so sánh giữa chất lượng hình ảnh và âm thanh của HDrip, đĩa Bluray gốc và DVD9?

moonbeam

Đối với HD, mình là newbie 100%, mới chỉ tìm hiểu được chút ít qua một số bài viết trên diễn đàn, nay có vài thắc mắc, mong được ae giải đáp giúp:

- Trước đây mình chỉ xem phim DVD, và thấy các file DVDrip dù dung lượng có nhỏ (cỡ 700MB) hay lớn(cỡ trên 1GB) thì chất lượng âm thanh và hình ảnh vẫn kém khá xa so với DVD gốc(đặc biệt là các bản phim DVD9 - có dung lượng đĩa gốc cỡ trên 7GB). Hình ảnh thì không nét bằng, màu sắc không "thật" bằng, và âm thanh thì chỉ còn 2.0, so với các kênh tiếng 5.1 và DTS trên đĩa gốc thì kém hơn nhiều về mức độ sống động và chi tiết (mặc dù mình xem đĩa gốc cũng chỉ bằng loa dàn 2.0:eek:). Theo như mình hiểu, thì các file film HD định dạng mkv mà mọi người vẫn chia sẻ qua mạng là dạng rip từ đĩa Bluray gốc, đúng ko nhỉ? Nếu thế thì chất lượng hình ảnh và âm thanh của các file ấy so với đĩa Bluray gốc như thế nào? (Mình đặc biệt quan tâm đến phần chất lượng âm thanh, 2.0 hay 5.1 không quan trọng, quan trọng là phải chi tiết và sống động, hay là trên hết).

- Nếu chỉ xét riêng về phần tiếng, thì âm thanh từ các bản phim HDrip dạng mkv(mà theo mình hiểu là âm thanh nén từ tiếng gốc DTS) có hay hơn nguồn âm phát ra từ kênh tiếng Dolby 5.1 hoặc DTS của phim DVD gốc không nhỉ:confused:?

Thanks in advance!

buihung

Administrator
Ðề: so sánh giữa chất lượng hình ảnh và âm thanh của HDrip, đĩa Bluray gốc và DVD9?

Đã là file rip thì chất lượng không thể như nguyên gốc được, còn âm thanh thì em thấy HDrip tiếng bén hơn so với DVD.

havu

Ðề: so sánh giữa chất lượng hình ảnh và âm thanh của HDrip, đĩa Bluray gốc và DVD9?

Chưa có cơ hội xem blueray & HDDVD trên các thiết bị phát chuyên dụng, nhưng khi xem ở các file rip nguyên gốc/tức là những file trên 25gb của blueray mình thấy âm thanh lực mạnh hơn bén hơn và tách bạch hơn các file mkv của các nhóm rip, kể cả internal group, nó đập phát chết ngay.

Chỉnh sửa lần cuối:

cnfan

Well-Known Member

trên này có thread tương tự, bác search thử xem, rất chi tiết và đầy đủ...

vkc

Well-Known Member

Khỏi cần coi, cứ suy luận theo logic thì hình ảnh, âm thanh sẽ theo thứ tự sau :

Blu-ray & HD-DVD ---> HDrip ----> DVD9

:)]:-bd~:>

vantruong

Bác này chỉ có nói là "Chính xác 100%".

titanic99

Ho^m vua` roi em mua cai' dia~ thuy' Nga Paris DVD9 xem noi chung la` tam duoc chu' khong the? bang HD cac' bac' a!

vkc

Well-Known Member

Ho^m vua` roi em mua cai' dia~ thuy' Nga Paris DVD9 xem noi chung la` tam duoc chu' khong the? bang HD cac' bac' a!

Em cũng gặp trường hợp như bác nè :
Mí coi xong phim HD Rip thấy cũng tàm tạm, không bằng blu-ray:))

international

May cai Thuy Nga Paris thi hinh anh va am thanh cung ko dep nhu film cua My dau bac a.

huy_av

Member

Bác mua DVD9 Thúy Nga ở đâu vui lòng chỉ cho mình biết nhé. Tks

tieuthieugia

Well-Known Member

Em cũng gặp trường hợp như bác nè :
Mí coi xong phim HD Rip thấy cũng tàm tạm, không bằng blu-ray:))

em thì khác... xem BD/HDVD thấy ít chán hơn so với xem HDrip cùng phim :p

Hideo_Kojima

tôi chơi game bluray mà xài cái crt 29 cùi, hình ảnh cũng chả hơn j last-gen, đau lòng biết bao

paracels

Well-Known Member

Down cái Avatar í, 1 cái nguyên gốc BD 45G, 1 cái rip 21G và 1 cái 8,5G về coi là biết liền hà. Cái Avatar 45G í, coi đẹp long lanh, không tì vết. Chỉ có điều cái đầu HD của tui chạy không ra tiếng (không hiểu tại sao ?), muốn có tiếng thì nối qua laptop cũng đẹp long lanh như thế, nhưng âm thanh nghe bằng loa TV, nên chán !

Bên trên