{Sưu tầm} Những bài văn bất hủ của học trò

conghieu1978

Moderator
Nguồn: Tin nhanh VnExpress - Đọc báo, tin tức online 24h
Phần: 43 và 42, 41
Đề: Tả cô giáo em.

Cô giáo em tên của một loài hoa Huệ. Cô có khôn mặt khúc khuỷu vì sương gió, làn da trăng trắng vì cô hay đi nắng.

Đề: Tả công việc của bác bảo vệ.

Lúc ra chơi em và các bạn thường ra cổng để mua quà vặt. Khi tới cổng phải kêu là thưa thầy bảo vệ cho em ra ngoài thì mới được cho ra cổng.

Đề: Tả về chú công an.

Em rất yêu quý chú cảnh sát khu vực nơi em ở. Mắt chú rất tinh, tai chú rất thính, một lần gặp thằng ăn trộm, chú lao ra bắt ngay.

Đề: Tả cây chuối.

Sau vườn nhà em trồng rất nhiều giống cây ăn quả, nhưng em thích nhất là cây chuối do ông nội em trồng. Mỗi sáng em thường ra vườn, trèo lên cây hóng gió. Gió thổi làm những cành lá chuối rung rinh. Em rất thích ngồi trên cây chuối hóng mát.

Đề: Tả bữa ăn đầm ấm của gia đình.

Nồi lẩu sôi sùng sục như núi lửa sắp phun trào. Em nhìn thẳng nồi, há hốc mồm như để hít hết hương thơm của nồi lẩu. Anh em nói trêu: "Cắm đầu vào đấy thì hết ăn!". Cả nhà cười hì hì.

Đề: Tả cây táo.

Trước cửa nhà em có trồng một cây táo, sáng nào em cũng ra tưới cây. Chẳng mấy chốc cây lớn nhanh như thổi. Thân cây cao bằng cái đòn gánh, lá to bằng hai bàn tay em chụm lại.

Đề : Hãy cho biết cảm nhận của bạn về nhà thơ Tú Xương qua bài "Thương vợ".

Tú Xương là một nhà thơ thương vợ nên có nhiều con. Đồng thời ông cũng là một người thông minh, khôn khéo biết nhường cho vợ những việc nặng nhọc mặc dù ông thi hoài mà không đậu.

Đề: Tả chú bộ đội.

Gần nhà em có chú bộ đội, bắp tay chú cuồn cuộn như sóng sông Hồng.

Đề: Tả con bò.

Làng em không có trâu, chỉ có bò, mỗi con bò to bằng nửa con trâu. Con bò có cái đuôi phe phẩy để che cái mông.

Đề: Tả ngày khai giảng.

Hôm nay chúng em tập trung ở sân trường để làm lễ khai giảng, trên sân trường lá cờ bay phần phật như muốn rách toạc.

Đề: Tả dòng sông quê em.

Quê hương em có một dòng sông tên là Đà!

Đề: Tả đàn lợn.

Đàn lợn con kêu vo ve. Con nào con nấy béo trục béo tròn như những con chó.

Đề: Tả cây bắp cải.

Nhà em có cây bắp cải rất to, cứ mỗi chiều hai chị em em trèo lên cây bắp cải chơi.

Đề: Tả ông nội.

Nhà em có nuôi một ông nội từ 80 năm nay. Tuy ông già nhưng rất ít khi ngủ vì bị lao phổi, ho suốt cả đêm. Vì vậy nhà em suốt mấy chục năm nay không bị mất trộm vì chúng tưởng trong nhà em lúc nào cũng có người còn thức.

Đề: Tả cây bằng lăng.

Sân trường em có một cây bằng lăng tán lá xum xuê như một chiếc ô. Cách gốc cây khoảng hơn một mét có một cái bướu nhô ra làm cho thân cây nghiêng về một phía trông như dáng đứng của các cô người mẫu.

conghieu1978

Moderator
Ðề: Những bài văn bất hủ của học trò (sư tầm)

Phần: 40, 39,38,37,36

Đề: Tả ngôi nhà của em.

Nhà em ở gần một con rạch, mỗi khi gần tối muỗi đông như quân Nguyên tràn vào nhà em vui như hội.

Đề: Hãy tả con vật nuôi mà em thích.

Nhà em có nuôi một con lợn rất dễ thương, da nó hồng như đánh phấn còn đuôi của nó xòe ra như bó hoa lay ơn.

Đề: Tả bà nội.

Nhà em có nuôi một bà nội, cứ mỗi lần em đi học về bà lon ton chạy ra đón em.

Đề: Phân tích nhân vật cô Hiền trong tiểu thuyết Người Hà Nội của Nguyễn Khải.

Khi ngoài ba mươi, sau khi đã chơi bời xả láng cô Hiền quyết định lấy chồng...

Đề: Tả cây bàng.

Cây bàng trong sân trường em rợp bóng mát. Đấy là nơi chúng em vẫn vui đùa mỗi giờ ra chơi. Tán cây bàng to như cái mẹt của bà bán bún.

Đề: Tả cô giáo.

Cô giáo em cao khoảng 2 mét, cô có nước da trắng nõn nà, mặt cô tròn như cái trống trường em.

Đề: Tả về người mẹ.

Mẹ em bị đau xoang lúc nào cũng khụt khịt như chó cúm.

Ông em trông rất phúc hậu. Đầu ông trông như quả đu đủ ngược.

Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

Đề: Tả cụ già.

Gần nhà em có cụ già 80 tuổi mỗi khi cụ cười để lộ ra má lúm đồng tiền rất xinh.

