SONCAMEDIA HDM1- HD media player

tdhvn

Active Member
Ðề: SONCAMEDIA HDM1- HD media player

Linh kiện thì chắc chắn phải gia công ở nước ngoài (những nước có dây chuyền SX bo mạch, IC...), còn layout thì VN nói chung, Sơn Ca nói riêng có thể thiết kế được. Giống như phần mềm lập trình là của MS cung cấp, còn chương trình ứng dụng thì do lập trình viên viết ra.

Cái lợi của việc tự thiết kế là quản lý được chức năng sản phẩm, có thể dễ dàng thêm bớt, sửa đổi theo yêu cầu người dùng.

Sơn Ca vừa thiết kế layout, vừa viết firmware là thông tin có thật, điều đó khiến sản phẩm Sơn Ca chắc chắn là hàng VN mặc dù được gia công ở nước ngoài.

Firmware của Syabas, Sơn ca có thể tham gia phần giao diện tiếng Việt thôi bác ạ... cái đó mới đúng. Còn Hardware thì 100% made in Shenzen - giống hệt PopcornHour, nếu không tin thi bác chụp ảnh rồi so với mạch của PopcornHour nhé.

TestUser

Firmware của Syabas, Sơn ca có thể tham gia phần giao diện tiếng Việt thôi bác ạ... cái đó mới đúng. Còn Hardware thì 100% made in Shenzen - giống hệt PopcornHour, nếu không tin thi bác chụp ảnh rồi so với mạch của PopcornHour nhé.

Chưa thấy hàng mà phán 1 câu xanh rờn. ^:)^^:)^^:)^^:)^ .

tdhvn

Active Member

Chưa thấy hàng mà phán 1 câu xanh rờn. ^:)^^:)^^:)^^:)^ .

Các bác vui lòng tham khảo thông tin tổng thể các em họ nhà NMT đang phát triển trên thị trường quốc tế ở đây:
http://networkedmediatank.com/wiki/index.php/Main_Page

Tui thấy Sonca HDM1 có cái vỏ giống hệt như PopcornHour nên tạm suy ra bảng mach hardware sẽ giống thôi, nếu như giống PopcornHour A110 thì trong link trên có mục so sánh hardware các loại NMT. Trên cơ sở đó, việc so sánh sẽ khách quan hơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tui thấy Sonca HDM1 có cái vỏ giống hệt như PopcornHour nên tạm suy ra bảng mach hardware sẽ giống thôi

Chết chết, nếu bạn nhìn thấy 2 cái case PC giống nhau thì bạn có suy ra cấu hình giống nhau không vậy?

thaoeo

cãi nhau làm gì? đồ gia công ở Trung Quốc thì còn tệ hơn đồ TQ sản xuất, còn firmware thì chỉ chỉnh lui chỉnh tới phần giao diện tiếng Việt thôi, ai dám nói firmware của sonca là do VN viet ra 100% nao?

thaoeo

Bác này nói khó hiểu nhả! "phần mềm lập trình là do MS cung cấp" thế nếu MS không có lập trình viên thì ai viết ra phần mềm lập trình? Còn bác nói sonca viết firmware? bác có chắc không vậy? bác có định nghĩa được "viết" firmware khác với "mua" firmware rồi đem về chỉnh sữa lại tí chút không vậy? ^:)^
Giống như phần mềm lập trình là của MS cung cấp, còn chương trình ứng dụng thì do lập trình viên viết ra.

Cái lợi của việc tự thiết kế là quản lý được chức năng sản phẩm, có thể dễ dàng thêm bớt, sửa đổi theo yêu cầu người dùng.

Sơn Ca vừa thiết kế layout, vừa viết firmware là thông tin có thật, điều đó khiến sản phẩm Sơn Ca chắc chắn là hàng VN mặc dù được gia công ở nước ngoài.

tdhvn

Active Member

Chết chết, nếu bạn nhìn thấy 2 cái case PC giống nhau thì bạn có suy ra cấu hình giống nhau không vậy?

