Tại sao bạn sẽ không bao giờ có một chiếc TV chân thật

symphony

Well-Known Member

Nhiều người luôn quan niệm rằng một chiếc TV tốt là một chiếc TV có thể tạo ra những hình ảnh chân thật. Tức là nếu nó hiển thị hình ảnh về một khu rừng thì màu sắc của khu rừng phải y hệt ngoài đời, nếu nó hiển thị màu da thì màu da đó phải y hệt ngoài đời....

Thật đáng tiếc, đó là những quan niệm sai lầm! Bởi một chiếc TV tốt là một chiếc TV có khả năng trung thành với tín hiệu gốc nhất. Việc màu sắc của hình ảnh có chân thật như ngoài đời hay không là vấn đề của những chiếc máy quay phim, là vấn đề của các ông đạo diễn, là vấn đề của chiếc đĩa Blu-ray, là vấn đề của những vấn đề trước khi bộ phim được phát hành....

Nói tóm lại, vấn đề có chân thật hay không sẽ không nằm trong thẩm quyền của TV mà thuộc về tín hiệu nguồn. Công việc duy nhất của TV là tái tạo lại những tín hiệu đó.

Rất nhiều hãng TV hiện nay đều quảng cáo rằng những chiếc TV của họ có thể sản sinh ra màu sắc gần với tự nhiên nhất. Thật khôi hài, bởi một chiếc TV muốn sản sinh ra màu sắc tự nhiên nhất thì nó sẽ phải bóp méo tín hiệu gốc.

Nếu bạn xem phim Harry Potter thì bạn có thấy màu da của các nhân vật trông tái tái không? Đó là bởi vì ngài đạo diễn muốn thế.

Hầu hết các bộ phim hiện nay đều có màu sắc khác xa với thực tế và không thể có một quy chuẩn chung cho chúng. Những bộ phim ma thường có màu u ám, ghê rợn, những bộ phim cao bồi thì màu lại ấm áp, những bộ phim hoạt hình lại có màu sắc sặc sỡ.....

Như vậy, chiếc TV tốt sẽ là chiếc TV có chất lượng hình ảnh gần với tín hiệu gốc nhất.

Nếu một hãng nào đó tuyên bố rằng TV của họ có thể sản sinh ra những hình ảnh giống như cuộc sống, hãy vứt đoạn quảng cáo đó ra khỏi cửa sổ nhà bạn ngay. Nếu một lão hàng xóm chạy sang và khoe bạn rằng TV của lão thật như cuộc sống, hãy vứt lão ấy ra khỏi cửa sổ nhà bạn ngay.

Sau tất cả những lời có cánh đó, bạn hãy gào lên rằng: Tôi không cần một chiếc TV thật như cuộc sống, Tôi cần một chiếc TV có thể trung thành với tín hiệu gốc!

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
chuẩn, em vốt cộng một

Thế nhưng, khi dán mắt vào màn hình thì hầu như không ai biết nguồn gốc của source nó ra làm răng để biết TV có thật thà hay không. Vậy cách tốt nhất là nhấc remote lên và điều chỉnh sao cho hợp với mình, mặc kệ lời ong tiếng ve của người đời.

Nếu mình thích sặc sỡ, vậy thì chỉnh sặc sỡ; nếu mình thích ấm áp, vậy thì chỉnh ấm áp... Tại sao lại không chứ?

khaboston

Ðề: Tại sao bạn sẽ không bao giờ có một chiếc TV chân thật

Cảm ơn bác Sym đã khai thông một luồng tư tưởng mới & chính xác, bấy lâu nay mình không nghĩ ra. Thanks again !!!

cuda123

vẫn chưa có tiền mua tv led !

ndthp

Thông tin thật hữu ích. Không riêng vấn đề này mà đối với mọi quảng cáo hiện nay đều cần phải có sự kiểm chứng bằng thực tế và bằng lý thuyết.

zovemoon

không đồng tình với bài viết, nhà cung cấp nói thật nhất có nghĩa là nguồn phát đưa ra màu gì thì nó sẽ phát lại đúng với màu đó. nếu cam tốt thu hình thật nhất thì lúc đó đua ra tv nó sẽ thể hiện màu như vậy, một màu sắc có rất nhiều cấp độ, vd màu xanh cũng có vài nghìn cấp, nếu nguồn phát đưa ra cấp số 100 chẳng hạn thì tv tốt sẽ thể hiện ở cấp độ màu đó, còn tv k tốt thể hiện lệch đi một hoặc vài cấp.

tôi đánh giá bài viết này gây méo mó khái niệm độ trung thực của tv

michealhn

Member

Bài viết của chủ thớt rất hay.
Giờ mà ra những trung tâm điện máy, TV của HQ toàn chiếu clip của mấy em SNSD chân dài, quần ngắn nhìn cực hấp dẫn, còn TV Nhật thì những clip bình thường hoặc phim. Có lẽ vì thế nên cũng ảnh hưởng đến quyết định mua của KH.

nhtruong

Well-Known Member

bác sym luôn đưa ra những nhận định cả chủ quan và khách quan khá chính xác. nhưng còn vụ này rồi bác sẽ thấy nó không chính xác đâu. Hãy đợi đấy bác sym

cảm ơn bài viết của bạn, nó thật sự hửu ích vì nó giúp mình thay đổi nhận định về tv

oldfriend

Moderator
hình như đã có một bài tương tự được đăng trên HDvietnam rồi thì phải :)
click thanks tiếp thôi ^^

kiss123

Active Member

Ủa vậy cuối cùng bác sym nói có đúng không??

