So sánh Seagate 7200.11 với Seagate 7200.12

92thaiha

Bên trái là ổ 7200.11 còn bên phải là 7200.12

1 số khái niệm ( tạm dịch, có sai sót mong được bổ sung) :

- Cả 2 đều là chuẩn SATA 2 với tốc độ lý thuyết tối đa là 300MB/s
- Cả 2 đều sở hữu tốc độ vòng quay là 7200 vòng trên 1 phút
- Cả 2 đều được BH 3 năm
- Platter Size : Càng lớn thì càng êm, càng tiết kiệm điện
- Acoustics : Độ ồn, càng nhỏ càng tốt
- Sustained Data Rate : Càng cao càng tốt !
- Average latency : Càng thấp càng tốt !

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

Ðề: So sánh Seagate 7200.11 với Seagate 7200.12

Các chỉ số cho thấy 7200.12 ngon lành hơn .11 nhỉ, quan trọng là thực tế em đã xài thấy nó ngon hơn thật :D

92thaiha

Còn đây là thông số của dòng
Seagate Barracuda LP

1 sản phẩm mới ra lò của Seagate ! LP nghĩa là Low Power và đây là cách gọi khác của từ Green !

Theo nhận xét thì ưu điểm của dòng này là
- tiết kiệm điện
- thân thiện với môi trường
- chạy êm hơn so với 7200.11 hoặc 7200.12

Nhược điểm là : Chậm hơn do tốc độ vòng quay chỉ là 5900RPM

Giá tham khảo tại thị trường Mỹ ( nguồn lấy từ newegg.com )

Loại LP

1TB = 80$
1.5TB = 110$
2TB = 220$

Loại 7200.11

1.5TB = 120$

Loại 7200.12

1TB = 90$

Chỉnh sửa lần cuối:

92thaiha

em mới mua đc 1 kon Seagate 1,5TB, mua chỉ để lưu film, em cắm nó vào có tổng cộng là 32 tiếng đồng hồ ( 32h) mà khi test bằng hdd health nó lại báo là chỉ còn 92% sức khỏe, trong khi cái Samsung 250G ngay cạnh đó chạy khoảng 1 năm trời với 3500h mà health vẫn là 100%. Vậy là sao hả pác? dùng 32h mà mất 8% sức khỏe? why? đấy là seagate đó ư?

Seagate cũng có nhiều loại, của Bro là product of Thailand hay China ? Hàng xách tay hay hàng công ty chính hãng ? 7200.11 hay LP ? Phần mềm kiểm tra sức khỏe của bro có thực sự tin cậy được không ?

kdnguyen

So sánh Seagate LP với WD Caviar Green thì em WD Green vẫn ngon hơn.

totorauxom

Well-Known Member

em mới mua đc 1 kon Seagate 1,5TB, mua chỉ để lưu film, em cắm nó vào có tổng cộng là 32 tiếng đồng hồ ( 32h) mà khi test bằng hdd health nó lại báo là chỉ còn 92% sức khỏe, trong khi cái Samsung 250G ngay cạnh đó chạy khoảng 1 năm trời với 3500h mà health vẫn là 100%. Vậy là sao hả pác? dùng 32h mà mất 8% sức khỏe? why? đấy là seagate đó ư?

HDD SG Bra 1.5TB của em mua mới 1 tháng ở mai hoàng test bằng phần mềm của bác còn có 63% sức khỏe trong khi con vaio ổ toshiba test 100%
k hiểu sao nữa à

kdnguyen

hàng của em là product of Thailand, Seagate 1,5TB 7200.11 em đã check serial và test kỹ càng bằng hdtune và hdd healh, ban đầu mua về mới cứng, test thấy 100% health và power on time = 0h, ai dè 32h sau chỉ còn 92%,lúc chạy em thấy nó cứ kêu rè rè rợn lắm =.=!, phần mềm em test health đây pác

HDD SG Bra 1.5TB của em mua mới 1 tháng ở mai hoàng test bằng phần mềm của bác còn có 63% sức khỏe trong khi con vaio ổ toshiba test 100%
k hiểu sao nữa à

Em cũng mới download phần mềm của bác storm đang dùng, test 1 ổ WD Caviar Green 500GB và 1 ổ WD Caviar Black 1TB, cả 2 đều khỏe 100%.

