Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

ĐT Nam Phú

Well-Known Member
Ðề: Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Em nghĩ dây này phù hợp cho việc chôn tường, chôn sàn. Nhưng ở VN thì khí hậu ẩm ướt nên các bác cứ cho vào ống gen cho cẩn thận.

Hung082012

Bác chủ mà cắt gạch, chôn dây thì cầu kỳ quá. Mà đợi trời khô ráo hãy làm, trời nồm mà làm là toe toét tòe toẹt, rồi gấu rầy la thì nhọc lắm.

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Re: Sự "tiến hoá" của “My Home Theater system” !!!

Bác chủ mà cắt gạch, chôn dây thì cầu kỳ quá. Mà đợi trời khô ráo hãy làm, trời nồm mà làm là toe toét tòe toẹt, rồi gấu rầy la thì nhọc lắm.

Cơ cấu lại thì OK nhưng cắt gạch đặt ống gen thì quá cầu kỳ và CAN BÁC. Để cho dây loa nó không quá phản cảm thì tốt nhát bác tán khéo Gáu nhà bác đan hoặc tết sam, mặc váy thêm cho cái dây loa nó to như dây thừng, màu mè tí cho máu.

Minhsur

Banned

Cơ cấu lại thì OK nhưng cắt gạch đặt ống gen thì quá cầu kỳ và CAN BÁC. Để cho dây loa nó không quá phản cảm thì tốt nhát bác tán khéo Gáu nhà bác đan hoặc tết sam, mặc váy thêm cho cái dây loa nó to như dây thừng, màu mè tí cho máu.

Căn phòng này em sẽ lát lại bằng sàn gỗ công nghiệp; Phòng chưa kê đồ nên cắt gạch thì cũng đơn giản thôi các bác ạ.
Em chạy dây surr nên để dây sẽ rất xấu. Còn dây loa chính kiểu gì cũng sẽ khoe với các bác.

huuthuan

Member

Thật ngưỡng mộ về độ đậm đặc của bác

C_Pham

Well-Known Member

Căn phòng này em sẽ lát lại bằng sàn gỗ công nghiệp; Phòng chưa kê đồ nên cắt gạch thì cũng đơn giản thôi các bác ạ.
Em chạy dây surr nên để dây sẽ rất xấu. Còn dây loa chính kiểu gì cũng sẽ khoe với các bác.

Theo kinh nghiệm ở chung cư của em thì trước khi lát gỗ kiểu gì bác cũng phải cắt mạch gạch, vì chung cư sau khi sử dụng 1 thời gian nó lún không đều nên gạch sàn nó phồng lên mỗi lúc 1 chỗ. Có lát gỗ rồi lại phải cậy gỗ lên cắt mạch cho nó hết phồng.

Vậy nên bác cắt gạch đi dây loa là được 1 công đôi việc.

Minhsur

Banned

Theo kinh nghiệm ở chung cư của em thì trước khi lát gỗ kiểu gì bác cũng phải cắt mạch gạch, vì chung cư sau khi sử dụng 1 thời gian nó lún không đều nên gạch sàn nó phồng lên mỗi lúc 1 chỗ. Có lát gỗ rồi lại phải cậy gỗ lên cắt mạch cho nó hết phồng.

Vậy nên bác cắt gạch đi dây loa là được 1 công đôi việc.
Bác quả là có kinh nghiệm. Bác đoán đúng ý đồ của em rồi. Em sẽ cắt 3 đường: 1 đường dây loa, một đường dây anten và có thể 1 đường điện chuyên dùng cho HT.

pioneer700

Nói lạc đề một tý: Nhân tiện bác Minhsur định lát lại sàn gỗ công nghiệp, em khuyên bác thế này nhé:
- Đầu tiên, bác phải nhờ người dọn dẹp hết đồ ở các phòng sẽ lát gỗ công nghiệp;
- Thuê 1-2 đồng chí (nếu tự làm thì cũng được, song rất bụi) chuyên cắt gạch, dùng máy cắt cầm tay cắt toàn bộ các mạch của sàn gạch, cố gắng cắt rộng và sâu 1 chút, càng xuống sàn bê tông phía dưới càng tốt;
- Sau đó, bác đi mua cho em vài chục lít nước thuỷ tinh (món này ở các hàng vật liệu xây dựng rất nhiều), về nhà bác kiếm lấy 1 vài vỏ chai Lavie nhựa, chai Trà xanh, ...., dùng dao nhọn, dùi nhọn châm 1 lỗ khoảng bằng đầu đũa ở nắp chai, sau đó đổ nước thuỷ tinh vào chai đó, đóng nắp lại và đổ vào các mạch đã cắt cho em. Chú ý: Công đoạn này rất quan trọng: bác nên đổ từ từ, sau khi đổ xong để khoảng 2 tiếng sau quay lại đổ thêm 1 lần nữa.
- Sau khi hoàn thành việc này, bác chờ ít nhất 12 tiếng cho nước thuỷ tinh ngấm đều hết vào trong mạch rồi thực hiện vệ sinh sạch sẽ sàn nhà, chú ý là ko lau bằng khăn ẩm và chỉ quét, lau khô.
Vậy mục đích của việc này để làm gì: Khi bác dùng nước thuỷ tinh đổ vào các vết cắt, khi nó khô sẽ tạo thành 1 lớp màng bọc ngăn hơi nước thấm ngược từ trần nhà lên, hạn chế tối đa ngấm ngược vào sàn gỗ!:D
- Sau đó, bác cho thợ lát gỗ làm bình thường!

