Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

donnie

E đã có giai đoạn xóa tất cả các bản 720p và chỉ sưu tầm 1080p mà thôi. Nhưng hiện nay thấy rất phổ biến các bản release bluray remux có dung lượng lớn hơn rất nhìu, thường dao động từ 29-40 GB. Cho e hỏi là có sự khác biệt quá lớn giữa 1080p và bluray remux khi coi trên màn hình 42inches hay ko, vì e vãn đang đắn đo 1 số phim mới ra k bik có nên down 1080p hay là down hẵn bản remux. Mong ý kiến từ mọi ng.

iuHD1

Active Member
Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

E đã có giai đoạn xóa tất cả các bản 720p và chỉ sưu tầm 1080p mà thôi. Nhưng hiện nay thấy rất phổ biến các bản release bluray remux có dung lượng lớn hơn rất nhìu, thường dao động từ 29-40 GB. Cho e hỏi là có sự khác biệt quá lớn giữa 1080p và bluray remux khi coi trên màn hình 42inches hay ko, vì e vãn đang đắn đo 1 số phim mới ra k bik có nên down 1080p hay là down hẵn bản remux. Mong ý kiến từ mọi ng.

Nếu xét độ phân giải và độ nét trên màn 42 inches thì ko phân biệt được bác ơi. Kế cả bác so 1080p với 720p trên 42 inches cũng ko rỏ ràng. Còn nếu với màn từ 50inches thì dần có sự khác biệt, màn hình cành to hơn thì càng rỏ nét.
Xét về âm thanh thì nếu nghe dàn 5.1 và phòng nghe tốt thì dung lượng càng lớn nghe càng hay:D

saa1111

Member

e cũng chung thắc mắc với bác này :D . 1080 với remux ko biết có khác nhau gì về chất lượng ko ?

hoavala

42 inchs mà xem toàn 1080p, bác cũng dư HDD thật

manhthang

Huyền Thoại

Khác nhau nhiều, không cần phải màn hình lớn mà màn hình 32inch cũng có thể phân biệt 720p, 1080p và Bluray remux nếu như đã đủ kinh nghiệm.
Phát hiện dễ nhất là nhìn vào các khoảng sáng lan tỏa như ánh sáng từ đèn pha chiếu trong đêm: nếu ở bản 1080p sẽ nhận thấy những mảng màu loang lổ còn bản remux thì không, ở bản 720p thì điều này đương nhiên tồi tệ hơn nhiều. Độ sâu màu của các bản rip không cao, chính là nguyên nhân tạo ra hiện tượng loang lổ đã nói ở trên.

baolam1905

Member

Mình chỉ xem 720p với 1080p nhưng cũng nhận thấy hiện tượng như bác manhthang nói, cả những cảnh ban đêm nhìn vào cùng màu đen cũng thấy hiện tượng loang lỗ màu như vậy.
Nói chung là không có điều kiện chứ có thì nên chọn đĩa gốc (remux) là tốt nhất, hàng rip dù encode tốt mấy cũng chỉ tiệm cận chứ không thể bằng source được.

vkc

Well-Known Member

Đầu tiên bác chủ phải hiểu khái niệm sau:

Rip là từ dùng để nói đếp việc chép 1 phim từ đĩa (DVD, Blu-ray) vào HDD...Kề cả Blu-ray nguyên gốc mà chép vào HDD cũng phải gọi là phim Rip
HD720p và 1080p là từ bản Rip Blu-ray nguyên gốc được encode lại để giảm dung lượng vì vậy chất lượng cũng phải suy giảm
Blu-ray remux là file phim chính của bản phim Blu-ray nguyên gốc, chỉ bỏ đi những track audio thừa ( như tiếng Ý, Nga...) chỉ giữ lại 1 track audio Eng duy nhất và thường là audio HD (DTS-HDMA hay Dolby TrueHD). Đồng thời cũng bỏ luôn những cảnh hậu trường vì vậy dung lượng được giảm đi đáng kể.

Vì vậy có thể nói là Blu-ray remux có chất lượng hình ảnh, âm thanh tương đương với Blu-ray nguyên gốc vì không có encode lại

duc361

Member

Đầu tiên bác chủ phải hiểu khái niệm sau:

Rip là từ dùng để nói đếp việc chép 1 phim từ đĩa (DVD, Blu-ray) vào HDD...Kề cả Blu-ray nguyên gốc mà chép vào HDD cũng phải gọi là phim Rip
HD720p và 1080p là từ bản Rip Blu-ray nguyên gốc được encode lại để giảm dung lượng vì vậy chất lượng cũng phải suy giảm
Blu-ray remux là file phim chính của bản phim Blu-ray nguyên gốc, chỉ bỏ đi những track audio thừa ( như tiếng Ý, Nga...) chỉ giữ lại 1 track audio Eng duy nhất và thường là audio HD (DTS-HDMA hay Dolby TrueHD). Đồng thời cũng bỏ luôn những cảnh hậu trường vì vậy dung lượng được giảm đi đáng kể.

Vì vậy có thể nói là Blu-ray remux có chất lượng hình ảnh, âm thanh tương đương với Blu-ray nguyên gốc vì không có encode lại

Vậy bac cho em hỏi
ở đĩa gốc, file video là m2ts
còn ở Remux thì là mkv
Việc chuyển (convert) như vậy thì chất lượng suy giảm thế nào?

