Số loa đấu nối trên Receiver 5.1?

dai_fuji

Em đang định lấy 1 con receiver 5.1 để xem film. Hiện ở nhà có 4 con loa rồi. Vậy em phải mua thêm 1 con center phải không ạ? Với lại nữa là loa sub thì em không hiểu lắm, có phải mua thêm không?

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Số loa đấu nối trên Receiver 5.1?

Để chơi 5.1 thì nhất thiết phải mua đủ số lượng loa. Bạn lưu ý không phải loa nào cũng có thể dùng làm loa xem phim. Nếu là loa nghe nhạc bình thường muốn dùng làm loa xem phim muốn hay phải bỏ qua phân tần.

xda160

Member

Để chơi 5.1 thì nhất thiết phải mua đủ số lượng loa. Bạn lưu ý không phải loa nào cũng có thể dùng làm loa xem phim. Nếu là loa nghe nhạc bình thường muốn dùng làm loa xem phim muốn hay phải bỏ qua phân tần.

Cái vụ bỏ qua phân tần em chưa nghe bao giờ, bác giải thích kĩ hơn đc không???
Em thấy mấy bác cao thủ toàn dùng loa xịn nghe nhạc để xem phim, ví dụ bác DINHVANNAM gì đó, hoặc có bác dùng loa cột làm center, có bác dùng 3 âmli (amli đèn lun) để kéo 3 kênh của 5.1 ...

manhthang

Huyền Thoại

Bạn cứ chơi thử và chơi nhiều loa khác nhau đi rồi tự rút ra kết luận.
Receiver đa kênh công suất đa phần là yếu, bộ nào khỏe lắm thì đạt 110W/kênh. Bắt nó kéo bộ loa nghe nhạc khác gì bắt thằng xì ke kéo xe bò?
Hơn nữa, âm thanh xem phim chủ yếu lấy giải âm Mid và High, giải Low thì có loa Sub đảm nhiệm. Trong loa nghe nhạc thường có 3 loa, phân tần làm nhiệm vụ cắt tần số Low và High cho loa Trung, cắt tần số Low và Mid cho loa Treble, cắt tần số Mid và High cho loa Bass. Bản thân cục phần tần cũng đóng góp thêm gánh nặng cho Receiver. Chưa kể 1 số loa còn có bóng đèn để đốt phần năng lượng dư thừa (chống cháy loa) như JBL Control.
Điều đó lí giải tại sao các bộ HT thường người ta làm hệ thống loa bé con con (chỉ có loa Trung và Treble), công suất mỗi kênh cũng rất khiêm tốn.

Bản thân tôi cũng chơi âm thanh lâu năm, và tương đối kỹ trong việc nghe, phối ghép. Chính vì vậy tôi không tận dụng đôi Linear Phase 8810 to tổ chảng làm loa xem phim mà sắm 1 bộ khác.

dai_fuji

Bạn cứ chơi thử và chơi nhiều loa khác nhau đi rồi tự rút ra kết luận.
Receiver đa kênh công suất đa phần là yếu, bộ nào khỏe lắm thì đạt 110W/kênh. Bắt nó kéo bộ loa nghe nhạc khác gì bắt thằng xì ke kéo xe bò?
Hơn nữa, âm thanh xem phim chủ yếu lấy giải âm Mid và High, giải Low thì có loa Sub đảm nhiệm. Trong loa nghe nhạc thường có 3 loa, phân tần làm nhiệm vụ cắt tần số Low và High cho loa Trung, cắt tần số Low và Mid cho loa Treble, cắt tần số Mid và High cho loa Bass. Bản thân cục phần tần cũng đóng góp thêm gánh nặng cho Receiver. Chưa kể 1 số loa còn có bóng đèn để đốt phần năng lượng dư thừa (chống cháy loa) như JBL Control.
Điều đó lí giải tại sao các bộ HT thường người ta làm hệ thống loa bé con con (chỉ có loa Trung và Treble), công suất mỗi kênh cũng rất khiêm tốn.

Bản thân tôi cũng chơi âm thanh lâu năm, và tương đối kỹ trong việc nghe, phối ghép. Chính vì vậy tôi không tận dụng đôi Linear Phase 8810 to tổ chảng làm loa xem phim mà sắm 1 bộ khác.

Bác phân tích rất khoa học, thanks!

Bây giờ có lẽ em sẽ nghiên cứu mua con reveicer để tận dụng lại bộ loa vi tính đã có Edifier M3500 - 5.1 với cổng in AUX và ANALOG 5.1 vậy. Vấn đề là không hiểu rõ lắm về reveicer có hỗ trợ đường out không?

manhthang

Huyền Thoại

Bác phân tích rất khoa học, thanks!

Bây giờ có lẽ em sẽ nghiên cứu mua con reveicer để tận dụng lại bộ loa vi tính đã có Edifier M3500 - 5.1 với cổng in AUX và ANALOG 5.1 vậy. Vấn đề là không hiểu rõ lắm về reveicer có hỗ trợ đường out không?

Chắc bác muốn hỏi đường Direct 5.1 của Receiver?
Receiver thông thường chỉ cần nhận tín hiệu qua cổng Optical hoặc Coxial, rồi xuất âm ra các cầu loa. Nếu bác muốn tận dụng dàn loa vi tính thì phải bỏ qua phần công suất của loa vi tính, đấu thẳng cầu loa từ Receiver ra các loa.
Tuy nhiên bác cần kiểm tra xem bộ loa vi tính kia có phải là loa 8 Ohm không nhé.

dai_fuji

Tiện thể bác cho em hỏi, 1 số amp hỗ trợ digital (có tích hợp cổng optical và coaxial) nhưng không có logo DTS thì liệu nó có nhận đc DTS và dịch ra analog được không vậy?

Ví dụ như con Technic SU-V90D

manhthang

Huyền Thoại

Không có logo DTS là amply cổ rồi, nếu là amply đa kênh thì chỉ có bộ giải mã Dolby Digital.
Không chơi được DTS bạn ạ.

dai_fuji

Cám ơn các bác, lỡ đã hỏi thì hỏi luôn 1 thể về con Onkyo TX DS494 . Với lại hình như em này chỉ hỗ trợ Dolby Surround để convert thành âm thanh surround 5.1? Và với giá 200 Mỹ cho 1 con 2hand có quá đắt ko ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Tôi đang trả lời bài cho bạn bên audiovnclub :)
Chơi luôn DTS đi chứ bạn loanh quanh với Dolby Pro Logic làm gì?

dai_fuji

Cám ơn bác, bên audiovnclub treo từ sáng tới giờ có vào được đâu.

Bên trên