Spam topic !!! hãy vào góp vui

Cara

Active Member
Ðề: Spam topic !!! hãy vào góp vui

Quên: giữa CPU decode và GPU Decode cái nào nên hơn? (giả sử như máy tính cấu hình đủ đáp ứng cả 2) O:) Anh em đưa ra ý kiến chúng ta cùng thảo luận nhé!!!!

Nên dùng GPU. Vì cho dù CPU có khả năng decode cỡ nào đi nữa thì vẫn thua con GPU chuyên dụng, nếu không thì ai bày vẽ thêm cái GPU cho tốn kém[-X.

Qua 2 ý kiến trên về GPU em mới đưa ra ý kiến của em:
Theo em thì tốt nhất là nên Decode bằng CPU nếu như xem phim bằng HTPC (case nằm). Tại sao?
1. Về chi phí: CPU hạng khá rẻ hơn CPU vừa + GPU tốt
2. Về điện năng tiêu thụ: GPU đủ mạnh để decode thì độ gấu + độ ăn điện của nó ko phải vừa.
3. Về nhiệt độ: CPU chạy Full load vẫn mát hơn GPU chạy 50% công suất khá nhiều (a/c/e nào chơi game sẽ biết)
4. Về vấn đề phát sinh: CPU decode ít gặp lỗi, và khi gặp lỗi rất dễ fix. GPU thì hoàn toàn ngược lại.

Trên đây là ý kiến cá nhân của em, a/c/e cùng góp thêm ý kiến thảo luận để Topic thêm sôi nổi nhé!

Theo em thì tốt nhất là nên Decode bằng CPU nếu như xem phim bằng HTPC (case nằm). Tại sao?
2. Về điện năng tiêu thụ: GPU đủ mạnh để decode thì độ gấu + độ ăn điện của nó ko phải vừa.
3. Về nhiệt độ: CPU chạy Full load vẫn mát hơn GPU chạy 50% công suất khá nhiều (a/c/e nào chơi game sẽ biết)
4. Về vấn đề phát sinh: CPU decode ít gặp lỗi, và khi gặp lỗi rất dễ fix. GPU thì hoàn toàn ngược lại.

Trên đây là ý kiến cá nhân của em, a/c/e cùng góp thêm ý kiến thảo luận để Topic thêm sôi nổi nhé!

1. nhiều main mới bay giờ kèm theo gpu onboard cũng khá tốt để chơi hd.
2-4. không biết, chưa bao giồ nghiên cứu.

COM mới xem sơ qua cái list phim của bạn buyyoulife, hix hix sao mà chóng mặt quá. Mai ông kiểm sơ sơ lại tổng cộng bao nhiêu G rồi nhắn cho anh em HDCT biết với nhé, Truyền Hình Cáp mà copy list phim của ông với anh knguyen429 thì dư sức chiếu phim điện ảnh chuẩn Hát Đê trong...2 năm. Chúc ông sớm đủ ngân lượng để khuân cái HD tivi mới về nhé, thân.

Ông cứ nói quá... Tại list ra thì thấy nó nhiều vậy chứ có bao nhiêu dung lượng đâu!

Cara

Active Member

1- He he, cái này em mù giá, nhưng em đoán bác nói đúng $-)
2- Thường thì em thấy các bác chơi HD đều sắm PSU tốt cả, chênh vênh tí điện không ăn thua lắm. Điện thì con GPU tốn là bao so với cái Plasma và LCD 52", hỉ ? À, chưa tính dàn loa khủng bố của anh em~X(.
3 +4: em chưa có HTPC để so sánh, em chỉ dùng GPU để chạy premiere và 3Dsmax nên em hổng bàn tán được vụ này. Bản thân em thì thích GPU rời để có thể extend nhiều thứ lăng nhăng nhảm nhí khác \:D/

dvthanhtam

Cái này còn tuỳ mục đích của mỗi người nữa anh ơi .
Nếu chỉ làm HTPC thì con CPU nào tầm trung là OK rồi , còn nếu muốn game nữa thì CPU vừa + GVA mạnh là chuyện bình thường thôi ^^ .

