Sự khác nhau giữa HDMI 1.4 và 1.3 cho 3D?

dh201hy

Well-Known Member
Ðề: Sự khác nhau giữa HDMI 1.4 và 1.3 cho 3D?

Chính tay em đã test, cáp HDMI1.3 vẫn chạy 3DFull Brulay ầm ầm (không phải là SBS nhé).

meouday

Member

Chính tay em đã test, cáp HDMI1.3 vẫn chạy 3DFull Brulay ầm ầm (không phải là SBS nhé).

ủa! vậy cuối cùng là sao ta, giờ nên mua dây gì đây? các bác khác đã test dây 1.3 cho 3D Bluray nguyên gốc chưa? cho em xem vài kết quả với.

dh201hy

Well-Known Member

ủa! vậy cuối cùng là sao ta, giờ nên mua dây gì đây? các bác khác đã test dây 1.3 cho 3D Bluray nguyên gốc chưa? cho em xem vài kết quả với.

Nhà em có thiết bị phát (V9) và Projector HD33. Cả hai đều có cổng 1.4 nhưng em đang dùng dây 1.3 (vì tiếc tiền ko thay). Chạy 3D Brulay nguyên gốc Sex and Zen ầm ầm

ktran02

Member

Dây HDMI 1.3 có chiều dài khoảng 2 mét hoặc ít hơn vẫn chạy tốt tín hiệu 3D. Nếu dây HDMI dài hơn 2 mét thì nên mua dây HDMI có dán nhãn High-speed.

High Speed HDMI cáp - Được thiết kế để chạy tín hiệu hình ảnh có độ phân giải từ 1080p trở lên kể cả tín hiệu 3D và 4K.

dh201hy

Well-Known Member

Dây HDMI 1.3 có chiều dài khoảng 2 mét hoặc ít hơn vẫn chạy tốt tín hiệu 3D. Nếu dây HDMI dài hơn 2 mét thì nên mua dây HDMI có dán nhãn High-speed.

High Speed HDMI cáp - Được thiết kế để chạy tín hiệu hình ảnh có độ phân giải từ 1080p trở lên kể cả tín hiệu 3D và 4K.

Tất cả chỉ là lý thuyết thôi bác. Em ko phủ nhận việc mua dây tốt.
Nhà em dùng máy chiếu, HDMI dài 10m chuẩn 1.3 (Chẳng có high speed gì cả)

Dây của em mua của chị Bích Vân

Khẳng định lại vẫn chạy 3D Full Brulay ISO ầm ầm.

casperhn

Banned

thế cho em hỏi 1 câu hơi này, các tivi hỗ trợ xem 3D thì cổng HDMI trên tivi là 1.3 hay 1.4 ah

HD projector

Nói như bác chủ thớt là em có thể dùng em HD Player 3D để xem trên máy chiếu HDMI1.3 sao? Vậy để em thử coi xem thế nào

anhtuanph

Member

Vậy mấy bân cho hỏi samsung ps51d550 cổng hdmi có nhận được tín hiệu enternet ko vậy

nhat quang

Member
Trước đây em tưởng phải HDMI 1.4 mới xem được 3D nhưng bây giờ lại nghe nói HDMI 1.3 cũng xem được. Vậy HDMI 1.4 khác ở điểm gì ạ? 8-|
Mệt các bác quá! dây HDMI là tiên tiến nhất hiện nay,thế nhưng chỉ với một sợi dây HDMI 1.4 duy nhất thì cho phép tín hiệu đi theo 2 chiều giữa TV và Receiver.Kết nối HDMI 1.3 chỉ cho phép chuyển tín hiệu adio và video theo một chiều từ Receiver tới TV mà không có chiều ngược lại.nói tóm lại thì chuẩn nào cũng có thể chuyển tải 3D được cả,chỉ có điều khác biệt đã nói như ở trên mà thôi.

nhat quang

Member
Re: Ðề: Sự khác nhau giữa HDMI 1.4 và 1.3 cho 3D?