Riêng PC thì tui không nói, nhưng với các em họ nhà NMT thì tui có thể cá với bác là Thủ giống thủ thì xôi sẽ phải giống xôi. Tui là fan cuồng nhiệt của các loại HD media player mà :)

megymax

Member

em cá là k giống với pch, vì hdmi 1.1 thì chỉ dành cho chip cũ hơn :))

firmware thì cũng từ nhà sản xuất chip, vn k có khả năng can thiệp vào phần đó.. nhưng được quyền tinh chỉnh phần GUI thôi..

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

firmware thì cũng từ nhà sản xuất chip, vn k có khả năng can thiệp vào phần đó.. nhưng được quyền tinh chỉnh phần GUI thôi..

như vậy bạn giải thích sao về việc HDM1 hỗ trợ file phụ đề .srt unicode 1258 rời, trong khi các HD player khác thì không? Nếu không can thiệp được firmware mà chỉ chỉnh GUI thì có làm được việc này không?

Anyway, bọn tớ đã có 1 buổi review HDM1 tương đối kỹ, nay đang tổng hợp dữ liệu và sẽ viết bài phục vụ thành viên :)

rainsg

Member

Linh kiện thì chắc chắn phải gia công ở nước ngoài (những nước có dây chuyền SX bo mạch, IC...), còn layout thì VN nói chung, Sơn Ca nói riêng có thể thiết kế được. Giống như phần mềm lập trình là của MS cung cấp, còn chương trình ứng dụng thì do lập trình viên viết ra.

Chào bạn,

Đầu tiên, một sản phẩm mới có tính chất VN trong đó luôn là điều rất đáng hoan nghênh và khuyến khích. Tuy nhiên, chắc bạn cũng là dân kỹ thuật nên cũng hiểu tính chính xác và rành mạch là quan trọng đối với dân kỹ thuật như thế nào. Mình có một số thắc mắc như sau:

1. "Sơn Ca thiết kế layout": thiết kế layout là thiết kế cái gì ? Trong khi kiểu dáng, mẫu mã giống hệt A-110 ? Cách bố trí menu, thậm chí đến cái remote cũng giống ?

2. "Sơn Ca viết firmware": câu này có nghĩa là Sơn Ca tự viết 100% firmware mới ??? Hay là Sơn Ca chỉ viết thêm vào firmware của Syabas phần hỗ trợ srt (ANSI 1258) ?

3. Sản phẩm HDM1 này đã có license giải mã DTS và chức năng chuyển đổi DTS sang stereo hay chưa ?

Một vài chi tiết kỹ thuật nêu trên nếu được làm rõ sẽ giúp người tiêu dùng nắm rõ hơn về sản phẩm này, thuận lợi cho việc chọn lựa giữa các dòng sản phẩm hiện đang có trên thị trường.

Còn riêng các câu chữ mang tính chất quảng cáo như là sản phẩm "thuần" Việt, người VN "làm" ra, sản phẩm "của" VN v.v... và v.v... thì thực sự những yếu tố đó cũng không có tác động nhiều lắm đến dân kỹ thuật tụi mình nhỉ :).

Rain

megymax

Member

như vậy bạn giải thích sao về việc HDM1 hỗ trợ file phụ đề .srt unicode 1258 rời, trong khi các HD player khác thì không? Nếu không can thiệp được firmware mà chỉ chỉnh GUI thì có làm được việc này không?

Anyway, bọn tớ đã có 1 buổi review HDM1 tương đối kỹ, nay đang tổng hợp dữ liệu và sẽ viết bài phục vụ thành viên :)

về việc hỗ trợ .srt unicode rời, có thể là HDM1 đã trong khi GUI thành tiếng Việt (toàn bộ các mục y chang tiếng Anh), thì cũng đã thay đổi luôn font subtitle của NMT (Custom font subtitle)..

Link dẫn ở đây
, các bác cứ tham khảo..

Em cũng đang xài Egreat M-31B.. em chưa có thời gian để custom font với font "TVQS Subtitle Font" của bác nào trên dd mình (em quên tên bác ấy ùi, xin lỗi :p) do bận ôn thi để cuối năm dzì qh hì hì..