Hồi đầu năm 2012 em làm sàn gỗ, theo đúng các bước như thế, riêng khâu xử lý chống thấm ngược như vậy mất khoảng 5 hôm (diện tích sàn em làm khoảng 80 m2). Khi làm như thế, cả nhà cứ chê bai bảo là rách việc, nhưng sau khi làm xong thì hai năm nay sàn nhà em vẫn bình thường, trong khi 1 đ/c cùng làm đã có dấu hiệu bị thấm ngược từ trần nhà lên!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Minhsur

Banned

Cảm ơn bác Hoangtuak. Em sẽ tận dụng kinh nghiệm của bác.
Phòng chưa kê đồ nên xử lý quá dễ rồi.

Hung082012

Nhà đài báo HN mưa hết tuần, chắc phải sang tuần bác mới "động thổ" được. Sốt ruột muốn ngắm công trình của bác quá.

Minhsur

Banned

Nhà đài báo HN mưa hết tuần, chắc phải sang tuần bác mới "động thổ" được. Sốt ruột muốn ngắm công trình của bác quá.

Vâng, em tính phải cuối tháng 3 mới xong hết việc bác ạ. Đợt này em phải cố để dây dợ hết vướng víu, Bây giở cả đống dây sau kệ khiếp lắm bác ak.

pioneer700

Vâng, em tính phải cuối tháng 3 mới xong hết việc bác ạ. Đợt này em phải cố để dây dợ hết vướng víu, Bây giở cả đống dây sau kệ khiếp lắm bác ak.

Về món làm sàn gỗ, đúng ra thì bác nên chọn vào dịp cuối năm, không khí khô thì ít bị ảnh hưởng nhất, chứ thời tiết mùa này nồm, ẩm độ không khí cao, em e là ảnh hưởng nhiều đến dây dợ và sàn của bác đấy!
P/S: Sở dĩ sàn nhà em còn tương đối vì làm vào đợt cuối năm và xử lý mặt trần kỹ đấy ạ, đây là kinh nghiệm của 1 ông anh chuyên nghiệp đó bác!

Minhsur

Banned

Hà hà, hôm nay đi công tác mà em phải tốc hành về nhà đón em này đây:

Nhận xét ban đầu:
- Lạ mắt, lạ tai.
- Tiện dụng: Nghe CD, nghe Đĩa than, dùng làm thiết bị phát âm thanh cho điện thoại, laptop... qua Bluetooth.
- Chất lượng âm thanh: trung bình, nhưng tương xứng với tiền bỏ ra.

Minhsur

Banned

Bác lại qua bác Dũng NP à?

Vâng, hôm qua thấy báo có hàng là em ok luôn, đi công tác về là có hàng thử ngay bác ạ (trước Tết em định mang cái này về chơi Tết thay cành đào, nhưng hàng bị chậm).

Chỉnh sửa lần cuối:

6868

Member

Chúc mừng bác S có đồ mới!

C_Pham

Well-Known Member

Hà hà, hôm nay đi công tác mà em phải tốc hành về nhà đón em này đây:

Nhận xét ban đầu:
- Lạ mắt, lạ tai.
- Tiện dụng: Nghe CD, nghe Đĩa than, dùng làm thiết bị phát âm thanh cho điện thoại, laptop... qua Bluetooth.
- Chất lượng âm thanh: trung bình, nhưng tương xứng với tiền bỏ ra.

Bác có phòng riêng ở cơ quan mà phòng đó cũng nhỏ xinh nên em nghĩ em này cũng phù hợp.

Minhsur

Banned

Bác có phòng riêng ở cơ quan mà phòng đó cũng nhỏ xinh nên em nghĩ em này cũng phù hợp.

Ngoài giờ có cái LP-P1000 này giải trí rất ok bác ạ.
Chỗ em còn có 1 bộ KOK khác xịn nữa, anh em góp tiền mua(Amply Jarguar 604D, Đầu phát Sonca SK19, Loa Music wave, Mic PG58, TV Sony 40A452...).

Hung082012

Nhất văn phòng bác rồi! Ngày xưa còn có trò đi hát hò cấu véo mấy em, giờ ngồi hát ở công ty, trong mắt mọi người cũng là lành mạnh \:D/\:D/\:D/

sir_chung

Xem thớt này của bác @Minhsur như một quyển nhật ký của người chơi HD. Ai đam mê HD cũng nhìn thấy hình ảnh của mình trong đó:

Cái cảm giác ngiên cứu đọc nát các thớt trên HDvietnam -> rồi quyết định mở ngân quỹ -> hồi hộp khi đón em hàng mới -> thưởng thức và cảm nhận -> hài lòng khi lựa chọn của mình là đúng đắn (hoặc hơi buồn khi không được như mong đợi và sôi máu khi gặp phải hàng lỗi)

Cảm ơn bác rất nhiều...

Bên trên