SOund card có Cổng Optical Muốn Xuất ra Ampli

Chả là em mún nghe âm thanh 5.1 qua cổng Optical (sound Xtreme X fi), em muốn mua 1 Receiver hoặc ampli nên hỏi ý kiến các bác ^^!

hangbinhdan

Member
Ðề: SOund card có Cổng Optical Muốn Xuất ra Ampli

Cái main Giga của em phần sound onboard nó cũng có optical và coaxial nhưng out ra đuợc mỗi 2 kênh. Thế mới đau em chứ. Đành phải xài theo 5.1 analog vậy

MrBo682

Well-Known Member

Cái main Giga của em phần sound onboard nó cũng có optical và coaxial nhưng out ra đuợc mỗi 2 kênh. Thế mới đau em chứ. Đành phải xài theo 5.1 analog vậy
Sound gì bạn.Đời sau này ra 5.1 7.1 bình thường.nếu realtek C888 trở lên xuất đa kênh rồi(đoán mò vì Giga hay dùng chip sound Realtek)

nghe&nhin

Member

tín hiệu số xuất qua S/PDIF có nghĩa source phim của bạn là bn kênh thì nó ra (passthrough) receiver bấy nhiu kênh, làm gì có chuyện chỉ ra 2 kênh, bác coi lại receiver của bác có thể đang ở chế độ downmix stereo đó
@chủ thớt: kiếm receiver nào có chữ dts đằng trước lụm về, mua cọng cáp optical cắm từ optical out trên sound card qua optical in trên receiver là ok

Chỉnh sửa lần cuối:

Em xem giá trên mạng thấy Receiver Max phết nhỉ >"<. hàng cũ cũng phải 3tr để sang năm vậy T_T

tuancan82

mainboard cảu bác là gì? nếu có cổng quang thì ra 5.1 được hết, có thể là bác chưa mò ra thôi

kia_no

Member

Sound của em có 6 cổng ra âm thanh như hình trên,
3 cổng Vàng, Đen và trắng em đã sử dụng để cắm bộ loa vi tính 5.1 Logitech X540 cho mục đính xem phim.
Giờ em muốn nối thêm 2 loa bookshelf để nghe nhạc, và em có 2 phương án:
1) Dùng ampli 2 kênh lấy âm thanh từ ngõ màu xanh lá cây còn lại (audio out), phương án này tương đối rẻ (ampli rẻ) nhưng em không biết chất lượng âm thanh có ổn không? Có bị nhiễu gì không?
2) Mua một ampli có cổng optical (cái này thì đắt tiền) và dùng cổng optical trên main để xuất ra.
Các bác có thể tư vấn giúp em được không ạ vì hiện nay ngân sách của em chỉ còn khoảng 2T cho ampli thui.

vinhannghia

Bạn cứ dùng phương án 1 đi.
Ngon - bổ - rẻ.

Cho hỏi main của bạn là main gì? Có HDMI onboard hay đấy.

Thế Anh

Sound của em có 6 cổng ra âm thanh như hình trên,
3 cổng Vàng, Đen và trắng em đã sử dụng để cắm bộ loa vi tính 5.1 Logitech X540 cho mục đính xem phim.
Giờ em muốn nối thêm 2 loa bookshelf để nghe nhạc, và em có 2 phương án:
1) Dùng ampli 2 kênh lấy âm thanh từ ngõ màu xanh lá cây còn lại (audio out), phương án này tương đối rẻ (ampli rẻ) nhưng em không biết chất lượng âm thanh có ổn không? Có bị nhiễu gì không?
2) Mua một ampli có cổng optical (cái này thì đắt tiền) và dùng cổng optical trên main để xuất ra.
Các bác có thể tư vấn giúp em được không ạ vì hiện nay ngân sách của em chỉ còn khoảng 2T cho ampli thui.

Loa hay thì ko bao giờ tích hợp sẵn Amply nên bắt buộc phải dùng Amply mới ra loa được.
Amply có cổng quang, hàng Second Hand tầm 2T cũng có hàng. Nhưng phải chịu khó lùng ở Nhật Tảo.

:)

tieuthieugia

Well-Known Member

shop bên vnav có AVR denon 3300 có 3tr

xmobile

Xin lỗi cả nhà vì móc cái thớt cũ này lên nhưng mình đang băn khoăn tự hỏi bác hangbinhdan hiện đang cắm âm thanh ra receiver vẫn bằng 6 đường analog hay bác đã biết rằng SPDIF trên cái mail của bác nó có thể xuất được cả âm thanh "1 tỷ chấm 1" nếu có nguồn âm, có player và để pass-through âm thanh ra cho receiver 1 tỷ chấm 1 giải mã.

Hy vọng rằng bác ấy đã cắm coaxial hoặc optical rồi

hangbinhdan

Member

Xin lỗi cả nhà vì hôm nay em mới mở lại cái thớt cũ này để dằn vặt mình. Main của em khẳng định là cái spdif nó ko ra được lớn hơn 2 kênh. :(( nhưng 6 kênh analog mà cắm cái jack 3,5mm thì lại ra bình thường. em đã nghĩ đến khả năng do phần mềm xem phim hoặc phần mềm quản lý sound card có vấn đề rồi nhưng chẳng biết tìm cái chế độ âm thanh của phần mềm nằm ở đâu. Em đang dùng KMPlayer để chạy phim HD.

Em đang dung 1 cái Receiver DTS TEAC và mấy bộ decoder DTS/AC3 để check cái SPDIF nhưng không được. :((

stranger81

Ý da! Main em cũng có cổng SPDIF em cũng có tính tới phương án mua cái đầu giải mã DTS của bác để thưởng thức âm thanh DTS nhưng thế này chắc phải nghĩ lại rùi. Hix!

Bên trên