[Share]Kỉ niệm vui buồn của anh em khi chơi HD !!!

dino

Active Member
Nhân tiện em được lên báo sohoa cùng pác Chip và bác Nam :">X_X, có đôi dòng trò chuyện với mấy anh em trong 4rum và muốn biết được những kỉ niệm vui buồn của anh em từ khi bắt đầu chơi HD đến nay, giờ em mới biêt pác Nam sợ vợ :-", có quỹ đen[..], pác Chip thì cười "hiền" ;)). Em thì tham gia rất nhiều forum, từ khi voz còn đen thui,amtech,xtreme,handheld,ddth,uds,uminhcoc,lx,sv,mx :-" ... nhưng mà forum mà em iu quý nhất vẫn là ngôi nhà HDVN của anh em ta :-* sáng dậy 7h30 em lên cơ quan bật laptop lên, việc đầu tiên vào FF thì homepage của em hiện HDVN lên rồi. chiều 5h em về ăn miếng cơm rồi 19h em lại vào spam đến khuya mới ngủ và sáng mai lại tiếp tục như thế :D. Từ khi có khoản HD này, vợ iu của em bỏ hẳn khoản xem phim ngoài rạp (trừ vé phát free), vào gối êm chăn ấm xem với em :">, khách đến nhà phải trầm trồ vì "truyền hình cáp" nào mà nét thế ;;), HD đã thay đổi cách nhìn nhận về nhu cầu nghe nhìn của em khá nhiều, còn anh em khác thì sao ?

Anh em nào có gì thì chia sẻ nhé !!!

Link: http://sohoa.vnexpress.net/SH/Hinh-anh/2009/03/3B9AFD5A/
Chuyện của những người chơi phim HD

"Bước đầu chơi HD là phải thuyết phục các bà vợ, vì đâu phải ai cũng đồng ý chi chục triệu đồng chỉ để xem phim", anh Hoàng Hà (Ba Đình, Hà Nội) tâm sự.

Bộ hometheater của anh Đinh Văn Nam. Ảnh: V.N.

Những ông chồng đam mê HD trong nhóm HD Sài Gòn tiết lộ không phải ai ban đầu cũng được sự ủng hộ của các "bà quản gia" nên thành viên trong nhóm toàn phải "bày mưu" để giúp "đỡ nhau". Chiêu thường gặp là đưa vợ sang chơi nhà một anh bạn HD và "tình cờ" xem một đoạn phim HD ở nhà người đó, thể nào sức hút của phim độ phân giải cao cũng làm bà xã xiêu lòng.

Một khi đã thuyết phục được "bà quản gia" mở hầu bao, con đường chơi HD của các ông chồng như mở rộng ra trước mắt. Lúc này, các anh lại "tính" đến bước thứ hai là lập "quỹ đen" phục vụ sở thích của mình.

Anh Đinh Văn Nam, quận 12, TP HCM, người sở hữu một hệ thống rạp hát tại gia "hoành tráng" với máy chiếu, HTPC và loa như rạp hát, là một trong nhiều người có "quỹ đen" mặc dù lý do anh chơi HD rất đơn giản: "chia sẻ niềm vui với con trai". Cậu quý tử nhà anh cũng có thú vui giống bố - thích xem phim hành động. Mỗi lần thế anh lại dỗ con "ráng học đi rồi bố cho xem". Nhờ thế mà cậu cũng chăm chỉ, không chạy long nhong ngoài đường.
Anh Nam tâm sự, thực ra cũng phải có cái quỹ để xây dựng "đồ chơi" cho mình, vì nay thay cặp loa này, mai đổi cặp loa khác, mà mang tiền nhà đi thì người phụ nữ ít nhiều cũng cảm thấy khó chịu.

Chơi HD thực sự cần tiềm lực kinh tế tương đối

Dàn HTPC của năm bắt đầu chơi HD của anh Quốc Hưng. Ảnh:
Q.H.

Anh Nguyễn Quốc Hưng, Đà Nẵng, mới gắn bó với HD được khoảng 3 năm, từ lúc còn là sinh viên, đến khi thành một anh kỹ sư. "Mọi đam mê của mình trút hết vào đây", Hưng nói, "bí quyết của mình là đầu tư dàn trải bởi đây là thú chơi cần tiềm lực kinh tế tương đối".

Anh Hưng khởi đầu bằng chiếc PC CPU Dual Core. Chật vật một thời gian, anh mới sắm được màn hình LCD - thời bấy giờ giá 20 triệu đồng. Từ đó, ngày đêm anh lên mạng mày mò với thú chơi này. Máy tính Dual Core dần trở nên hạn chế so với nhu cầu chơi HD ngày càng "nặng", nhưng chưa đủ khả năng để sắm dàn HTPC (máy vi tính dùng giải mã tín hiệu HD), anh chuyển hướng sang "ép xung" (over clock) hay sắm card đồ họa rời để đỡ gánh nặng cho CPU.

