Seagate sẽ chế tạo ổ cứng 60TB trong tương lai gần

ongtrumkon89

Well-Known Member
Ðề: Seagate sẽ chế tạo ổ cứng 60TB trong tương lai gần

Liệu năm nay hoặc năm sau WD,SG có ra HDD 4TB,5TB ko các bác nhỉ :D

NBK_FOF

Active Member

Một tương lai chói rọi <:p<:p

0916789145

Tương lai thì cái gì cũng có thể xảy ra, 60T hay 6T thế nào cũng có

ktq

Member

Làm ổ cứng dung lượng lớn mà không nghĩ đến công nghệ hạn chế hư hỏng dữ liệu à ? Các bác lo không đúng chỗ rồi.

vanmanh41

Member

CHỈ MONG THẰNG NÀY RA CÓ CÁI Ổ 3T GIẢM GIÁ ĐỂ MUA. HIHHIIH

tieuthieugia

Well-Known Member

em thì cứ trung thành 1.5TB chia sẻ rủi ro

bachcotsau

Well-Known Member

Khi đó ổ 60T cũng chỉ chứa được vài trăm phim chất lượng thấp hoặc vài chục phim chất lượng cao. Giống như HDD bây giờ chưa vài trăm phim HD hoặc vài chục bản blu-ray.

Bởi vì khi đó phim chất lượng thấp có thể là 8k hay 16k, và cao là 32k hay 64k . Thậm chí 256k cũng nên. và tên gọi các chuẩn phim cũng khác bây giờ, không còn là HD hay bluray nữa.

Vậy thì khi dó mỗi gia đình cần để trống 1 góc tường và góc tường chỉ để chứa cái màn hình to tổ chảng thôi :D . Chắc là chừng 200"

tide

Member

Không biết khi đó đã qua thời của mình chưa nhỉ?

Nhanh lắm bạn à. NHớ ngày mình mới đi làm IT (cách đây hơn chục năm j đấy ) HDD có 540Mb thôi. Rồi vài năm sau có người mang ở nước ngoài về cái USB Flash (lần đầu tiên nhìn thấy),cũng chỉ có 16Mb (ngày ấy thấy hiện đại vô cùng).
Và hiện nay, như các bạn đã biết.

coolpix8700

Well-Known Member

Nhanh lắm bạn à. NHớ ngày mình mới đi làm IT (cách đây hơn chục năm j đấy ) HDD có 540Mb thôi. Rồi vài năm sau có người mang ở nước ngoài về cái USB Flash (lần đầu tiên nhìn thấy),cũng chỉ có 16Mb (ngày ấy thấy hiện đại vô cùng).

Cái máy tính đầu tiên em tự mua năm 1991 ổ cứng có 43Mb (286 gắn trên board 1 Mb ram và em mua thêm 4 cái chíp + 2 tag ram để thành 2Mb ram). Về bật lên với cái Monitor mầu 14" Panasonic chạy vù vù...
Còn máy lúc ấy dùng ở bộ môn là cái 8086 có mỗi 2 ổ đĩa mềm 5"1/4 và 3"1/2, mấy ông bạn thì chỉ được dùng Robotron (không phải máy tính DOS)!
Cũng năm đó manng 1 hộp đia flopy 3"1/2 lên PCPool của trường download Linux qua mạng về đầy mất đúng 7 đĩa (6 tháng sau khi cái HĐH này ra đời - đó là Slakware distribution)!

Chỉnh sửa lần cuối:

Con ổ này mà die thì chỉ còn nước ôm mặt nuối tiếc bao nhiêu công sức bỏ ra

tide

Member

Cái máy tính đầu tiên em tự mua năm 1991 ổ cứng có 43Mb (286 gắn trên board 1 Mb ram và em mua thêm 4 cái chíp + 2 tag ram để thành 2Mb ram). Về bật lên với cái Monitor mầu 14" Panasonic chạy vù vù...
Còn máy lúc ấy dùng ở bộ môn là cái 8086 có mỗi 2 ổ đĩa mềm 5"1/4 và 3"1/2, mấy ông bạn thì chỉ được dùng Robotron (không phải máy tính DOS)!
Cũng năm đó manng 1 hộp đia flopy 3"1/2 lên PCPool của trường download Linux qua mạng về đầy mất đúng 7 đĩa (6 tháng sau khi cái HĐH này ra đời - đó là Slakware distribution)!

Oạch, bác thâm niên quá. Vậy thì có lẽ bác là 1 trong những người thuốc lứa đầu tiên học về máy tính ở VN rồi. Bác có lẽ phải học máy tính cùng thời với bác QTN (tác giả BKED)

tuankhai

Well-Known Member

Một thông tin tuyệt vời. Ước gì bây giờ mình có 1 cái

Thông tin 10 năm nữa có ổ 60T phải đi kèm thông tin 8 năm nữa có chuẩn USB 6.0 thì mình mới nuôi hy vọng chứ còn không thì...ngồi chờ chép phim cả tuần ah :-bd

Phải ước mơ thêm là mạng ở VN sẽ là 60Gbs mà chỉ có 300k một tháng thôi nhỉ

fulloflove

đúng rồi. nhớ hồi chừng chục năm trước mình đọc báo thấy quảng cáo mua laptop compaq tặng USB 16MB :)) mà 16Mb so với thời đó cũng là siêu khủng rồi, chứ bt toàn xài đĩa mềm

fulloflove

thời năm 91 mà sao có mạng để down vậy bạn. VN mới tham gia vào internet năm 97 thôi mà

Bên trên