Đề: Tả cây hoa đào.

Một cơn gió thổi, cây đào lung lay như đang múa lượn.

Đề: Tả con đường từ nhà tới trường.

Cứ sáng sớm em mặc quần áo đi học. Ra khỏi cổng nhà là tới trường mầm non, rồi tiếp trước mặt là bức tường nhà bác Huấn chặn ngang. Gần bức tường có vài cây nhãn cứ tới mùa bọn em thường leo tường vào hái trái mà không cần xin phép bác Huấn, do đó để đi tiếp em liền rẽ bên trái rồi đi thẳng tới trường. Em vừa tới trường là trống đánh tùng tùng, thế là em vào lớp để ngồi học.

Cô giáo em rất đẹp. Cô có đôi lông mày lá lốt và chiếc mũi cây dừa.

Đề: Tả cảnh mùa xuân.

Mùa xuân, hoa phượng nở rộ. Cốc chén nhà em nằm im phăng phắc, chúng không động đậy gì cả.

Đề: Tả nguời thân trong gia đình.

Mẹ em rất xinh. Má mẹ hóp, đôi lông mày thưa trên đôi mắt nhỏ. Khi ra đường mẹ em mặc rất diện nhưng về nhà lại ăn mặc giản dị. Mẹ có đôi cánh tay rắn chắc, vạm vỡ nuôi em khôn lớn.

Đề: Giải thích ý nghĩa của câu "Lá lành đùm lá rách"

Một hôm em đi chợ, thấy cô bán xôi bọc xôi trong tờ lá rách. Thế là cô bán hàng bên cho cô một tờ lá lành để bọc lại xôi cho khỏi rơi. Đó là ý nghĩa của câu lá lành đùm lá rách.

Gần nhà em có một doanh trại bộ đội. Sáng sáng các chú xếp hàng chạy thể dục quanh xóm. Trưa trưa các chú ra đường đào đất trồng cây. Tối tối các chú trốn trại đi tán mấy chị gái và bị các anh chỉ huy đuổi bắt làm chó trong xóm sủa om sòm. Em rất yêu chú bộ đội vì từ khi có mấy chú thì xóm em vui lên hẳn.

Đề: Tả con gà trống.

Nhà em có nuôi một con gà trống, chân gà màu vàng sậm, đuôi gà cong cong như cái liềm gắn vào đít.

Đề: Hãy tưởng tượng em là Thánh Gióng, tả lại cảnh lúc Thánh Gióng lên trời.

...Vừa đến cửa thiên đình ta gặp ngay lão Thiên Lôi. Lão cười khà khà, vỗ vỗ vào vai ta và rủ ta về nhà làm vài chén.

Đề: Đặt tiếp câu "Với cái tính háu ăn nên..."

Với cái tính háu ăn nên bố em chỉ và ba miếng đã hết bát cơm.

Đề: Tả bà nội.

Nhà em có một bà nội, không biết nuôi bà từ lúc nào nhưng khi sinh ra em đã thấy bà rồi. Bà năm nay đã sáu mươi tuổi đầu.

Đề: Tả con chim.

Nhà em có nuôi một con chim, ngày nào đi học về chim cũng ra cổng đón em và hót giọng thánh thót. Em rất yêu nó.

Đề: Giải thích câu thành ngữ "Anh em như thể tay chân"

Anh em như thể tay chân nghĩa là khi "chân " đau thì "tay" băng bó cho "chân", còn nếu "tay" đau thì "chân" đưa " tay "đi bệnh viện.

Đề: Tả con mèo.

Con mèo nhà em dài 2 mm, lông đen như hòn than tổ ong.

Đề: Tả về mẹ em.

Mẹ em có một khuôn mặt rất phúc hậu. Dù mới hơn 40 nhưng mái tóc mẹ em đã bạc phơ như chòm râu ông tiên. Khi cười, mẹ em để lộ ra mấy cái răng cửa rất duyên dáng.

vietthuong

Well-Known Member

Buồn cười đau cả bụng! Đúng là cười mà đau bởi đó kg còn là cá biệt, là lạ nửa (cò lẻ đã trở thành phổ biến).

anbinhdo

Well-Known Member

Đúng là bài văn của các Trẻ Thơ Hồn Nhiên :)

conghieu1978

Moderator
Re: Những bài văn bất hủ của học trò (sư tầm)

Phần 44

Đề: Tả cây mít.

Nhà ngoại em có trồng một cây mít, cây tuy nhỏ nhưng năm nào cũng giúp cả làng em vượt đói.

Đề: Tả con sông quê hương.

Nhà em nằm bên con sông Đà nên thơ. Vào mùa lũ, những con sóng như những cô sơn nữ dở chứng đuổi nhau va vào bờ kêu phành phạch.

Đề: Hãy nêu những hiểu biết của em về nhà thơ Hàn Mặc Tử.

Hàn Mặc Tử là một vĩ nhân của thiên hạ, là một nhà thơ giàu có, là một người gan dạ hơn ai hết. Ông dám đem trăng - tài sản của nhân loại ra mà rao bán.

Đề: Hãy tả một người thân của em.

Nhà em có nuôi một ông nội, ông nội da trắng hồng, đôi mắt sáng long lanh. Mỗi khi đói ông nội hay khóc nên bà nội phải chăm sóc rất cực.

Đề: Tả buổi lao động ở trường em.