Hưng nhớ lại, hồi năm 2007, vấn đề làm anh đau đầu nhất là lưu phim HD. Một phim ở chuẩn 720p cũng có dung lượng trung bình là 4,37 đến 6 GB, còn 1080p là 8 đến 18 GB. Chưa kể dạng copy nguyên gốc từ Blu-ray hoặc HD-DVD lên tới 25 GB. Ổ cứng lúc ấy vẫn còn khá đắt nên những người chơi đành phải lưu trữ bằng DVD. Mỗi phim 720p cần khoảng 2-3 đĩa. Tuy nhiên, việc "trữ" phim này có nhiều rủi ro bởi độ bền không cao bằng ổ cứng.

Bộ sưu tập ổ cứng của dân chơi phim HD. Ảnh: Việt Anh.

Thời gian gần đây HDD giảm giá nhanh chóng làm "anh em" thấy thoải mái hơn hẳn, có người đã sở hữu một gia tài gần chục ổ cứng 1.000 GB. Thế nhưng, anh Hưng chia sẻ, việc lưu trữ tốt nhất là chia sẻ. "Chia sẻ là giữ cho mình", anh nói và trầm ngâm nhớ lại một lần đánh rơi chiếc ổ 1 TB chứa gần 100 phim, tiếc mất ăn mất ngủ.

Cộng đồng chơi HD thân với nhau hơn bởi hay chia sẻ. Anh Việt Anh, quận 7, TP HCM, là một trong những "tư vấn viên" tích cực nhất trên diễn đàn về thú chơi này. Đang dở bữa cơm, hay đang ngủ mà nghe điện thoại có ai cần tư vấn anh cũng tiếp, có lúc cảm thấy phiền, nhưng lại vui vì gặp được người có cùng đam mê. "Cơ bản của việc chơi HD là chia sẻ, bởi nếu chơi một mình bạn sẽ không bao giờ đạt được sự tối ưu của nó", anh cười hiền lành.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: [Share]Kỉ niệm vui buồn của anh em khi chơi HD !!!

ặc ặc... bài báo này vui ghê :))

quanghaiphong

Well-Known Member

Từ ngày biết HD là từ ngày vợ em nó biết ngủ một mình rùi,ơ được cái phim dvd vợ em chê xấu nên cũng dẽ nịnh, đầu tư sắm đồ,mỗi chủ nhật là mấy thằng em vợ đến đập phá,bàn luận về HD nên cũng vui lây,thêm nữa là gặp và giao phối với mấy bác trên diẽn đàn(í em quyên...giao lưu)

Em buồn mỗi cái là ko có tiền thôi :(
cái phòng em bị lạm phát ghê lên đc ý :((

xmenx3

Em thì mới sắm được cái LCD 32'. Mua về vợ góp ý là con này không nên dùng xem TV chỉ sủ dụng để xem HD. Thế là phải sắm thêm con PC chuyên cho LCD. Xong vợ sai thằng em chép đâu về toàn phim HD hàn quốc, Hồng Kông về, chấn luôn con LCD , xem nhức hết cả đầu.
Hiện em vẫn phải xem TV bằng con TV 34 100hez cũ.

doanhtu

Member

nghe các bác kể mà buồn thay........em nguyện em sẽ sẽ không có zợ ( chắc trễ ) để dành công sức mua HDD. Con đường này coi bộ không có điểm dừng àh nha.

Frog

Member

may quá mình ế vợ. đỡ phải nịnh nọt, cứ tự làm tự sướng thôi:-"
bài báo này thấy quen quen là~o)
nói về HD: có mấy ku em ghé qua chơi, đúng lúc mình đang xem film HD. nó làm ngay câu:
"ti vi nhà anh nét thật, hôm nào anh dẫn em đi mua cho em 1 cái để em về thay cái tivi nhà em":eek:
chẳng biết giải thích cho nó ra sao nữa, vì ku em mù tịt về công nghệ. híc!

khoalinh

Các bác vậy còn sướng chán,vợ tôi cũng thích xem HD nhưng hễ nói mua TVIX là kêu đắt,đành mua xong về nói dối vợ là 7000A chỉ có 150usd thôi,bây giờ cứ mua dược HDD nào thì chỉ giám nói là mượn bạn về coi.