** bài viết của bác í đây

bác nào rảnh thì làm theo hướng dẫn trên xem sao, coi có support được srt win cp 1258 k?

em chỉ đánh giá khách quan mà thôi.. chứ k chê bai gì hàng vn cả, có cố gắng thì mới từ từ cạnh tranh được, nhưng giá mắc hơn thì riêg bản thân em (chủ quan) hơi "dzội"... vì định sắm 1con cho "bố già" xem phim :D

vậy đây là cấu hình so sánh dự đoán theo thông tin của HDM1

Chipset: 8634 (k phải 8635 nhé, được dùng cho các đời Sarotech 570, 570HD, Tvix 4100SH, 5100SH)
HDMI 1.1
Syaabas firmware with NMT apps (dự đoán là mã 402, k phải 403)
no DTS-HD
DTS Downmix 2 stereo: tùy theo license của SonCa, firmware mới nhất xx1023 đã support.. nhưng cty phải mua license

còn đây là của các em khác (Tvix 6500/7000, Egreat M31, PCH 110, HDX 900/1000)

Chipset: 8635 (abc)
HDMI 1.3
DTS-HD (firmware đã support, out bằng HDMI 1.3)
DTS downmix 2 stereo: tvix có, các em khác thì con có, con k do license; dự đoán đến đầu 2009, các hãng sẽ hoàn tất phần này.
Firmware: TviX tự phát triển riêng
NMTs thì xài GUI được phát triển trên nền Linux hay Unix (nghe đồn), với NMT apps và firmware 403.

++ Lưu ý: có 1 điều em chú ý do Tvix và WD HD player tự phát triển firmware riêng (cái này mới đúng là firmware do tụi nó viết), nên việc format HDD nó cũng dễ chịu lắm, với FAT32, NTFS, (+HFS) (Tvix hỗ trợ Samba, NFS với NTFS)

Còn NMTs, thì đòi hỏi phải format EXT 2/3 thì mới xài NMT apps được.

À, kinh nghiệm cho thấy, khi format HDD để xài NMT apps, thì nên chọn EXT 2, sẽ ít gặp rắc rối hơn..

Chỉnh sửa lần cuối:

anhdxt

Member

Hì hì, em nghĩ chắc bác nhầm, hỗ trợ codepage 1258 là do font chữ, dính quái gì đến thiết bị nhỉ ;)

Trên thằng tvix-6500A của em, cài font có hỗ trợ các codepage 1250-1258, xem srt tiếng Việt ngon lành á :D
Font các bác down ở dưới nhé

cái này có xài được cho 4100SH ko bác ?

letuanzzz

Member

Viết Review cận cảnh lẹ lẹ đi anh Chíp ơi ,đang tò mò bé Sonca này quá

tdhvn

Active Member

em chỉ đánh giá khách quan mà thôi.. chứ k chê bai gì hàng vn cả, có cố gắng thì mới từ từ cạnh tranh được, nhưng giá mắc hơn thì riêg bản thân em (chủ quan) hơi "dzội"... vì định sắm 1con cho "bố già" xem phim :D

Chipset: 8634 (k phải 8635 nhé, được dùng cho các đời Sarotech 570, 570HD, Tvix 4100SH, 5100SH)
HDMI 1.1
no DTS-HD
DTS Downmix 2 stereo: tùy theo license của SonCa, firmware mới nhất xx1023 đã support.. nhưng cty phải mua license

HDMI 1.3
DTS downmix 2 stereo: tvix có, các em khác thì con có, con k do license; dự đoán đến đầu 2009, các hãng sẽ hoàn tất phần này.
NMTs thì xài GUI được phát triển trên nền Linux hay Unix (nghe đồn), với NMT apps và firmware 403.

++ Lưu ý: có 1 điều em chú ý do Tvix và WD HD player tự phát triển firmware riêng (cái này mới đúng là firmware do tụi nó viết), nên việc format HDD nó cũng dễ chịu lắm, với FAT32, NTFS, (+HFS) (Tvix hỗ trợ Samba, NFS với NTFS)

Còn NMTs, thì đòi hỏi phải format EXT 2/3 thì mới xài NMT apps được.

