Tại sao bộ loa của mấy người hát rong lại hay thế?

limited_001

Ðề: Tại sao bộ loa của mấy người hát rong lại hay thế?

ngoài đg ồn ào nghe đúng tâm trạng thì có vẻ hay thôi bác ơi

tieulong_001

Active Member

Đây up cho các bác cái video:

[video=youtube;XL90tp2O8LI]https://www.youtube.com/watch?v=XL90tp2O8LI[/video]

[video=youtube;7z09i2MGRF4]https://www.youtube.com/watch?v=7z09i2MGRF4[/video]

lan806

Well-Known Member

Ghi nhận và ủng hộ sự nỗ lực vượt khó của chàng ca sỹ, bỏ sức lao động ra để kiếm tiền, nếu mình có ngồi đó thì mình cũng ủng hộ cậu ấy. Còn đánh giá là hay thì nói luôn là không hay, micro vừa rú vừa rít, ca sỹ dùng tay tiểu sảo bịt micro để nâng giọng, rồi nhiều thứ nữa.

ngdhieu

Well-Known Member

Em nghĩ hai bác trên đã có giải thích hợp lý rồi. Đấy là nghe xa xa, trong không gian mở. Bản thân em cũng từng giật mình khi đang ngồi cơm chiều mà có xe nhạc dạo đi qua, hoặc là khi đi vào khu bán loa của Nhật Tảo. Cái cảm giác hay này còn phát xuất từ cách mà chúng ta "look down" mấy dàn cỏ này, nên trong đánh giá có nhiều phần độ lượng. Hơn nữa là chúng ta chỉ nghe thoáng qua chứ không có tập trung đến gần nghe kỹ.

Bản thân em đã đến gần nghe kỹ thì thấy tiếng treble rất chát chúa, kết hợp họ thường gắn thêm super tweeter phụ họa nên nghe xa xủng xoẻng thôi rồi. Thực sự thì mấy cái loa ấy tiếng sôi rất lớn, chỉ là mình ở xa thì không nghe thấy. Thêm nữa thì loa bass công suất đánh rất khỏe, và cũng không cần nhạc tính hay chi tiết gì, chỉ cần đanh gọn là ăn tiền.

Ai biểu đến gần làm chi?
Dàn máy cùi bắp ở nhà mình trước đây để trong 1 cái phòng trống, vô phòng có bật nhạc là chịu không nổi vì tiếng vọng nó phang vô tai. Bước ra khỏi phòng nghe xa xa lại thấy truyền cảm quá đỗi.
Cho nên khoảng cách từ tai đến loa nó hết sức quan trọng....

DanielTran

Well-Known Member

Ai biểu đến gần làm chi?
Dàn máy cùi bắp ở nhà mình trước đây để trong 1 cái phòng trống, vô phòng có bật nhạc là chịu không nổi vì tiếng vọng nó phang vô tai. Bước ra khỏi phòng nghe xa xa lại thấy truyền cảm quá đỗi.
Cho nên khoảng cách từ tai đến loa nó hết sức quan trọng....

Ha ha, đến gần để dìm hàng đó bác! Nếu dìm k được thì mình xách về nghe luôn càng rẻ.

Cái vụ khoảng cách là đúng đấy ạ. Có cặp loa nghe xa xa thì hay. Nhưng em có một ví dụ ngược lại. Đó là em vẫn chưa thấy cặp loa nào nghe hay và chi tiết như cặp tai nghe của em, nhất là khi nghe nó qua ampli. Chỉ tiếc là đeo thì vướng víu mất tự do.

longan39

Well-Known Member

Bác chủ có câu hỏi rất hay, các câu trả lời cũng rất tuyệt ;)) . Vậy nên em nhờ bác chủ cho đăng ké câu hỏi của em :D

Theo em thấy đa số các em ở quán karaoke hát hay hơn ca sĩ, các bác có cảm nhận giống em không? Vì sao?