Buổi lao động diễn ra rất nhộn nhịp, em đang đứng thì thầy chủ nhiệm hỏi: "Sao em không lao động cùng các bạn?". Em đi làm ngay vì sợ thầy la. Em cầm con dao chặt mạnh vào mấy bụi cỏ, chúng nó van xin cho chúng một con đường sống, nhưng vì lệnh thầy khó cãi nên em quyết tâm làm sạch lũ cỏ đã hại chúng em phải lao động...

tusontay

Huyền Thoại

Thầy Hiếu còn nữa ko, post lên đi ạ! :D

conghieu1978

Moderator

Phần 45:

Đề: Tả việc làm tốt giúp chú thương binh.

Gần nhà em có một chú thương binh. Cứ mỗi buổi chiều đi học về em chờ chú đi chợ là em lẻn vào dọn dẹp nhà giúp chú.

Nhà em có nuôi một con mèo. Thân nó to như chai 65.

Đề: Tả con chó.

Con chó nhà ông em đã lớn rồi mà chưa biết sủa. Thấy thế, em liền mách ông: "Ông cứ bế nó ra ngoài đường. Hễ có người đi qua thì ông gâu gâu cho nó gâu theo".

Đề: Kể lại truyện "Thánh Gióng"

...Đến chân núi Sóc Sơn, Thánh Gióng cởi hết quần áo, rồi cả người và ngựa từ từ bay lên trời.

Đề: Tả cây bưởi.

Vườn nhà em có một cây bưởi lực lưỡng. Thân cây to như chiếc đũa cả.

Đề: Tả cảnh giờ ra chơi.

Tùng tùng tiếng trống vang lên, giờ ra chơi đã đến. Các bạn ùa ra sân như chim vỡ tổ. Có bạn ngồi chơi dưới gốc cây, có bạn chơi đá bóng, có bạn đi mua quà bánh, có bạn ngồi trong lớp ôn bài. Riêng em, em chỉ đi vệ sinh rồi vào lớp học tiếp.

Đề: Tả mẹ em.

Mẹ em tên là Phương. Năm nay mẹ em 32 tuổi rồi. Mái tóc mẹ dài đến đúng khúc xương sườn.

Đề: Tả con sông quê em.

Dòng sông như một con rắn ngoằn ngoèo nằm trên mặt hồ.

Đề: Miêu tả người trong nhà mà em yêu quý.

Chị em tóc vàng hoe, hôm sinh nhật của chị ấy các bạn đến rất đông. Các bạn ngồi chờ chị ấy tắm, chị ấy tắm lâu lắm, tới 1 tiếng lận. Trong khi chờ đợi, em và bạn chị ấy bộ bài cào ra đánh, rồi em lấy xe đạp của mẹ em mới mua cho em chạy vòng vòng trong hẻm. Chiếc xe đạp này mua tới 1 triệu lận.

Đề bài: Em hãy tả một con vật mà em yêu thích.

Nhà em có nuôi một con lợn. Thân nó trắng như vôi, lông mướt như nhung. Hàng ngày mẹ cho lợn ăn bằng rau khoai, bột cám. Nó ăn khỏe và nhanh lớn lắm. Tết vừa rồi, mẹ em đã bán lợn mua áo mới cho em.

conghieu1978

Moderator

Phần 46, 47, 48:
Phần 46:
Đề: Tả cây phượng.

Nhà em có cây phượng to như cây bưởi trước cổng nhà em. Nhìn nó giống cái ô. Ngày nào, dù nắng hay mưa em đều dùng nó để che đầu.

Đề: Em hãy tả một loại cây trong khu vườn nhà mình.

Nhà em có một cây ổi, cứ mỗi năm quả nó sai tíu tít như đàn kiến bò.

Ông nội em hai chân gầy như hai que củi, đôi tay chỉ con da bọc xương. Ông thoắt ẩn, thoắt hiện. Lúc trên nhà trên, lúc đã dưới nhà ngang.

Nhà em có nuôi một con mèo. Đôi mắt chú như hạt tiêu. Thân hình chú cong cong như cầu Thê Húc. Mỗi lần đi học về con mèo lại chạy cái vèo ra để đón cô chủ nhỏ của mình.

Đề: Tả về cô giáo.

Cô giáo em người cao dong dỏng, cô có sống mũi dọc dừa. Đặc biệt mái tóc của cô dài và đẹp. Mỗi khi cô đi xe máy, mái tóc cô bay lên bối rối.

Phần 47

Cô giáo cũ của em tên là Thế. Mũi cô thẳng, thở đều đều. Tóc cô dài đến rốn.

Ông nội em năm nay 82 tuổi, rất yếu ớt. Nhưng mắt ông lại sáng long lanh như hạt sương trên cành.

Đề: Tả buổi sáng ở gia đình em.

Buổi sáng mẹ em dậy sớm nhất nhà. Sau đó mẹ quát: "Bố con chúng mày không dậy mau còn nằm ườn ra đấy à!"

Đề: Tả cái ghế.

Nhà em có một cái ghế gỗ, cái ghế có ba chân, bởi vì ba em ném con chó làm gãy hết một chân.

Đề: Hãy nêu ý nghĩa của lời ru.

Lời ru có ý nghĩa quan trọng đối với cuộc đời mỗi người. Ngay từ khi lọt lòng, những lời ru của bà và mẹ đã đưa em vào giấc ngủ ngàn thu...

Phần 48:
Đề: Tả người lớn tuổi.

Mỗi khi ông cười hàm răng của ông không còn trắng và chắc như trước nữa mà đã gãy bốn cái. Khuôn mặt của ông không còn đẹp trai như trước nữa mà rất nhăn nhó, ông cười cũng như là ông giận.