À, kinh nghiệm cho thấy, khi format HDD để xài NMT apps, thì nên chọn EXT 2, sẽ ít gặp rắc rối hơn..

Theo thông tin của bác thì Sơn ca HDM1 dùng Chipset 8634 à? Bác thử xem lại xem có nhầm không (Hoặc là Sơn Ca nhầm)?

tigervn

Member

HDMI 1.1
no DTS-HD

HDMI 1.3

Chipset 8635 chỉ là phiên bản rút gọn (microvision) của họ chipset 8630.
Về mặt kỹ thuật thì 8634 mạnh hơn, chipset này dùng rất nhiều trong các đầu BluRay thương mại. 8634 vẫn hỗ trợ các chuẩn kết nối cao cấp và những bộ giải mã tín hiệu như HDMI 1.3a, DTS-HD v.v... bình thường.

tdhvn

Active Member

Chipset 8635 chỉ là phiên bản rút gọn (microvision) của họ chipset 8630.
Về mặt kỹ thuật thì 8634 mạnh hơn, chipset này dùng rất nhiều trong các đầu BluRay thương mại. 8634 vẫn hỗ trợ các chuẩn kết nối cao cấp và những bộ giải mã tín hiệu như HDMI 1.3a, DTS-HD v.v... bình thường.

Tui thấy hình bên Review rồi, em này dùng chipset 8635.

hd_noise

Chào các bác,

Em là thành viên mới của diễn đàn, ghé vào thấy các bác bàn luận sôm tụ quá nên nhiều chuyện góp ý tí.

Thú thật em cũng là dân kĩ thuật, cũng hoạt động trong lĩnh vực điện tử, thấy các bác nhận xét về con HDM1 và chú Sơn Ca theo 2 phe, phe công kích và phe ủng hộ, em có ý thế này: theo em, có thể các bác công kích nói đúng rằng chú Sơn Ca chẳng làm được gì nhiều ngoài việc OEM lại sản phẩm PopCorn của Syabas, mà cụ thể là chú mua board, mua box từ Trung Quốc, Hong Kong gì đó rồi về VN thêm thắc, sửa đổi giao diện, hỗ trợ tiếng Việt, tìm hiểu, giúp bà con xem được cái phụ đề tiếng Việt SRT…nói chung, về khía cạnh kĩ thuật mà nói có thể là những việc linh tinh không to tát gì, chưa thể gọi là sản phẩm Việt, hồn Việt… Nhưng, em chỉ xin các bác suy ngẫm ý này: từ trước đến giờ có bác nào thấy bức xúc về ngành điện tử nước nhà không nhỉ ? Em nghĩ chắc là vô số bác thấy bức xúc, rằng VN chẳng làm được cái sản phẩm nào cho đúng nghĩa là thiết kế, chỉ toàn OEM lại toàn bộ, mua thiết kế có sẵn, về VN chỉ làm công đoạn vặn vít và cứ thế tung hàng ra, chẳng có đầu tư 1 tí tẹo nào vào việc nghiên cứu, thiết kế phát triển sản phẩm, ngay cả đến việc chỉnh sửa giao diện cũng gởi yêu cầu cho đối tác OEM làm giúp. Đó là 1 sự thật đau lòng phải không các bác ? Trong bối cảnh bèo nhèo như thế của ngành điện tử nước nhà, có 1 chú như Sơn Ca, dám mạo hiểm nhảy vô đầu tư dù là chưa tới đâu, nhưng cũng cố gắng làm tí gì đó bằng chính năng lực chất xám của người Việt thì theo em là rất đáng quý và đáng ủng hộ phải không các bác ? Mà đâu chỉ có vậy, theo điều tra của em thì chú Sơn Ca này ngoài cái em HDM1, trước nay chú đã xuất hiện trên thị trường với các em Super MIDI Karaoke cũng nổi đình nổi đám đó chứ. Mà nghe đâu trong vụ này chú Sơn Ca đầu tư chất xám Việt rất nhiều trong đó để phát triển kĩ thuật Super MIDI và nghe đồn chú cũng tự phát triển toàn bộ cái máy karaoke của chú từ phần cứng đến phần mềm (firmware) dựa trên thiết kế DVD cơ bản ban đầu phổ biến trên thị trường. Như vậy, có vẻ như chú Sơn Ca này là 1 chú rất tâm huyết với điện tử và mong muốn dùng chất xám Việt để làm hàng Việt, chứ không phải dùng chất xám Việt để làm hàng ngoại ! Biết đâu hiện tại chú Sơn Ca mới chỉ chỉnh sửa sơ sơ trong cái HDM1, nhưng sau này, chú sẽ tự làm từ A to Z thì sao ? Có thể không ? Có thể, nếu chúng ta ủng hộ chú chứ đừng ra tay bóp chết chú ngay từ lúc này !

