mà.

Ở Đồng Nai, nếu gần TP. HCM thì có thể bạn thu được TH KTSMĐ. Bạn cần:

- Có an ten trời UHF, đưa lên "càng cao càng tốt".
- Hướng anten về phía TP. HCM theo đường thẳng từ nhà bạn đến tòa Cao ốc Saigon Centre, 65, đường Lê Lợi, Quận 1, tp.HCM - nơi Đài THVN (VTV) đặt trạm phát hình KTSMĐ DVB-T2.

Tuy nhiên, đây mới là giai đoạn thử nghiệm và hiệu chỉnh, có một số ngày không có sóng bạn nhé. Suốt từ tháng 5 đến nay, sóng DVB-T2 của VTV tại đây phát đều đặn, nhưng riêng trong tháng 8 này, đã có 2 lần đài này không phát:

- Lần thứ nhất từ 21/8 đến 23/8. Lý do: sự cố đường truyền cáp quang đến trạm phát.
- Lần thứ hai: từ 11:00 ngày 24/8 đến hôm nay 25/8 vẫn chưa phát lại. Lý do lần gián đoạn này chưa được biết.

Bạn thử xem nhé. Nếu thu được DVB-T2 từ TP. HCM, thì thông tin lên đây giúp để các bạn khác biết.

Chúc các bạn thành công.

Bên trên