3D Blu-ray thì bắt buộc phải dùng HDMI 1.4 ( Đầu phát, TV, cáp ) Lý do là 3D Blu-ray ( nguyên gốc - đĩa Blu-ray 3D ) chứa 2 phần nội dung full HD 1080p (1 cho mắt trái và 1 cho mắt phải) và 1 track audio HD cho nên phải dùng HDMI 1.4 mới đủ băng thông truyền tải tín hiệu.

3D mà dùng HDMI 1.3 là 3D rip ( Side by side, top and botom..) do những loại phim này đã rip giảm dung lượng cả hình ảnh và audio nên chỉ cần HDMI 1.3 là xem được
3D blu-ray không bắt buộc dùng cáp HDMI 1.4 đâu bạn,dây 1.3 xài tuốt.Chỉ khác biệt ở chổ HDMI 1.4 cho phép tín hiệu đi theo 2 chiều giữa TV và Receiver,còn HDMI 1.3 thì chỉ cho phép tín hiệu đi một chiều mà thôi.Dây HDMI 1.3 chuyển tải full 3D bình thường nhé.

Tất cả chỉ là lý thuyết thôi bác. Em ko phủ nhận việc mua dây tốt.
Nhà em dùng máy chiếu, HDMI dài 10m chuẩn 1.3 (Chẳng có high speed gì cả)

Dây của em mua của chị Bích Vân

Khẳng định lại vẫn chạy 3D Full Brulay ISO ầm ầm.

Bác nói đúng em đã test rồi với Optoma 3D dây HDMI 10 mét giá 400.000 đ chạy 3D tuốt luốt.

Mệt các bác quá! dây HDMI là tiên tiến nhất hiện nay,thế nhưng chỉ với một sợi dây HDMI 1.4 duy nhất thì cho phép tín hiệu đi theo 2 chiều giữa TV và Receiver.Kết nối HDMI 1.3 chỉ cho phép chuyển tín hiệu adio và video theo một chiều từ Receiver tới TV mà không có chiều ngược lại.nói tóm lại thì chuẩn nào cũng có thể chuyển tải 3D được cả,chỉ có điều khác biệt đã nói như ở trên mà thôi.

Còn giải thích như bác là trọn vẹn. Dây 1.4 đáp ứng cho 2 chiều tín hiệu cả đi và về, 1.3 chỉ 1 chiều từ nguồn đến máy chiếu.

Nếu có điều kiện thì nên mua dây chính hãng xịn: thứ nhất tâm lý yên tâm khỏi lăn tăn. Thứ hai với một hệ thống vài (có khi là chục) ngàn $... thì tiền dây HDMI cũng nên ít nhất là 50-100$ ( vì lúc này tiền không còn quá quan trọng mà chất lượng và thương hiệu với chủ nhân mới là số 1)

AcoustimassHD

làm thế lào để mua được dây HDMI 1.4? không lẽ hỏi thằng bán hàng là: cho em mua một dây HDMI 1.4 ah? Liệu thằng bán hàng có biết dây lào là HDMI 1.4 và dây lào là 1.3 không các bác?? :D

thanks các bác :D

hdd-hdp

Dây 1.4 còn hỗ trợ thêm cả tính năng Ethernet nữa mà koại 1.3 ko có. Tóm lại là nếu chỉ với 3D thôi thì dây 1.3 vẫn dư sức đáp ứng loại 3D Blu-ray iso.

Dominich

Nói tóm lại như Ý mình hiểu là các AE đang bàn về cáp HDMI 1.4 vs 1.4 Theo như mình hiểu là không quan trọng quá việc cáp 1.3 hay 1.4 quan trọng là cái cổng hdmi out nó hỗ trợ thê nào. HDMI out 1.3 mà cáp 1.4 thì cũng vậy ko ăn nhằm gì, nếu out 1.4 mà cáp 1.3 chơi bình dân thôi cũng ko ảnh hưởng quá nhiều. CÒn vụ HDp chơi iso 3d nguyên gốc thì quan trọng cổng và dây lắm chứ :))

bca258nt

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Sự khác nhau giữa HDMI 1.4 và 1.3 cho 3D?