Ở đây, em xin mở rộng ý này 1 tí, không chỉ là ủng hộ chú Sơn Ca mà là tất cả những chú nào có chí hướng và nhiệt huyết như Sơn Ca, đều đáng được ủng hộ ! Có thể ban đầu, hàng Việt của các chú này làm ra còn chưa ổn định, có nhiều lỗi, còn chưa hoàn thiện, nhưng hãy cho các chú thời gian em tin là các chú sẽ tiến bộ. Có như vậy mới mong điện tử nước nhà phát triển lên tầm cao mới, chứ không mãi dậm chân ở cái mức “công nghệ vặn vít” như hiện nay, phải không các bác ?

Trên tinh thần đó, em thấy mình cần ủng hộ các chú như Sơn Ca, đặt biệt là các bác có khả năng tài chính kha khá 1 tí, nên mua sản phẩm để giúp các chú như Sơn Ca tồn tại và phát triển, chứ các bác cứ thờ ơ ngồi nhìn mấy thằng em tự vật lộn, oánh nhau với các đại gia nước ngoài và rồi chết dần theo năm tháng vì sức mạnh tài chính quá non nớt, hoặc thậm chí còn tệ hơn, các bác không thờ ơ mà tích cực nhảy vô tiếp tay cùng các sản phẩm ngoại, chà đạp, bóp chết mấy thằng em nó thì quả thật em thấy không hay tí nào ! Hãy nhìn sang các nước bên cạnh mình, Trung Quốc, Nhật, Hàn Quốc… dân chúng họ đều ưu tiên dùng hàng nội và đương nhiên là sau bao nhiêu năm hi sinh dùng hàng chưa hoàn thiện của nội nay họ đã có hàng nội cực tốt và xuất ào ào sang các nước khác. Biết họ làm thế sao mình không theo, đúng không các bác ?

Trong diễn đàn này, qua trao đổi của các bác, em thấy cũng có nhiều bác có vẻ rất rành về kĩ thuật và không chừng có bác còn đang phát triển sản phẩm dùng chipset Sigma Designs (dĩ nhiên là sản phẩm của ngoại, thương hiệu ngoại), với tinh thần ủng hộ nền điện tử nước nhà, em mong các bác có thể ra tay nghĩa hiệp, dùng kiến thức quý báu của mình hỗ trợ cho mấy thằng em Việt như Sơn Ca. Dĩ nhiên, các bác chẳng cần phải đầu quân cho chú Sơn Ca, mà chỉ cần các bác review sản phẩm phân tích cái hay cái dở, đóng góp ý kiến xây dựng, cần chỉnh sửa gì, thêm bớt gì cho mấy thằng em nó cố sức làm để hoàn thiện sản phẩm.

Dẫu biết ước mơ “những sản phẩm được đem ra bàn luận, review trên diễn đàn HD Việt Nam sẽ toàn là sản phẩm Việt (đúng nghĩa của nó)” là 1 ước mơ xa vời, nhưng em vẫn mong nó sẽ thành hiện thực các bác ạ và hy vọng anh em mình sẽ cùng nhau thực hiện và nhìn thấy cái ngày tươi đẹp đó, phải không các bác ?

Chúc các bác sức khỏe và thành công !

Tái bút: vote cho em HDM1 1 phiếu !