Bác download films thì bản 720p - 42 in nhé bác. :D

anhducxx247

Active Member

Vậy bac cho em hỏi
còn ở Remux thì là mkv

theo em thì việc convert như vậy không suy giảm chất lượng file vì em cũng đã thử dùng những phần mềm check info của 2 file dạng này kết quả là không đổi.

khoahq

Active Member

mặc dù em toàn xem trên màn hình 32 inch nhưng vẫn ham hố download bản 1080p ;))

manhthang

Huyền Thoại

Vậy bac cho em hỏi
còn ở Remux thì là mkv

Đây không phải là convert mà là chuyển kiểu đóng gói.
MKV là 1 dạng container để chứa các file media như âm thanh, hình ảnh, phụ đề chứ không phải là 1 định dạng video (codec). MKV là 1 dạng container được phát triển miễn phí của Nga.
MPEG-2 Transport Stream (m2ts) cũng là 1 dạng container để chứa các loại file media, định dạng này thường được sử dụng cho đĩa Bluray và AVCHD.
Việc chuyển kiểu đóng gói không encode lại file video, audio nên không làm thay đổi chất lượng.

donnie

chà , vậy có lẽ e vẫn đi theo tiếp tục con đường 1080p thôi, vì dù j cũng chưa có điều kiện về ổ cứng để sưu tầm các bản remux....

chà , vậy có lẽ e vẫn đi theo tiếp tục con đường 1080p thôi, vì dù j cũng chưa có điều kiện về ổ cứng để sưu tầm các bản remux....

HDD lại đang bị ảnh hưởng bởi lũ lụt nữa mới chít

manhthang

Huyền Thoại

Những bộ phim hay, phim bom tấn, nhiều cảnh quay đẹp hay kỹ xảo hoành tráng nên sưu tầm bản remux, các loại làng nhàng khác thì 1080p, thậm chí 720p cũng được :)
Bản thân mình cũng đã remux toàn bộ mấy trăm phim Bluray untouch thành remux:
- Giảm thiểu số lượng HDD cho tiện lưu trữ không phải vì lí do không có tiền mua HDD mà vì HDD nhiều quá cắm ra rút vào hay dùng box lớn chứa nhiều ổ cũng bất tiện.
- Do dùng đầu phát Dune Duo nên phim remux bật nhanh hơn là Bluray ISO hay untouch (bấm 1 phát chạy ngay, không mất thời gian loading)
- Dễ làm fanart
- Chỉ giữ lại track audio và phụ đề chính của phim TrueHD hoặc DTS MA HD: để nguyên khi xem lần nào cũng mất công chọn audio và subtitle.
Phim nào có phần behind scenes hay thì cũng lưu luôn thành 1 file cùng thư mục cho tiện.

vulinh68

Member

Mắt mình kém rồi nên xem trên LCD 40 chả phân biệt được 1080p với remux, hoặc giữa 720p với 1080p. Nhưng cũng cố theo anh em, phim nào có remux là chơi remux (trừ phim Tàu). May là dạo này bác Ledung và Iceman thường xuyên chơi hàng remux.

anhducxx247

Active Member

Những bộ phim hay, phim bom tấn, nhiều cảnh quay đẹp hay kỹ xảo hoành tráng nên sưu tầm bản remux, các loại làng nhàng khác thì 1080p, thậm chí 720p cũng được :)
- Giảm thiểu số lượng HDD cho tiện lưu trữ không phải vì lí do không có tiền mua HDD mà vì HDD nhiều quá cắm ra rút vào hay dùng box lớn chứa nhiều ổ cũng bất tiện.
- Do dùng đầu phát Dune Duo nên phim remux bật nhanh hơn là Bluray ISO hay untouch (bấm 1 phát chạy ngay, không mất thời gian loading)
- Dễ làm fanart
- Chỉ giữ lại track audio và phụ đề chính của phim TrueHD hoặc DTS MA HD: để nguyên khi xem lần nào cũng mất công chọn audio và subtitle.
Phim nào có phần behind scenes hay thì cũng lưu luôn thành 1 file cùng thư mục cho tiện.

bác manhthang nói chuẩn rồi. em không bình luận gì thêm. mà số dt của bác làm sao em goi hoài không được. em cũng dùng dune duo nhung làm cái fantart mãi không được định qua bác chỉ giáo

anhducxx247

Active Member

- Dễ làm fanart

mà bác manhthang ơi trước em hay dùng phần mềm tsMuxerGUI đê remux lược bốt những track audio không cần thiết đi nhưng nó chỉ ra được m2ts chứ không ra mkv. vậy làm thế nào để remux lại thành file mkv

leepham

Well-Known Member

mà bác manhthang ơi trước em hay dùng phần mềm tsMuxerGUI đê remux lược bốt những track audio không cần thiết đi nhưng nó chỉ ra được m2ts chứ không ra mkv. vậy làm thế nào để remux lại thành file mkv

Để thế mà play sao lại phải chuyển mkv hả bác ? Chả có anh hưởng gì đâu , PC hay HDP gì cũng play đc nốt . E giờ cũng toàn sưu tấm film bluray về mux thành 1 file duy nhất đuôi m2ts rồi play với Sub việt rời vậy cho tiện

Bên trên