Đề: Tả cây hoa trong vườn nhà em.

Nhà em có một cây hoa hồng, ông em trồng ở cái bồn trước nhà. Nó ra rất nhiều hoa, sáng nào mẹ em cũng mang đi bán được rất nhiều tiền.

Đề: Tả con lợn.

Nhà em có nuôi một chú lợn, đầu chú to như quả dưa hấu, hai cái tai chú như lá trầu không còn cái mũi thì giống y hết ổ cắm điện.

Đề: Tả thầy giáo.

Thầy giáo em có khuôn mặt hiền từ, đôi mắt thầy lá liễu, mũi bẹ dừa và thầy có cái miệng rất tươi khi thầy cười như đang ngậm một nắm ngô rang.

Đề: Tả cây tre.

Tre Việt Nam cây nào cũng thẳng thỉnh thoảng có vài cây cong.

conghieu1978

Moderator
Ðề: {Sưu tầm} Những bài văn bất hủ của học trò

Phần 49
Đề: Tả bác tổ trưởng tổ dân phố.

Sát vách nhà em là nhà bác tổ trưởng, bác rất năng nổ hoạt động, mỗi lần bác uống rượu vào lại càng năng nổ hơn, giọng bác oang oang như sấm rền, mặt đỏ gay, thân hình phương phi phốp pháp lực lưỡng, bắp tay to đùng, đầu bác hói bóng lộn. Mỗi lần bác đi xe máy tốc độ cao là mấy sợi tóc dài bác hay chải ốp ra đằng trước để che hói lại bay phấp pha phấp phới như chạy diều...

Trước cửa nhà em có một cây chuối. Hàng ngày em trèo lên cành chuối ngắm hoàng hôn rất đẹp.

Nhà em có một đàn gà mái, một lũ gà con lúc nhúc, mà chỉ có một con gà trống, trông nó rất oai vệ. Mỗi buổi sáng nó lại gáy ò ó o gọi mọi người thức dậy. Mình nó to như cái ấm nấu nước nhà em, cái đuôi nó có nhiều màu sắc sặc sỡ. Mỗi lúc chuẩn bị gáy nó xòe ra như cái chổi xể. Đôi chân cường tráng của nó to khỏe như cái bút chì. Cái mào xinh đẹp của nó như đoá hoa. Cái mỏ xinh xinh cứng chắc nhọn hoắt như cây kim của mẹ. Nó còn có bộ lông óng mượt ấm áp như chiếc chăn bông

Đề: Tả cảnh mùa xuân.

Mùa xuân trăm hoa đua nở. Ong bướm bu đầy, chim chóc hót điếc cả tai. Trời vẫn còn lạnh, thỉnh thoảng ông em lại ho như cuốc kêu.

Đề: Tả người mẹ.

Mẹ em có dáng người cao vừa vặn, cái đầu mẹ có hình trái xoan. Mẹ em thường dậy sớm tập thể dục sau đó nấu ăn sáng.

Phần 50

Cô giáo em có khuôn mặt hình trái xoan, làn da mịn màng. Đôi mắt cô long lanh, nhìn bên này thấy bên kia.

Nhà em có con gà trống, mào đỏ chót, người nó to bằng cái đùi của mẹ em. Buổi sáng gà dậy rất sớm, vỗ cánh rồi gáy to làm cho cả nhà không ngủ được...

Đề: Tả con đường từ nhà em đến trường.

Con đường từ nhà em đến trường trời nắng dã man, em đi đâm đầu vào gốc bàng nghỉ một lúc sảng khoái song rồi em lại đi tiếp.

Đề: Tả về một người mà em quý nhất.

Ông ngoại em năm nay đã gần 80 tuổi, ông bước đi nhẹ nhàng như con gà con.

Cạnh nhà em có chú bộ đội. Chú ăn cơm rất khôn. Đầu tiên chú chỉ ăn cơm không và húp nước canh, đến khi hết cơm chú mới ăn thức ăn. Chú bảo ăn thế cho dễ tiêu.

systems2512

Có mấy bài em đã đọc rồi nhưng đọc lại vẫn tức cười :))

son_photo

Cười lộn rọt, sém té ghế =))=))=))

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 51)
Đề: Tả ông (bà) của em

Nhà em có nuôi một ông nội. Ông không đi làm như mọi người mà ở nhà ăn, ngủ, nghỉ.

Đề: Tả cô giáo

Cô giáo em rất là đẹp gái, bố em bảo thế. Cô có điệu đi rất nhanh và đẹp. Mỗi khi cô bước vào lớp ống quần của cô bay phần phật như lá cờ.

Đề: Đóng vai Lạc Long Quân kể lại truyền thuyết con rồng cháu tiên.

Tôi sống với Âu Cơ không lâu thì nàng sinh ra một quả trứng gà.

Cây phượng ngoài cửa sổ lớp em có lá tua tủa như đài phun nước.

Đề: Tả thầy Hiệu trưởng.

Trường em có một thầy hiệu trưởng rất trẻ và đẹp trai như bố em. Mỗi lần ra chơi, học sinh lớp một chúng em thường chạy vào phòng và ôm lấy thầy, xoa cái bụng to tròn. Chúng em rất yêu cái bụng của thầy. Mỗi lần như thế thầy xoa đầu chúng em và cười to.
Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 52)
Đề: Tả về bố.