dualshock

Member

Mình thì biết HD cũng từ 2 năm trước. Nhưng mới có điều kiện để thưởng thức HD bắt đầu từ tết vừa rồi.
Cái LCD thì sắm trước, nhưng mà bận quá mãi mới có thời gian giải quyết cái PC để "lên hình". Hôm đầu tiên, con em bên nhà chú chạy sang "Ôi, sao hôm nay nét thế?" ha ha, tại vì lúc trước toàn xem truyền hình "cát" mà (cáp mới đúng chứ ^^)
Rồi một số khách thì "Ơ, sao cái TV này hình nó không bị dẹt như nhà mình nhỉ" ==> vui phết.
P/s: em còn trẻ, chưa vợ nên chưa biết cảm giác "cười hiền" nó ra làm sao :D Và cũng vì còn trẻ nhưng "tài không cao" nên tiền lúc nào cũng là khó khăn hàng đầu ^^

vantruong

Mình biết về HD và diễn đàn này từ tháng 11/2008 vào một đêm không ngủ được,lang thang trên mạng đầu tiên là Vuze để down được vài đọan HD clip.Sau đó,muốn tìm người chia sẽ kinh nghiệm đi trước về HD-> trang "vozforums" và vài trang nữa,từ thông tin những bài viết trong này mình đã biết đến HDvietnam,những bước chân bở ngỡ ban đầu khi chập chững chơi HD đã dần dần vững chải.Nhưng HDvietnam không chỉ là một sân chơi,ở đây mình đã có thêm nhiều người bạn,ngưởi anh và em thật chân thành và nhiều tình cảm.Nhiều niềm vui và cũng lắm nỗi buồn nhưng đây vẫn sẽ là website mình sẽ gắn bó cho đến khi nào vẫn còn đạn trả phí cho HD và cho internet (hihiiihi)...Chân thành cám ơn những thành viên ban quản trị đã lập nên diễn đàn này.Chúc diễn đàn ngày một phát triển mạnh mẽ.Chúc anh em luôn dồi dào sức khỏe và thành công trong công việc.

P/s:(( (Mỗi lần gần cuối tháng truy cập vào mà thấy báo dòng website hết băng thông là buồn rười rượi ).Ý kiến cá nhân nhé:Ban quản trị có thể lập thêm box của các cửa hàng và thâu phí ủng hộ như bên vnav để duy trì và nâng cấp băng thông.

PigPink

Banned

Các bác vậy còn sướng chán,vợ tôi cũng thích xem HD nhưng hễ nói mua TVIX là kêu đắt,đành mua xong về nói dối vợ là 7000A chỉ có 150usd thôi,bây giờ cứ mua dược HDD nào thì chỉ giám nói là mượn bạn về coi.

Bác nói vậy thì bọn em sao dám lấy vợ nữa h :D

hauvnn87

mình chỉ mới tập tành chơi HD thôi , nhưng cũng có nhiều cái đáng nhớ lắm , nhớ nhất là những lần acc rapid của mình hết bw , chả biết làm sao load dc phim về nữa , ngồi ôm cái laptop mà k biết làm j hết , còn nhiều , nhiều lắm .
Và 1 điều nữa là mình yêu HDVN :D

tommyvu

HD = Hết đạn, hỏng đầu, hư đĩa ...
HD coi một mình thì không phê...
Từ ngày chơi HD mấy cảnh này đã từng trải nghiệm. Biết HD đã 2 năm vào HDVN đọc mà không đăng kí. mua HDP + ổ cứng chép film hoạt hình về cho mấy nhóc xem đỡ phải mua đĩa (vì đĩa DVD cho đến giờ ở nhà đựng khoảng 5 thùng mì tôm). Cho đến một ngày :
Ghé nhà 1 bác HDman ở Biên hoà, bác í mở film 5.1 qua máy chiếu Full HD pana, screen 120'' và khúc demo lúc đó là pha hành động trong Fast furious II. Ngay lúc đó kế hoạch HD007 ra đời. Đầu tiên là Harman/kardon + B&W684 về, nói vợ đống này anh mua lại 10TR về cho em nghe Lệ quyên thay vì cứ phải nghe nhạc qua FM99.9, kế đó Optoma HD65 về mà chưa có màn chiếu (trước đó đang xem HD bằng LCD32"), lại nói là để các bé không phải đi Mega xem 300", đồng thời dẫn quản lí nhà mình lên xem HD projector nhà bác HDman kia để củng cố tư tưởng. Tới đây là đã đi được 80% đoạn đường và sau đó Sub, Sur, cent lần lượt về .... bây giờ thì cứ phim hoạt hình (cho bé), hành động (cho ba) thì màn chiếu được kéo xuống, film bộ (vượt ngục, hàn, nhạc...cho má) thì LCD thẳng tiến.
Ôi HD phê thì thật là phê nhưng cũng có lúc vợ cho ngủ với 5 em rồi, nhiều lúc giận lên lại bảo vào mà ôm mấy cái cục kia kìa ... hehhe.
Phụ nữ là hậu phương nên ai cũng vậy đụng tới money là hơi cằn nhằn tí nhưng nếu 1 mục đích tốt và 1 kế hoạch tốt ... we will win.
Vài dòng chia sẻ cùng AE. Thanks đã đọc.

Bên trên