anh ơi , mấy em VGA onboard ati 3200 voi In teo GM4xxx có khả năng decode bằng GPU vậy em nó ăn điện lắm hả anh :D

Cái này thì em còn phân vân , vì nếu anh chơi CPU mà mạnh hơn 1 tí thì giá thành của em nó tăng lên có khi là gấp đôi . Nếu anh vừa chơi HD , vừa làm nhiều công việc lăng tăng như download , cắm game , encode , ... thì nhiều IT "bèo" ( đặc biệt là sinh viên) sẽ tính tới chuyện mua thêm GPU tầm trung về sẽ tốt hơn "nhiều " . Nếu như cần hiệu năng là chính thì anh để CPU gánh full load và CPU chạy bình thường + GPU gánh 1 phần , cái nào sẽ lợi hơn , mát hơn ?
Nếu anh đã coi về hiệu năng encode bằng GPU anh cũng biết là hiệu năng encode phim của em 4670 / 3850 thì ngang bằng với CPU i7 960 .

Cái này thì em đồng ý , vì thằng GPU được quá lập trình viên chú ý tới . Người ta thường chú ý tới lập trình trên CPU .Đây là lĩnh vực còn quá trẻ , ít ngôn ngữ hỗ trợ cho việc lập trình , thành ra sẽ ít người quan tâm tới việc sữa lỗi .

Chỉnh sửa lần cuối:

Cái này còn tuỳ mục đích của mỗi người nữa anh ơi .
Nếu chỉ làm HTPC thì con CPU nào tầm trung là OK rồi , còn nếu muốn game nữa thì CPU vừa + GVA mạnh là chuyện bình thường thôi ^^ .

anh ơi , mấy em VGA onboard ati 3200 voi In teo GM4xxx có khả năng decode bằng GPU vậy em nó ăn điện lắm hả anh :D

Cái này thì em còn phân vân , vì nếu anh chơi CPU mà mạnh hơn 1 tí thì giá thành của em nó tăng lên có khi là gấp đôi . Nếu anh vừa chơi HD , vừa làm nhiều công việc lăng tăng như download , cắm game , encode , ... thì nhiều IT "bèo" ( đặc biệt là sinh viên) sẽ tính tới chuyện mua thêm GPU tầm trung về sẽ tốt hơn "nhiều " . Nếu như cần hiệu năng là chính thì anh để CPU gánh full load và CPU chạy bình thường + GPU gánh 1 phần , cái nào sẽ lợi hơn , mát hơn ?
Nếu anh đã coi về hiệu năng encode bằng GPU anh cũng biết là hiệu năng encode phim của em 4670 / 3850 thì ngang bằng với CPU i7 960 .

Cái này thì em đồng ý , vì thằng GPU được quá lập trình viên chú ý tới . Người ta thường chú ý tới lập trình trên CPU .Đây là lĩnh vực còn quá trẻ , ít ngôn ngữ hỗ trợ cho việc lập trình , thành ra sẽ ít người quan tâm tới việc sữa lỗi .

A đang xài con E6750, xem 1080p chỉ load 20% thôi, hệ thống chạy êm re. chuyển qua GPU Decode cái VGA bắt đầu biến thành cái lò lửa, hú, ré, nhức cả đầu.
Chuyện a nói CPU khá là chỉ cần Core2DUO bèo là đủ, thay vì cứ cắm đầu vô con DUOCore E5200 rồi lo tiền mua 1 con VGA "tầm trung" khác. mà tiền mua 1 cái VGA "tầm Trung" nó khoảng bao nhiêu ấy nhỉ ;;) bèo gì cũng 8600GT, tính thử coi E5200+8600GT hết bao nhiêu tiền rồi? Mà theo kinh nghiệm xương máu của a thì con 8600GT decode phim 1080p hơi đuối. VGA Onboard ư? đời mới nhất bây giờ (ko biết là con gì) so sức mạnh với 8600GT thì nó là cái đinh gì...
Multitasking: cho VGA Decode đi, thì với con E5200 e làm được bao nhiêu việc?