Bố em rất khéo tay nên mẹ em hay khen bố lắm. Hôm qua, sau khi đóng xong cái chạn bát, mẹ em liền khen bố: “Mình làm khéo quá, tối về em sẽ thưởng”, sau đó bố em cười rất tươi nhìn mẹ em.

Đề: Tả gia đình chị Dậu

Gia đình chị Dậu nghèo lắm nhưng các con rất thương bố. Mỗi khi luộc khoai các con đều lấy những củ to cất lên bàn thờ phần bố, còn các con chỉ ăn củ rớt rãi thôi.

Đề: Tả bữa ăn đầm ấm của gia đình.

Nồi lẩu sôi sùng sục như núi lửa sắp phun trào. Em nhìn thẳng nồi, há hốc mồm như để hít hết hương thơm của nồi lẩu. Anh em nói trêu: "Cắm đầu vào đấy thì hết ăn!". Cả nhà cười hì hì.

Đề: Tả cánh đồng.

Các bác nông dân gặt lúa rất chăm chỉ, gặt hết thửa ruộng này đến luỹ tre khác.

Đề : Tả người mà em yêu quý nhất.

Ngày em còn sống, bà vẫn hay kể cho em nghe những câu chuyện cổ tích trước khi đi ngủ.:D

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 53)
Đề: Tả cây hoa hồng.

Nhà em có một cây hoa hồng. Cây hoa hồng nhà em ra hoa màu đỏ rất đẹp. Cây cao hai mét, tán lá xum xuê chìa vào cửa sổ tầng hai.

Đề: Tả người con gái Nam Xương.

Nàng Vũ Nương đã tuyệt vọng nhảy xuống sông, nhìn xuống dòng không thấy sủi bọt và không tìm thấy xác vì nàng được vua Tần Thủy Hoàng cứu và cho làm cung nữ.

Đề: Tả buổi sáng của gia đình em.

Nhà em ai cũng yêu thương nhau. Mỗi buổi sáng bố em thường dậy từ rất sớm khoảng 7h và hay quát lên "mẹ con chúng mày vẫn chưa dậy à".

Đề: Tả cảnh buổi sáng đi dạo.

Sáng nay em đi tập thể dục. Em thấy có vài cụ già ngồi lẩn thẩn chơi.

Đề: Tả người thân trong gia đình em.

Trong gia đình người mà em yêu quý nhất là ông nội. Ông nội em không đẹp trai và có bộ râu vểnh lên nhìn rất buồn cười.

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 54)
Đề: Tả em bé.

Em bé nhà em mới 6 tháng tuổi, bé rất dễ thương và ngoan ngoãn. Mỗi khi mẹ cho bé ăn mẹ lại làm đủ trò. Ban đầu mẹ gọi anh Mèo ơi, rồi mẹ gọi anh Loa ơi, mẹ gọi anh Lịch ơi mà em vẫn quấy khóc. Thế là mẹ vừa cho bé ăn mẹ vừa nhảy múa tung tăng như con điên trên giường

Đề: Tả một người em yêu quý nhất.

Bố em là người em yêu quý nhất. Bố em phải làm việc rất vất vả. Mỗi tháng bố em phải nộp cho mẹ em một triệu đồng tiền lương để mẹ em nấu cơm cho mà ăn.

Đề: Tả công việc buổi sáng.

Sáng nào em cũng dậy sớm rửa mặt, đầu tiên em múc một gáo nước lạnh lẽo lên, sau đó em cầm khăn mặt ngoáy mũi, rồi em ngoáy tai.

Cô giáo em có hàm răng chìa ra như cái mái hiên.

Nhà em có nuôi một chú lợn. Thân chú to như người mẹ em, cái đuôi thì dài như cái thước kẻ.

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 55)
Đề: Tả vật nuôi nhà em.

Nhà em có nuôi một con chó. Nó đen như cục than. Bụng nó bự như cục thịt heo bán ở ngoài chợ. Mắt nó như hai viên hột xoàn. Bốn chân nó như cái cột đình.

Đề: Tả một chuyến về quê ngoại.

Hè vừa rồi em được ba mẹ cho về nhà ngoại chơi. Nhà ngoại cách nhà em hai căn.

Đề: Kể về một người mà em yêu quý.

Nhà em có một người tên là ông nội. Ông em nay đã ngoài 70 xuân nhưng da dẻ nhăn nheo hết rồi. Mắt ông to tròn và lấp lánh như hai hòn bi ve. Miệng ông cười thật tươi và khi cười để lộ hàm răng trắng đều như hạt bắp.

Đề: Tả cây cổ thụ.

Gần cổng trường em có một cây cổ thụ. Cây cao to, cành lá xum xuê, thân cây sù sì. Hàng ngày, tổ em thường ra bắt sâu nhổ cỏ, tưới cho cây thêm xanh tốt.

Lá cây chuối xanh màu lá chuối, búp cây chuối xanh màu nõn chuối, còn thân cây chuối to bằng bắp đùi bố em.:D

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 56)

Nhà em có một ông nội, năm nay đã gần 80. Nước da của ông không còn mịn màng như hồi 20 mà sần sùi ngăm nâu như da con cóc.

Thân cây phượng trường em to bằng cái bô.

Đề: Tả Thánh Gióng

Gióng lớn nhanh như thổi, cơm ăn mấy chưa đủ, hai ông bà lão hoảng hốt nhờ hàng xóm góp gạo nuôi Thánh Gióng. Hình tượng sâu nặng của Thánh Gióng có lòng yêu nước và thương dân trong sức mạnh dân tộc không màng danh lợi.

Đề : Em hãy tả mẹ em.