...Chỉ khác biệt ở chổ HDMI 1.4 cho phép tín hiệu đi theo 2 chiều giữa TV và Receiver,còn HDMI 1.3 thì chỉ cho phép tín hiệu đi một chiều mà thôi...

Bổ sung thêm với các Bác, em đang dùng sợi altona 1.3 (ATF14031W-1) kết nối TV với Receiver xem youtobe bằng internet cắm vào TV tiếng vẫn phát qua Receiver ra loa ngoài bình thường, xem phim, ca nhạc từ đầu phát kết nối qua Receiver tới TV, loa TV vẫn phát tiếng bình thường và em cũng đang thắc mắc với phần giới thiệu tính năng giữa cáp 1.3 và 1.4 của Bác explorer, như giới thiệu cáp 1.4 mới có tính năng "2. Tính năng Audio Return Chanel. Cái này hay lắm nha, âm thanh chạy qua chạy lại 2 chiều trên 1 sơi cáp HDMI : từ TV đến Receiver và ngược lại. Vây là chỉ với 1 sợi cáp HDMI, vừa dùng để dẫn hình ảnh của phim HD từ cổng HDMI Out của Reiciver lên TV, nhưng lúc coi truyền hình cáp HD trên VTC hay K+, nó lại dẫn ngược âm thanh từ TV chạy xuống Reiceiver ra dàn loa Surround 7.1 hoành tráng luôn (mặc dù đang cắm vào ổng HDMI IN của TV)" cáp 1.3 của em cũng thể hiện được tính năng này.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhsang010101

HDMI 1.3 hay 1.4 là chuẩn cho port chứ không phải chuẩn cho cable. Cấu trúc cable HDMI không có gì thay đổi nên các hãng bán cáp HDMI không ghi nhãn cáp là version bao nhiêu cả (nếu có ghi thì cable đó là cable đểu và người bán hàng đang bịp bạn). Hiện tại chỉ có loại cable HDMI hỗ trợ Ethernet mới có cấu trúc cable khác.
Thế nên mấu chốt để xem được blueray 3D là bạn phải có thiết bị phát hỗ trợ cổng HDMI 1.4 và TV 3D còn cable thì cọng cáp vài chục nghìn cũng xem được.

hay nói đúng hơn là hiệp hội HDMI nghiêm cấm ghi version lên cáp HDMI những dây HDMI mà ghi là 1.3 hay 1.4 version lên dây thì các bạn hãy cẩn thận hàng dỏm

Chỉnh sửa lần cuối:

xbang2002

Ðề: Re: Ðề: Sự khác nhau giữa HDMI 1.4 và 1.3 cho 3D?

Bổ sung thêm với các Bác, em đang dùng sợi altona 1.3 (ATF14031W-1) kết nối TV với Receiver xem youtobe bằng internet cắm vào TV tiếng vẫn phát qua Receiver ra loa ngoài bình thường, xem phim, ca nhạc từ đầu phát kết nối qua Receiver tới TV, loa TV vẫn phát tiếng bình thường
và em cũng đang thắc mắc với phần giới thiệu tính năng giữa cáp 1.3 và 1.4 của Bác explorer, như giới thiệu cáp 1.4 mới có tính năng "2. Tính năng Audio Return Chanel. Cái này hay lắm nha, âm thanh chạy qua chạy lại 2 chiều trên 1 sơi cáp HDMI : từ TV đến Receiver và ngược lại. Vây là chỉ với 1 sợi cáp HDMI, vừa dùng để dẫn hình ảnh của phim HD từ cổng HDMI Out của Reiciver lên TV, nhưng lúc coi truyền hình cáp HD trên VTC hay K+, nó lại dẫn ngược âm thanh từ TV chạy xuống Reiceiver ra dàn loa Surround 7.1 hoành tráng luôn (mặc dù đang cắm vào ổng HDMI IN của TV)" cáp 1.3 của em cũng thể hiện được tính năng này.
Hihi cái này hay ah nha, tóm lại ko hiểu cái bảng mô tả ban đầu chưa biết đúng đến đâu hay do chưa update ? Hoặc cũng có thể dây Altona 1,3 của bác xịn quá!!!

Bên trên