Subwơofer và Woofer

Chào ca'c sư huynh,

Cho minh hỏi mình mơ'i một ca'i AVR về nhưng co' phâ`n nô'i của Subwoofer, nhưng ca'i loa cũ cuả minh là Woofer vậy mình co' thể connect được không ? và phải dùng loại dây gì để nô'i ... xin chỉ gia'o , ca'm ơn nhiều

Kiệt

lntuy

Ðề: Subwơofer và Woofer

chỉ khi nào ổ cấm dây của 2 bên giống nhau. có lẻ 99.999% là ko. avr mới có sub-out cho power-sub (sub có riêng ampli)

manhthang

Huyền Thoại

Chào ca'c sư huynh,

Cho minh hỏi mình mơ'i một ca'i AVR về nhưng co' phâ`n nô'i của Subwoofer, nhưng ca'i loa cũ cuả minh là Woofer vậy mình co' thể connect được không ? và phải dùng loại dây gì để nô'i ... xin chỉ gia'o , ca'm ơn nhiều

Kiệt

Dùng bình thường, sử dụng jack đầu bông sen là được.

manhthang

Huyền Thoại

Jack bông sen hay jack RCA có hình dạng như hình dưới đây

Nghia_PMT

Well-Known Member

Mua sợi dây 1 đầu RCA ra 2 đầu RCA, còn ko thì bạn mua 1 sợi RCA đơn nối vào lỗ nào (đen hay đỏ) trên Sub đều được

lntuy

Có lẻ đây là sub loại củ, có ổ cấm dây loa 2 in cho L & R và 2 out cho L & R và một "knob" cho "crossover". Nếu như vậy, gắn dây từ ampli vào in L & R, và dây từ L & R của sub tới cập loa chính. Dùng crossover từ sub chỉnh cho tới độ cao hơn "làn sóng thấp của loa chính" ~ 15 - 20 Hz.

Có lẻ đây là sub loại củ, có ổ cấm dây loa 2 in cho L & R và 2 out cho L & R và một "knob" cho "crossover". Nếu như vậy, gắn dây từ ampli vào in L & R, và dây từ L & R của sub tới cập loa chính. Dùng crossover từ sub chỉnh cho tới độ cao hơn "làn sóng thấp của loa chính" ~ 15 - 20 Hz.

Hi anh, ca'i AVR của em là kiểu mơ'i đo', vì no' co' tơ'i 4 lỗ că'm HDMI lận ... còn ca'i woofer speaker là kiểu củ nên em mơ'i không biê't lam` sao ... để nghiên cư'u ca'ch của anh xem sao, không biê't được không

lntuy

dùng ổ cấm từ loa chính (main/front speaker) của AVR

có vẻ như là nó cần âm ly riêng (sub hơi chăng).
bạn đấu vào đầu ra Font của AVR chắc cũng được, nhưng thế có lẽ là khó chia tần số riêng cho sub
bạn nên tìm thêm tên tuổi thông số thì mọi người dễ giúp hơn. kiếm cái máy ảnh, chụp cả cái cái mặt đằng sau của nó post lên xem nào

có vẻ như là nó cần âm ly riêng (sub hơi chăng).
bạn đấu vào đầu ra Font của AVR chắc cũng được, nhưng thế có lẽ là khó chia tần số riêng cho sub
bạn nên tìm thêm tên tuổi thông số thì mọi người dễ giúp hơn. kiếm cái máy ảnh, chụp cả cái cái mặt đằng sau của nó post lên xem nào

Đây là hình sau của AVR, model: HTR6240

http://www.yamaha.com/yec/products/productdetail.html?CNTID=5028497&CTID=5000400

Vì mình đang ở chỗ làm nên không thể chụp hình được nhưng ca'i sub chỉ co' 2 chỗ că'm dây speaker vậy thôi à, R and L

phungnguyen

nếu hình toàn bộ măt sau sub chỉ có thế thì bác dùng một sợi dây có một đầu bông sen cắm vào cổng sub của AVR, đầu còn lại bác cắt đi tách ra làm đôi rồi gắn vào nó xem sao.

cách thứ 2 là AVR của bác có chế độ A và B cho font thì bác dùng A cho font, dùng B cho sub.

đó là ý kiến của em, bác làm thử xem sao, nếu ko được thì cao thủ vào chỉ thêm cho bác ấy nhé ...

nếu chỉ có mỗi 2 đầu vào, không đầu ra, không dây nguồn thì bạn đấu vào loa front của kênh B ở đằng sau AVR, trái phải đều được. Khi bật thì để chế độ A+B. Nghe tạm vậy

Ặc hình như AVR của bạn có 1 kênh thôi à, làm sao giờ nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

nếu hình toàn bộ măt sau sub chỉ có thế thì bác dùng một sợi dây có một đầu bông sen cắm vào cổng sub của AVR, đầu còn lại bác cắt đi tách ra làm đôi rồi gắn vào nó xem sao.

cách thứ 2 là AVR của bác có chế độ A và B cho font thì bác dùng A cho font, dùng B cho sub.

đó là ý kiến của em, bác làm thử xem sao, nếu ko được thì cao thủ vào chỉ thêm cho bác ấy nhé ...

Coi bộ ca'ch thư' nhâ't dễ hơn nhưng mình chưa mua cọng dây hình bông sen, mà mua rồi că't ra để nô'i không biê't co' work không nỮa rồi mâ't luôn cọng dây heheh, không biê't cọng dây mă'c không vậy ba'c ?

manhthang

Huyền Thoại

Vì mình đang ở chỗ làm nên không thể chụp hình được nhưng ca'i sub chỉ co' 2 chỗ că'm dây speaker vậy thôi à, R and L

Nhìn cầu loa cho thấy loa Woofer của bạn là loa hơi hoặc bạn đưa hình chưa đúng. Nếu không phải loa hơi, đầy đủ của nó phải có đường High level input và High level output như thế này

Nhìn cầu loa cho thấy loa Woofer của bạn là loa hơi hoặc bạn đưa hình chưa đúng. Nếu không phải loa hơi, đầy đủ của nó phải có đường High level input và High level output như thế này

Hi anh, ca'i Loa của em chỉ là như vậy thôi ... no' hiệu sony em mua ca'ch đây cũng 12 năm rồi heheh vì chưa co' tiền mua ca'i mơ'i đành tậu ca'i AVR mơ'i còn dàn loa chơi kiểu cũ .

Bên trên