KulDuc

Chào mọi người,

Tôi đã bỏ công đi xem HDMI1 đến 3 lần (2 lần ở Phan Khang, 1 lần tại Sơn Ca Office) để tìm hiểu trước khi quyết định mua về sử dụng.

Trước khi đi, tôi có đọc một số thông tin trên diễn đàn HDVietnam và Sơn Ca. Điều đầu tiên là tôi khâm phục những sản phẩm được làm ra từ tâm huyết của SC. Nếu xem kỹ, thấy những sản phẩm đều mang tính kỹ thuật, nhưng có thể vì nhiều lý do mà sản phẩm đó ít được biết tới.

Nếu so sánh giữa HDX và HDMI1, đa số sẽ nghiên về HDX:

- Về mẫu mã: HDX đẹp và xứng đáng đặt bên cạnh những thiết bị số khác trong kệ Media của gia đình hay office. HDMI1 hơi thiên về kỹ thuật mà ít chú ý về mẫu mã. Bề ngoài không giống gì một box USB giá $10USD.

- Về tính năng: không hơn gì nhau ngoài HDMI1 có hỗ trợ tiếng Việt và khả năng update firmware trong tương lai (nghe nói có thể hát Karaoke với hình ảnh HD)

- So về giá: HDX có giá $280, HDMI1 có giá $290 (chưa có VAT)

Vì chưa sử dụng HDX nên tôi không dám nói về nó, riêng HDMI1 được xem, thì thấy ngoài một số ưu điểm có trong giới thiệu của catalogue HDMI1, thì có vài điểm lưu ý sau:

- Mẫu mã chưa đẹp và ấn tượng
- Remote quá to, dài
- Hình như có bị treo, khởi động khoảng 2 phút

Tính năng Network khá hay, dùng để chia sẻ hoặc truy cập web. Tuy nhiên không hiểu java script hoặc lúc demo net chậm nên chưa load xong web page.

List website chỉ add được 10 address, phải lựa chọn cân nhắc khi lưu để truy cập hoặc thay đổi.

Tính năng truy cập web nói chung và một số trang web Media cũng khá ấn tượng, hướng người dùng đến việc giải trí online và home network.

Ngoài ra, các điểm trưng bày sản phẩm chưa mang lại một không gian để tôn vinh sản phẩm mang hơi hướng cao cấp, nhìn nó thật nhỏ bé hoặc chìm khuất trong những thiết bị đắt tiền khác. Cả hai điểm đều không trình chiếu trên các thiết bị TV Full HD, hoặc âm thanh chưa thuyết phục vì sợ bị ồn :)

Và cuối cùng, để phục vụ cho giải trí và công việc nên tôi quyết định sẽ ủng hộ HDMI1 một con trước. Hy vọng HDMI1 sẽ cải thiện và không phải mua một cái khác nếu như việc nâng cấp bị hạn chế.

Đôi dòng
Hoài Đức

megymax

Member

À, bác kulduc ơi, HDX và HDM1 đều sử dụng cùng 1 OS, tính năng trong đó như nhau..

quả thật là chip 8635, em cũng nói đó là cấu hình "dự đoán" của em thôi, vậy có thể em SonCa này tương đương với PopCorn Hour 100 (k phải 110) vì vỏ ngoài giống hệt nhau, và sử dụng HDMI 1.1.. (ngoài ra còn tương đương Egreat M31A)

Quả thật, 1 sản phẩm có "tính chất" VN luôn là điều đáng hoan nghênh và nên được ủng hộ.. --> em cũng "đã" dự định mua 1 HDM1 cho "bố già" mà, nhưng giờ thì đợi review ra xem sao..

khi review, e đang mog chờ kết quả downmix dts đây, 1 là SonCa phải có license (firmware mới nhất đã hỗ trợ), 2 là phải có chip downmix, 3 là.. k có gì cả và cũng k downmix.

@NMT user: có rất nhìu trình ứng dụng hay, như Jukebox Player, Music Album Browser, Automated Playlist Generator, Popdown (Downloader cho NMT đối với những trang rapidshare, upload.in,...)

Bên trên