Trauvanght

Active Member
Re: Ðề: Tại sao bạn sẽ không bao giờ có một chiếc TV chân thật

không đồng tình với bài viết, nhà cung cấp nói thật nhất có nghĩa là nguồn phát đưa ra màu gì thì nó sẽ phát lại đúng với màu đó. nếu cam tốt thu hình thật nhất thì lúc đó đua ra tv nó sẽ thể hiện màu như vậy, một màu sắc có rất nhiều cấp độ, vd màu xanh cũng có vài nghìn cấp, nếu nguồn phát đưa ra cấp số 100 chẳng hạn thì tv tốt sẽ thể hiện ở cấp độ màu đó, còn tv k tốt thể hiện lệch đi một hoặc vài cấp.

:-bd
Dân kỹ thuật mà xem bài của bác Sym ko biết họ có bỏ nghề không nũa ;)).
Mấy hãng sx TV chắc phải chuyển qua sx máy thu video chân thật thôi. :))

vucovu

Ðề: Re: Tại sao bạn sẽ không bao giờ có một chiếc TV chân thật

chuẩn, em vốt cộng một

Thế nhưng, khi dán mắt vào màn hình thì hầu như không ai biết nguồn gốc của source nó ra làm răng để biết TV có thật thà hay không. Vậy cách tốt nhất là nhấc remote lên và điều chỉnh sao cho hợp với mình, mặc kệ lời ong tiếng ve của người đời.

Nếu mình thích sặc sỡ, vậy thì chỉnh sặc sỡ; nếu mình thích ấm áp, vậy thì chỉnh ấm áp... Tại sao lại không chứ?

Sống phải có lập trường.

tunghdag

Member
Cảm ơn bác chủ thớt.Lâu nay nhiều người mơ hồ vấn đề này do các trò PR, quảng cáo của các hãng sản xuất TV.
Phải hiểu TV chân thật là TV thể hiện chính xác màu sắc của tín hiệu đầu vào.

angel_of_dead_91

Well-Known Member

Đọc đến đoạn lấy Harry Potter làm ví dụ là đã chán rồi :-h

Newbie-HD

Member

Hình ảnh chân thật thì cũng đúng thôi, xem các phim Discovery đó, ko nhà quay phim nào lại bóp méo hình ảnh ảnh bao giờ --> tivi xin sẽ cho hình ảnh sống động chân thật. Điều này có gì là sai?? :-/

Chiếc tivi hình ảnh chân thật nhất là do bố mẹ ban cho! Hãy chân trọng và bảo vệ nó :D

fallengt

Hình ảnh chân thật thì cũng đúng thôi, xem các phim Discovery đó, ko nhà quay phim nào lại bóp méo hình ảnh ảnh bao giờ --> tivi xin sẽ cho hình ảnh sống động chân thật. Điều này có gì là sai?? :-/
Giờ bạn thử cầm cái camera tốt ra đường chụp rồi đem hình so với con mắt xem có giống không? => Camera quay phim chưa bao giờ cho ra hình ảnh bằng mắt thường được, đó là giới hạn của công nghệ ( trừ những máy quang phổ dùng trong thí nghiệm) nên cái từ "chân thật" ở đây là không hề tồn tại.

Còn chân thật hiểu theo nghĩa nguồn thế nào TV phát ra như vậy thì đúng.

cám ơn Bác vì bài viết hay.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Tại sao bạn sẽ không bao giờ có một chiếc TV chân thật

Bộ phim nào cũng phải qua giai đoạn hậu kỳ. Ở đó đạo diễn có thể can thiệp vào màu sắc của bộ phim thông qua cái gọi là color correction. Dám chắc rằng hầu hết các bộ phim đều không có màu sắc "giống hệt" ngoài đời. Phim kinh dị có màu u ám, đen tối, phim vui có màu ấm, sặc sỡ, phim buồn nhuốm màu ảm đạm, phim khoa học màu lạnh, phim sex màu nóng...

Bác thử xem phần hậu kỳ của một bộ phim mà xem, khi ấy bác sẽ thấy tông màu đúng kiểu trung thực như cuộc sống và thấy cảnh phim thật giả tạo và vô vị.

Bên trên