Mẹ em chân tay mốc meo vì làm ruộng. Mẹ rất thương các con. Mỗi khi đi làm đồng về mẹ đứng giữa sân gọi to: "Chúng mày đâu", mấy chị em vội chạy ra. Mẹ vén áo, rũ cạp quần những con cua đã vặt càng, những con ốc rơi ra lộp bộp. Chúng em vội vàng nhặt chạy vào bếp nướng lên thơm lừng.

Đề: Tả bà em.

Khi cười miệng bà em móm mém như miệng cái hố.

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 57)
Đề: Tả cảnh Hồ Gươm.

Tháp Rùa trông như cái nhà hoang, cầu Thê Húc uốn cong trông như con tôm luộc.

Đề: Tả bà em.

Bà em năm nay đã ngoài 70, khuôn mặt bà hình trái xoan, đôi mắt tròn đen ẩn dưới đôi lông mày lá liễu, mũi dọc dừa, da nhăn nheo chỗ lồi chỗ lõm.

Đề: Tả cây trong vườn.

Bà em mới trồng cây su su. Nó vươn dài hơn 1 mét, quả to bằng cái chén uống nước.

Đề: Tả cái cặp.

Mẹ mua cho em 1 cái cặp, nó dài 1 mét, ngang 1 mét, nó giúp em che mưa che nắng mỗi ngày em đến trường.

Cô chủ nhiệm lớp em tên Mai, cô cao 2m05, nặng 56kg, thân hình thanh mảnh, nhất là hàm răng của cô, chúng đều tăm tắp như bờ rào ngoài của nhà em.

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 58)
Đề: Tả thầy giáo.

Trường em có thầy giáo tên Minh dạy toán. Ai ở trường cũng rất yêu quí thầy và gọi thầy là Minh "cute" bởi thầy rất đẹp trai và có nụ cười rất duyên.

Đề: Kể về thành viên trong gia đình.

Nhà em có nuôi một ông nội, sáng nào ông cũng ra sân ngáp ba ngáp.

Đề: Tả vườn nhà em.

Vườn nhà em rộng thênh thang nhưng bố mẹ em không chịu làm. Trong vườn có một cây mít nhưng năm nay mít không ra quả mít mà lại ra quả gấc.

Đề: Tả cái cặp của em.

Đầu năm học, mẹ em mua cho em một cái cặp rất đẹp. Cái cặp màu nâu, được làm bằng da bò nên khi mở cặp ra, em ngửi thấy mùi bò trong cặp rất ngon.

Đề: Tả con vẹt.

Con vẹt có cái mỏ khoằm khoằm như yên xe đạp Trung Quốc.

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 59):D
Đề: Phân tích tác phẩm Hòn Đất.

Chị Sứ là một người có võ, bằng chứng là chị tung chân đá bay cái micrô trong tay thằng thiếu uý.

Đề: Tả ông ngoại.

Ông em già lắm. Nước da ông đồi mồi. Và đặc biệt ông em có một rừng lông chân.

Đề: Tả con vật nuôi trong nhà.

Nhà em có một con chó mới đẻ, nó ngoan lắm, mỗi bữa ăn hết một nồi cháo to như cái nồi cơm. Mỗi lần em đi học về nó lại sà xuống lòng em như là mẹ của nó vậy.

Đề: Tả đồ vật trong nhà.

Bố em có một chiếc xe máy, mỗi khi bố đi nó kêu như tàu lửa.

Nhà em có nuôi một con lợn. Mỗi khi mẹ em cho nó ăn nó lấy mũi hẩy hẩy đổ hết cám, điên tiết mẹ em lấy roi quật thẳng vào mũi nó.

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 60)
Đề: Tả đêm giao thừa.

Tết năm nào cũng vậy, cứ đêm 30 Tết cả nhà em quây quần bên nồi bánh chưng, vừa uống nước chè vừa ngắm trăng.

Đề: Tả cảnh hồ Gươm.

Chủ nhật trước, em đạp xe đi một vòng quanh Hà Nội. Giữa Hà Nội có hồ Gươm. Trong đền có con rùa to bằng cái vành xe đạp.

Con lợn nhà em lông trắng như tuyết, đầu nó bằng quả dưa hấu, thân nó to bằng cái xoong mười bốn và chân nó dài như cái điếu cầy.

Nhà em có nuôi một con gà trống trông rất hùng dũng. Đầu nó tròn như trái ổi, cái mỏ nhọn như ngòi bút mực và cái mào đỏ nhấp nhô như sóng biển. Em rất yêu quý chú gà trống vì hàng ngày nó đẻ trứng cho ba mẹ và em ăn để tăng cường sức khoẻ.

Đề: Tả Thánh Gióng đánh giặc.

Khi đánh giặc xong, Thánh Gióng khoác ba lô bay lên trời.:D

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 61)
Đề: Tả cảnh chợ.

Một lần em cùng mẹ đi chợ. Chợ vui lắm nhiều khi lại rì rào tiếng mấy cô bán hàng cãi nhau không biết lí do gì. Ngày nào cũng vậy. Em rất thích đi chợ.

Đề: Tả cây bàng.

Cây bàng trường em rất to, nhất là bộ rễ, trồi lên cả mặt đất, nổi cả lên những cục u vĩ đại như của người bị ung thư.

Đề: Tả ông em.

Ông em năm nay đã ngoài 90, tóc ông em mọc lún phún như lông chim.

Đề: Tả em bé.