Vote for WD.

Haihard

Member

k hiểu sao nữa à

Phần mềm là do con người tạo ra.
Ý niệm cũng do con người mà có.
HDD mà có % sức khỏe là thế nào vậy ta. Em mới nghe lần đầu trong bài này. Hãng sản xuất cũng tính toán kỹ lưỡng lắm nhé. Sản phẩm bảo hành toàn cầu đấy chứ có phải trò chơi đâu.
Trong các anh em ở đây đã anh em nào xài trình test HDD xong chết toi luôn chú HDD chuột bạch đó chưa vậy? Ai từng bị rồi thì báo cho anh em biết để tránh nhé. Nặng thì xong đời con Nở nhẹ thì toi hết dữ liệu như chơi. HDD của hãng nào thì xài trình test của hãng đó thôi nhé các bác.
Thằng hàng xóm nhà em mà dùng chung bể nước em thề bao giờ cũng vác máy bơm ra trước nhà nó 15' đó.

HDD sau một thời gian sử dụng các chỉ số kỹ thuật giảm đi là điều tất lẽ dĩ ngẫu, các soft kiểm tra ổ cứng cũng dựa trên cơ sở đo kiểm và so sánh các chỉ số kỹ thuật để cho ra kết quả dựa trên một số tiêu chí cụ thể. Nói ra thì hơi dài dòng tuy nhiên các bro cứ yên tâm mà sài vì khi thiết kế HDD các hãng đều phải tuân thủ các tiêu chuẩn kỹ thuật bắt buộc để đảm bảo chất lượng sản phẩm.
Cũng không nên vì kết quả soft đưa ra không đẹp lắm mà lo lắng về chất lượng ổ Seagate.
Nếu các bro nào không yên tâm về con Seagate mình đang dùng, dù mua bất cứ ở đâu các bro có thể mang qua mình dùng đỡ cho, mình sẽ đổi cho các bro một ổ mới 100% nguyên seal giống như vậy (hoàn toàn free). Đằng nào thì nhu cầu sử dụng HDD của mình cũng liên tục gia tăng đỡ phải khui ổ mới :))

Haihard

Member

HDD sau một thời gian sử dụng các chỉ số kỹ thuật giảm đi là điều tất lẽ dĩ ngẫu, các soft kiểm tra ổ cứng cũng dựa trên cơ sở đo kiểm và so sánh các chỉ số kỹ thuật để cho ra kết quả dựa trên một số tiêu chí cụ thể. Nói ra thì hơi dài dòng tuy nhiên các bro cứ yên tâm mà sài vì khi thiết kế HDD các hãng đều phải tuân thủ các tiêu chuẩn kỹ thuật bắt buộc để đảm bảo chất lượng sản phẩm.
Cũng không nên vì kết quả soft đưa ra không đẹp lắm mà lo lắng về chất lượng ổ Seagate.
Nếu các bro nào không yên tâm về con Seagate mình đang dùng, dù mua bất cứ ở đâu các bro có thể mang qua mình dùng đỡ cho, mình sẽ đổi cho các bro một ổ mới 100% nguyên seal giống như vậy (hoàn toàn free). Đằng nào thì nhu cầu sử dụng HDD của mình cũng liên tục gia tăng đỡ phải khui ổ mới :))