Anywayz, đang bàn về HTPC đơn thuần đúng nghĩa các cụ ạ... Các cụ nào là Render, encode, Gaming hầm bà lằng với cái HTPC mỏng lét đặt ở phòng khách dưới cái plazma 50" và dàn loa khủng bố sao? Tư thế ngồi làm những việc đó thế nào nhỉ? và khi đó thì ai sẽ là người xem phim?
Máy mạnh thì ai chả muốn? ở đây chúng ta chỉ bàn về những điều kiện "cần" và "đủ" để có thể thưởng thức HD 1 cách trọn vẹn ít tốn kém thôi! Chứ ai chả biết Core I5, I7 VGA 5870 mới chơi nổi Super Mario 8-}

Cara

Active Member

Hơ hơ ... mình lên 720 ròai ... spam kinh wé.

:) ai có hợp kích thước khoảng 20x20x3cm, ví dụ như playstation1 or 2, đầu dvd cũ, nguồn bị cháy, v.v. máy hư thì tốt. mình cần móc ruộc để chế case cho con này.

:) ai có hợp kích thước khoảng 20x20x3cm, ví dụ như playstation1 or 2, đầu dvd cũ, nguồn bị cháy, v.v. máy hư thì tốt. mình cần móc ruộc để chế case cho con này.

Anh kiếm mấy cái xác Amply nghĩa địa mà chế. Đẹp mà pro nữa ;;)

dvthanhtam

anh ơi , em còn hộp liptop 200 gói nè anh , chế vào chắc oách lắm :)) :D .

dvthanhtam

A quên nữa , mấy bác nào có lòng hảo tâm cho em xin full series phim Thứ sáu ngày 13 nha , em đang ghiền phim kinh dị ...!?!

COMMANDO

Active Member

Tối nay có 3 nguời không đi chơi (hoặc chưa đi chơi nè), đó là 3 anh em HDCT : COMMANDO, buyyoulife, knguyen429. Các bạn biết sao mình biết không, nhìn vào số người đang xem box Cần Thơ đó muh. :D Lão buyyoulife mà ở CT là tui đã rủ hắn gầy độ nhậu rồi, tiếc là tuần tới mới nhậu với hắn được. Ý kiến của ông buyyoulife là sao nè ???

Tối nay có 3 nguời không đi chơi (hoặc chưa đi chơi nè), đó là 3 anh em HDCT : COMMANDO, buyyoulife, knguyen429. Các bạn biết sao mình biết không, nhìn vào số người đang xem box Cần Thơ đó muh. :D Lão buyyoulife mà ở CT là tui đã rủ hắn gầy độ nhậu rồi, tiếc là tuần tới mới nhậu với hắn được. Ý kiến của ông buyyoulife là sao nè ???

Còn dvthanhtam nữa kìa :>... Tuần tới tui đi công tác cả tuần, ko biết cuối tuần có đi nổi ko nữa! chuyện sắp tới thì tới đâu hay tới đó đi. :>

đi rồi, mới dìa.

Anh kiếm mấy cái xác Amply nghĩa địa mà chế. Đẹp mà pro nữa ;;)
amply=to quá, cần cái gì nhỏ và gọn để lưu động được, khi đi off đêm theo để cấm ổ cứng vô chép

anh ơi , em còn hộp liptop 200 gói nè anh , chế vào chắc oách lắm :)) :D .

cho xin kích thước và hình đi :D

dvthanhtam

ậy da..ghê lắm đóa nhe..đừng có xem ...
Em ở nhà , trai tân đơn côi , thiếu gái ... sưu tầm phim đó, rồi dẫn mấy bạn nữ qua coi chung :D . Vậy mới "đáng sợ" :)) .

COMMANDO

Active Member

Cuối tuần mà không có Giải Ngoại Hạng Anh để xem MANCHESTER UNITED đá thì chán thật, tuần tới MU mới đá tiếp.

Bên trên