Em bé của em trông rất đáng yêu. Khi cười trông rất giống ông cụ. Người ta cười hở mười cái răng, em cười hở mười hàm lợi.

Đề: Tả bạn thân của em.

Em năm nay đã lên lớp 8 rồi, em có nhiều người bạn thân nhưng em thân nhất là bạn Hoa. Bạn có nước da ngăm đen nhìn lâu mới thấy đẹp, bờ môi như 2 quả chuối hột và mông bạn to bằng cái vành nón.

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 62)
Đề: Tả về người mà em yêu quý.

Mẹ em rất quý bác hàng xóm, sáng nào hai người cũng ngồi buôn dưa. Bác hàng xóm rất tốt bụng thường mở tủ lạnh nhà em gọt hoa quả và mời em ăn. Em rất quý bác ý.

Đề: Tả trái sầu riêng.

Hôm nay đi chợ về mẹ có mua cho em một trái sầu riêng. Trái sầu riêng có lớp vỏ xanh rì, bóng lưỡng. Trông nó tròn trịa trơn tru rất đáng yêu.

Đề: Miêu tả giờ ra chơi của lớp em.

Một hồi trống báo hiệu giờ ra chơi, cả lớp em ùa ra như tổ kiến lửa bị em xịt nước.

Nhà em có nuôi một con lợn con. Mình nó to như cái cánh cửa, tai như cái cánh quạt điện. Em rất yêu quý con lợn nhà em. Rồi một hôm mấy bác hàng giáp đến, con lợn không còn nữa, nó đi để lại cho em một đĩa lòng.

hoasimtim

Well-Known Member

Những bài văn bất hủ của học trò (Phần 63)

Nhà em có một con heo nái mới đẻ được ba con, hai con heo và một con lợn.

Đề: Tả ông em.

Em rất thương ông của em, vì mỗi khi em buồn là ông thường rủ em chơi siêu nhân cùng ông.

Đề: Tả mùa hè.

Mùa hè đến, mọi thứ đều nóng lên, người em suốt ngày ra mồ hôi, nhất là lúc em đá bóng với các bạn. Mùa hè đến, trong sân trường em rất nhiều tiếng ve, tiếng kêu của hàng trăm ngàn con ve mà không tài nào xác định nổi là ve đang ở đâu.

Đề: Tả công việc của bác nông dân.

Ngày nào bác nông dân cũng xịt thuốc diệt chim sẻ và thuốc xịt châu chấu cho cây lúa cao 2 mét.

Đề: Tả bạn thân.

Ngồi cạnh em là Khoa và Liên. Liên nói chuyện đều đều từ khi vào lớp đến lúc ra về làm em rất buồn ngủ. Còn Khoa thỉnh thoảng lại rống một tiếng giúp em giật mình tỉnh táo. Khoa và Liên là bạn thân của em, nhờ hai bạn mà em học tập rất tiến bộ.

Những bài văn khủng khiếp nhất

Đề 1: Em hãy phát biểu cảm nghĩ của mình về thân phận nàng Kiều trong thời đại phong kiến.
Bài làm:
"Kiều là 1 người con gái tài sắc vẹn toàn, song nàng đã bị chế độ phong kiến vùi vào đống bùn nhơ. Đến nỗi, chịu không nổi, nàng đã nhảy xuống sông Tiền giang tự vẫn. May thay lúc đó có một bà đảng viên đi công tác về, bà liền nhảy xuống sông cứu nàng. Sau đó, Kiều giác ngộ và đi theo con đường Cách Mạng."

Đề 2: Em hãy phát biểu cảm nghĩ của mình về việc Nguyễn Du đã để lại cho chúng ta tác phẩm Truyện Kiều.
Bài làm:
"... Nguyễn Du là lão tiền bối của chúng ta. Mặc dù tiền bối đã sớm ra đi vào một chiều gió lạnh, nhưng vẫn làm chấn động cả giới hậu bối của chúng ta, qua bí kíp võ công "Vương Thúy Kiều" hay còn gọi là "Đoạn Trường Thất Thanh". Bằng chứng là qua các kỳ thi, pho bí kíp này lại xuất hiện và làm "thất điên bác đảo" cả giới "hậu bối" chúng ta ..."

---------------------------------

Đề 3: Em hãy tường thuật lại diễn biến chiến dịch Điện biên phủ.
Bài làm:
".... Quân địch đánh ra, quân ta đánh vào ào ào như lá tre rụng, đồng chí phe ta đánh thằng cha phe nó ghê hết sức.... Kết quả: Sau 55 ngày đêm chiến đấu oai hùng, ngày 7-1-1991, phe ta thắng phe nó, chúng ta đã giết sống được 16,200 chúng nó, phanh thây 62 máy bay (em quên mất tên của máy bay, xin cô thông cảm)"

Đề 4: Trong các tác phẩm em đã học và đọc thêm, em thích tác phẩm nào nhất ? Vì sao ? Hãy chứng minh ?
Bài làm:
" Trong kho tàng văn học VN, ca dao dân ca rất giàu tình nghĩa.... Trong các tác phẩm đó em thích nhất là tác phẩm "Tắt đèn" của chị Dậu. Vì nó đã thể hiện tinh thần chống lại sự bóc lột phụ nữ của chế độ phong kiến. Chứng tỏ chị đã bán con và chó để thể hiện tinh thần kiên quyết đó..."