alibaba1978

Well-Known Member

thấy hay là do ngộ

Loa của mấy anh hát rong hay là phải, bởi vì bác nghe chi tiết, rõ ràng, âm thanh trung thực thì ko hay mới lạ. Cái này nhiều audiophile đang đi tìm đấy các bác ạ. Xin nói thêm 1 chút là mấy anh hát rong đã chỉnh bass, tress cho music thì hay hơn dàn ở nhà của các bác là cái chắc. Ở nhà các bác thích nghe Source direct nên có ít âm trầm bổng hơn. Đây là ý kiến của em mong các bác nhẹ tay :)

Audiokok

theo em nghĩ là dàn âm thanh hát rong họ tính rất cẩn thận rồi cần những gì và chỉnh trọt ra sao và người hát rong cũng có năng khiếu ca hát. Và em nghĩ là nếu mang luôn cái xe hát rong đó vào phòng kín như phòng kok chẳng hạn thì sẽ không hay nữa

Sonca10

Dàn của người hát rong mà thấy hay thì bác quả là dễ tính =)) em thấy hầu như bộ âm thanh của họ chỉ nổi chội ở trung âm,dải cao gần như không có.Tiếng bass thì chỉ có 1 kiểu,không cung bậc,không sâu.Trong khi bộ dàn nghiêm túc thì âm thanh đều 3 dải,có cung bậc ,luyến lấy đàng hoàng.Sao bác ngộ thế :))

Theo e nghĩ vấn đề bây giờ là bác chủ phải nói rõ hay ở cái gì? giọng ca của người hát rong hay, hay là nhạc tính hay?
lúc này sẽ có câu trả lời thôi.
Nhiều người hát rong có giọng rất hay, nhưng chỉ thể hiện đc 1 vài ca khúc, hoặc 1 dòng nhac nào đó, vì vậy họ ko thể trở thành ca sỹ được. Và khi người nghe gặp đúng bài mình thích, đúng tâm trạng của mình thì đương nhiên thấy nó hay.Ví dụ như lúc mới yêu :p , lúc phê với bạn bè(phê gì thì tự các bác nhé) lúc này thấy nó hay. Chỉ lúc ấy thôi, chứ nếu vào thời điểm khác đố các bác thấy hay được. hehe.
Còn về nhạc tính, để muốn nói hay hoặc dở thì như các bác thường nói tùy tai mỗi người, nhưng dù gì nó cũng có những tiêu chí nhất định như không gian, chất lượng của amply, loa.... Không gian ngoài đường xe cộ ầm ầm, khói bụi mù mịt thì ko thể thấy hay được. Chất lượng bộ dàn của mấy tay hát dạo thì các bác biết rồi đấy, chả bằng phân nửa bộ kok nhà các bác thì cũng ko thể hay được. Đố các bác phân biệt được đâu là ghita gỗ và ghita điện trong hoàn cảnh ấy :))
Có chăng thấy hay hơn là lúc các bác so sánh với cặp loa vô địch ở nhà khi nó phồng mồm, trợn mắt quát các bác khi nhậu say với bạn hoặc ném hết lương tháng vào loa đài, băng đĩa =))

hbinhlove2003

Well-Known Member

Cái này giống như tâm trạng lâu lâu ăn phở ngon hơn cơm nhà ý mà :D

Vdzung

Active Member

Mình vừa nghe xong, bị tra tấn xong và dở hơi là cũng thấy hay xong. Nghe thì vô lý và mâ thuẫn nhưng đó gần như là 1 diễn tiến nghe trong khi uống bia rượu.
Nhưng công nhận là rất rất ồn tai. Nói chuyện khi cái đám này hát thì gào lên như trong bar.
Hay có 1 tiêu chí rất rõ: nghe to hay bé phải như live, nói chuyện ko cần gồng như chú Mách thì giàn đó, ca sĩ đó, giàn nhạc đó HAY :))

Bên trên