Suy nghĩ kỹ chưa đồng chí bạn. Anh em mang qua nhiều quá sao mà trốn được đây. Mình phân phối cả hai loại ổ với số lượng lớn nên có thể lắng nghe phản hồi trực tiếp từ khách hàng cũng nhiều nên cũng có một sự phân loại mang tính chủ quan cá nhân mình.
Đa số lỗi thuộc về cách thức khách hàng sử dụng. Nếu thao tác đúng kỹ thuật và cẩn thận thì việc để một chiếc HDD xảy ra lỗi là khá khó đấy chứ. Xác xuất lỗi của một sản phẩm chỉ tính theo chưa đến 02% trên tổng số sản phẩm xuất ra nên các bác cứ yên tâm mà xài. Chẳng may có lỗi thì đã có nhà sản xuất. Lo làm gì cho chóng già hả các bác.

Suy nghĩ kỹ chưa đồng chí bạn. Anh em mang qua nhiều quá sao mà trốn được đây. Mình phân phối cả hai loại ổ với số lượng lớn nên có thể lắng nghe phản hồi trực tiếp từ khách hàng cũng nhiều nên cũng có một sự phân loại mang tính chủ quan cá nhân mình.
Đa số lỗi thuộc về cách thức khách hàng sử dụng. Nếu thao tác đúng kỹ thuật và cẩn thận thì việc để một chiếc HDD xảy ra lỗi là khá khó đấy chứ. Xác xuất lỗi của một sản phẩm chỉ tính theo chưa đến 02% trên tổng số sản phẩm xuất ra nên các bác cứ yên tâm mà xài. Chẳng may có lỗi thì đã có nhà sản xuất. Lo làm gì cho chóng già hả các bác.

Ờ nhỉ, vui vẻ giao lưu là chính mà cũng không kịp suy nghĩ kỹ làm gì cho nó mệt đầu chóng già bro ạ :))

trungkho

Member

Mình xác nhận là con 1.5TB của mình cũng bị tình trạng health giảm nhanh kinh khủng, lỗi là do spin up không được, SMART ghi lại hết các thông tin này, chương trình nào đọc được thông tin này đều thấy.

Cả 3 ổ 1.5TB của mình ... đều bị, dù firmware là CC1H

Còn về vụ so sánh 11 và 12, mình nói ngắn gọn thế này: máy mình đang dùng 2 ổ 500GB 7200.12 chạy raid 0, nếu cắm thêm:
1. Đĩa 1.5TB 7200.11, chép được tốc độ 70 - 80 MB qua lại, HDD nóng
2. Đĩa 1TB 7200.12, chép được tốc độ 100 - 110 MB qua lại, HDD mát

Nói thế là mọi người thấy ngay sự khác biệt :D

Mình xác nhận là con 1.5TB của mình cũng bị tình trạng health giảm nhanh kinh khủng, lỗi là do spin up không được, SMART ghi lại hết các thông tin này, chương trình nào đọc được thông tin này đều thấy.

Cả 3 ổ 1.5TB của mình ... đều bị, dù firmware là CC1H

Còn về vụ so sánh 11 và 12, mình nói ngắn gọn thế này: máy mình đang dùng 2 ổ 500GB 7200.12 chạy raid 0, nếu cắm thêm:
1. Đĩa 1.5TB 7200.11, chép được tốc độ 70 - 80 MB qua lại, HDD nóng
2. Đĩa 1TB 7200.12, chép được tốc độ 100 - 110 MB qua lại, HDD mát

Nói thế là mọi người thấy ngay sự khác biệt :D

1.5TB 7200.11 thì nóng có tiếng rồi (nói vậy chứ vẫn còn mát hơn WD hàng fake đang bán nhan nhản ngoài thị trường), tuy nhiên bạn chép chỉ được 70-80MB/s là hơi chậm. Theo thực tế ghi nhận của mình cùng điều kiện copy như nhau thì 1.5TB 7200.11 đạt khoảng 110-120MB/s còn 1TB 7200.12 đạt 115-125MB/s chênh nhau không nhiều nhưng nhiệt độ của 7200.12 thì mát hơn rõ rệt.