Đề 5: Em hãy phân tích trình tự diễn biến tâm trạng nàng Kiều trong đoạn trích "Những nỗi lòng tê tái".
Bài làm:
"Nay hoàng hôn đã lại mai hôn hoàng". Qua đó ta thấy tên khách họ Hoàng thật là tàn nhẫn, hắn hôn Thúy Kiều đã rồi lại bắt Kiều hôn lại, làm cho Kiều ngày càng biến thành gái lầu xanh chuyên nghiệp, muốn ngóc đầu lên cũng không nổi...."

Đề 6: Em hãy cho biết sự bất công của phụ nữ dưới chế độ phong kiến. Bằng các tác phẩm đã học của Hồ Xuân Hương, Nguyễn Du, hãy chứng minh.

Bài làm:
"Sự bất công của người phụ nữ dưới chế độ phong kiến đó là: Họ không được tham dự bóng đá quốc tế, họ không được lái xe nhất là các loại xe con, xe gắn máy. Ngày nay, quyền giải phóng phụ nữ đã được củng cố. Hàng năm người ta lấy ngày 8/3 làm quốc khánh phụ nữ.."

Đề 7: Sau khi đọc tác phẩm "Tắt đèn" của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ gì về nhân vật chị Dậu?
Bài làm:
" Sau khi chiêu xong tác phẩm Tắt đèn của Ngô Tất Tố, em có suy nghĩ như sau: Chị Dậu là một nàng con gái có bộ lòng yêu chồng, thương con cực đại. Nàng ta rất chi dũng cảm, không sợ roi vọt. Chẳng hạn, khi thấy chồng bị đánh đập, nàng hùng dũng chưởng lại bằng mấy cú ca-ra-tê hết sức đẹp mắt..."

Đề 8: Trong bài Bình Ngô Đại cáo của Nguyễn Trãi, đoạn thơ nào đã nói lên sức mạnh và khí thế dũng mãnh của quân ta trong cuộc kháng chiến?

Bài làm:
Đoạn thơ sau nói lên sức mạnh và khí thế dũng mãnh của cha ông ta: "Đánh 1 trận giặc không kinh ngạc, Đánh 2 trận tan tác quân ta" !!!

Đề 9: Anh chị hãy phân tích hình ảnh người lính VN qua thơ ca kháng chiến chống Mỹ (điển hình như bài thơ Dáng đứng Việt Nam của Lê Anh Xuân)
Bài làm:
"... người lính của Lê Anh Xuân là một nét đẹp trong muôn vàn cái đẹp của người lính. Tuy đã gục ngã, nhưng anh cố bò mà ngồi dậy... Anh ngã xuống đường băng Tân Sơn Nhất, Anh xỉu rồi anh giải phóng quân ơi, Nhưng anh gượng ngồi trên xác trực thăng và chết đứng trong khi đang đứng bắn"

Bài làm:
"...Trên đường băng Tân Sơn Nhất, 1 anh giải phóng tự nhiên nằm đó. Một chị đi ngang thấy anh tự nhien nằm nên lại rờ vào mình anh và lắc lắc mấy cái, chị thấy anh nằm im nên nghĩ anh đã chết... Anh giải phóng quân mất đi trong mình không có 1 thứ giấy tờ, một tấm ảnh nào, kể cả giấy chứng minh nhân dân cũng không có..."

Đề 10: "Em hãy cho biết ý nghĩa của câu thơ "Bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm".
Bài làm:
"Theo em nghĩ thì nếu hiểu suông thì câu này rất tối ưu là vô nghĩa vì sỏi đá thì khó có thể biến thành cơm được trừ phi các nhà khoa học VN đã chế tạo ra một chất hóa học nào mà có thể biến được sỏi và đá thành thực phẩm. Còn nếu đi sâu vào ý nghĩa của câu thơ này, chúng ta phải thấy ngay là đây không phải là những sỏi đá bình thường mà theo em nghĩ thì tác giả muốn đề cập tới các mỏ đá quí của đất nước ta. Vì chỉ có đào mỏ lấy đá quí thì mới có giá trị và có thể bán để mua cơm ăn mà thôi. Và chẳng những đào được đá quý có cơm ăn mà còn dư tiền mua mấy trăm gram thịt xào lên làm món mặn và có một tô canh nóng hổi nữa."

Đề 11: Hãy tả chiếc bồ nhà em
Bài làm:
- Nhà em ít thóc nên không có bồ. Thóc nhà em đựng ở thúng, cót. Tuy nhiên, em có nghe bác Thạch, bạn bố em nói, bố em có bồ, nhưng không mang về nhà. Em có gặng hỏi, bố em chỉ nói: Con còn bé quá, sau này sẽ biết. Em cứ nghĩ: Bồ đựng thóc thì sao lại để nơi khác. Bác Thạch có nói, bồ của bố em dễ thương lắm, đáng yêu lắm. Bác ý bảo bồ của bố em dài, chân cao, miệng nhỏ, trông cũng nhỏ nhắn. Và thế là em hiểu, bố em có thóc, và ông ta để riêng một chỗ. Tuy nhiên em mong bồ của bố em phải to cơ, mà bố phải mang bồ về nhà cơ. Nhưng tại sao khi nói ý muốn này cho mẹ em, thì mẹ em nói, nếu bố em mang bồ về nhà, mẹ em sẽ chọc tiết. Em chẳng hiểu gì cả. Chả nhẽ bồ thóc lại là một loại động vật à? Em rất muốn nhìn thấy bồ. Và khi đó em sẽ tả chiếc bồ thật hay, thật xúc tích. Được rồi, nếu không, em sẽ gom tiền, tự kiếm bồ cho mình. Và có lẽ phải thế cô ạ!!!

Bên trên