doanxem

Well-Known Member

con 500GB mua ở 92thaiha dùng dược 731h health còn có 72%,còn con 250GB dùng được 8434h health là 76%

hahuytap

Well-Known Member

Các bạn cho mình hỏi thử: mình mua 1 ổ Seagate 1T dòng T11 (hàng made in Thailand) của nhà phân phối. hi đem về, dùng Norton Partion magic 11.x chia đĩa: 1 phần 100M, còn lại chia đôi. Sau đó nhờ người bạn đem đi chép film HOẠT ĐỘNG. Khi đó, người bạn báo là sao chỉ nhận có 32M? Tôi đem về cắm lại thì đúng là chỉ có 32M (chắc là Caches của đĩa). Đem tới nơi bán, sau khi kiểm tra bên ngoài, họ cắm vào và cũng chỉ là 32M. Họ thử các ổ đĩa khác (cũng là 1T của Seagate và Samsung) thì thấy vấn đề: nếu chia và để y nguyên trong máy thì có thể dùng được, còn nếu đem qua máy khác thì có thể cũng chỉ nhận 32M! Vậy thì vấn đề là ở đâu (đã gọi vào trung tâm bảo hành của Saegate và Samsung nhưng họ cũng không biết lỗi do đâu). Ai có cao kiến gì xin chỉ giúp? Cảm ơn.

Các bạn cho mình hỏi thử: mình mua 1 ổ Seagate 1T dòng T11 (hàng made in Thailand) của nhà phân phối. hi đem về, dùng Norton Partion magic 11.x chia đĩa: 1 phần 100M, còn lại chia đôi. Sau đó nhờ người bạn đem đi chép film HOẠT ĐỘNG. Khi đó, người bạn báo là sao chỉ nhận có 32M? Tôi đem về cắm lại thì đúng là chỉ có 32M (chắc là Caches của đĩa). Đem tới nơi bán, sau khi kiểm tra bên ngoài, họ cắm vào và cũng chỉ là 32M. Họ thử các ổ đĩa khác (cũng là 1T của Seagate và Samsung) thì thấy vấn đề: nếu chia và để y nguyên trong máy thì có thể dùng được, còn nếu đem qua máy khác thì có thể cũng chỉ nhận 32M! Vậy thì vấn đề là ở đâu (đã gọi vào trung tâm bảo hành của Saegate và Samsung nhưng họ cũng không biết lỗi do đâu). Ai có cao kiến gì xin chỉ giúp? Cảm ơn.
Mang qua tớ xử lý cho, sau 5 phút đảm bảo ổ của bạn OK :D

92thaiha

hehe, mình đo bằng cái này có con HDD mới dùng từ năm ngoái health = 3% luôn nhưng vẫn chạy tít, mát :D, chưa hiểu nó căn cứ vào đâu để qui định health nữa :D

Giá mà Seagate lấy cái này làm tiêu chuẩn BH thì tốt, cứ dưới 50% thì cho đổi cái mới nhỉ :D:D:D

trungkho

Member

hehe, mình đo bằng cái này có con HDD mới dùng từ năm ngoái health = 3% luôn nhưng vẫn chạy tít, mát :D, chưa hiểu nó căn cứ vào đâu để qui định health nữa :D

Giá mà Seagate lấy cái này làm tiêu chuẩn BH thì tốt, cứ dưới 50% thì cho đổi cái mới nhỉ :D:D:D

Này đừng đùa :D, thằng SG bảo hành ~ phát lại cho 1 ổ Refurbished đấy, thù cái trò này kinh khủng :|

nguyenvinh1973

Well-Known Member

Mình bán rất nhiều Seagate firmware 12 và được khách hàng rất thích vì mát mẻ hơn nhiều....hiện nay bản LP 1.5TB cua Seagate cũng rất hay đấy....

Bên trên