Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

tuanaiai

Active Member
Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Nhạc được thu âm tại VN phối âm hòa khí ồn ào, nghe 2-3 bài mệt óc thêm. Có bài báo nói về sự ồn ào của nhạc Việt ấy.

GIM

Member

Chào Các Bác, Các Bạn và Bác chủ!

Vẫn chưa thảo luận đến phần gốc của vấn đế à! Này nhé, muốn tìm hiểu "Lý do" của "tại sao" Sao Chúng ta không quay lại nới xuất phát của vấn đề là "Nhạc - Nhạc lý - Ca từ".

Thế Nhạc Tây -Tàu khác nhạc Ta (tạm gọi vậy nhé) về cấu trúc - Nhạc tính - Ca từ ở điểm nào, tìm mãi ở trên google chỉ thấy có 2 bài so sánh ...nhưng chẳng đâu vào đâu cả.

Giờ so sánh thiết bị phát nó: Người ta chế tạo một dàn máy, thiết bị phát, điểm chuẩn dừng ở đỉnh nào cho từng dãy tần thì đã tính toán cả rồi, đây là điểm riêng biệt của thủ thuật công nghệ(Chứ không phải bí mật công nghệ đâu) làm rạng danh từng thương hiệu.

VD thôi nhé: Trước nay dân ta vẫn thường thích dùng các đôi loa cổ của JBL để nghe nhạc Việt ... vì nó hay và thể hiện được cái hồn ca sỹ, tại sao vậy???. Trong khi đó toàn thế giới ai chơi loa từ entry -hi-end cũng đều thống nhất một nhận định Âm thanh của Loa JBL là ồn (Không sạch), ấy vậy mà nghe nhạc Việt lại ăn đứt Loa Kharma(đại diện cho Loa có âm tinh tế - sạch)??? Tại sao vậy ???

VD khác: Ta vẫn nói chất Âm của CDP hay Amply Marantz có cách phát phù hợp cho chất âm nhạc vàng, nhạc Việt ... Nhưng một lần nữa đây lại là những thiết bị có độ ồn rất lớn. Trong khi có nhiều thiết Bị hay hơn, mắc hơn phát tín hiệu sạch hơn như Hiend có EMMlab, dCS Puccini,Goldmunt ...hay cả chục loại CDP amply tầm trung khác ... nhưng chọn ra được loại phù hợp nghe nhạc VIệt mà hay chắc là cũng khó... nếu được không biết là các thương hiệu ấy có được nằm trong topten thiết bị Audio không.

Trong thread này từng có Bạn nói CD chơi trên những dàn Hi-End (thật sự cao cấp) thì cái hay cái dỡ đều lồ lộ ra hết ..., nên nhạc Việt chưa được chuẩn lộ hết cái dỡ nghe không hay??? Có đúng vậy không ...đang tìm hiểu tiếp.

Những dữ liệu biết được đến giờ này qua các phân tích thống kê gần 100 bài hát Việt mẫu được mọi người ưa thích (Tồn tại lâu với thời gian bởi độ Hot) thì có được vài thông số sau (tất nhiên chỉ mang tính tham khảo ... vì mình là dân amateur chưa một ngày ký âm lấy gì mà chính xác).

Nhạc Việt chỉ mạnh ở phân khúc dãy tần 1,2kHz --- 4.6kHz (Bài hát hay và sâu lắng, nhạc tính, chiếm gần 86% các bài kiểm tra).

Và tệ nhất là dãy Trầm dưới 300Hz chỉ khoảng 6%

Tại sao vậy ??? Đặc tính giọng hát hay ca từ ... hay gì gì mời Bạn nào chuyên về thanh nhạc lý giải, giải thích tiếp nhé!

Trong khi đa phần chiếm hơn 60% người mua thiết bị âm thanh là muốn nghe được tiếng Bass...(Thống kê của nguồn stereophile.com) hay trước, rất ít người tìm loa nào có tiếng Treble hay, khi yêu cầu tính cân bằng hài hòa giữa các dãy tần Low -Mid -High thì người ta cũng chỉ chú ý đến Low trước làm reference cân bằng với 2 dãy trên.

Trong khi đó trong chế tạo Loa nói riêng thì dãy tần Mid ( từ 500Hz - 4Khz) là dễ điều tiết nhất, muốn ra chuẩn nào thì được chuẩn đó??? (Theo tài liệu JBL). Và khó nhất là điều chế dãy trầm (Bass).

Lại theo một tài liệu khác (Sound on Sound) thì một đôi loa muốn được đánh giá hoàn mỹ thì âm dãy cao (Treble) phải có dãy tần vượt trên 60kHz mới gọi được là toàn dãy (thể hiện hết chất âm cần có của nhạc trình diễn)???. (Lưu ý là đôi tai ta chỉ nghe trong dãy tần từ 30Hz - 20kHz thôi đấy nhé).

Đến đây rối tinh rồi mủ... lại đọc được tài liệu của (Audiophile.com) bàn về chất âm khi so sánh giữa thiết bị SS (solid state) VS Tube, Thế nào là chất âm giàu nhạc tính, ấm ấm >< lạnh, khô. Hình như cái này nghe NHạc Việt mình dễ nhận ra nhất phải không các Bạn. Thì người ta lại đưa ra một nhận xét khác là Tube hay hơn SS vì dãy tần đáp ứng của Tube rộng hơn ???

Đến đây thì dừng lại ...làm một trãi nghiệp nho nhỏ:

Chọn một trong những thương hiệu amply SS có dãy đáp tuyết tần rộng: FM Acoustic (những bộ còn lại có dãy tần rộng là Goldmunt, Conrad Johnson, và một vài thương hiệu khác của Swiss Tôi chưa được thử hay nghe) ghép với một CDP Puccini sạch ... Loa Kharma F3.2 chuẩn ... để nghe nhạc Việt (Về lý thuyết phối ghép vậy là hoàn hảo vì đáp ứng rất nhiều thông số tuyến tính)... nhưng khi bật lên đúng 10 phút, Tôi thầm nghĩ ...nghe thế này thì nghe cái cassette Sony lại hay hơn.(Nhưng ở vế ngược lại nghe nhạc ngoại Không lời - hòa tấu ... hay có lời country, vocal vẫn còn muốn nghe ...tiếp nữa) (Xin bỏ qua cho Tôi câu hỏi nghe có hiểu không nhé! vì Tôi nghe Nhạc bằng cảm nhận thôi ... thẩm thấu thấy hay là hay không cần biết nhạc hay hay lời chuẩn gì cả ...tai trâu mà).

Đã cố gắng cân chỉnh theo sự hiểu biết và góp ý của một vài người Bạn cũng có thâm niên audio, nhưng vẫn kết luận ...nghe không lọt tai.

Vậy các thiết bị đèn nghe Nhạc Việt thì sao??? không quá khó ... có ngay vài đề cữ...

Giờ là lúc kết luận: Đúng là trừu tượng và không hiểu gì cả về các thiết bị âm thanh... và Tôi cũng không dám làm chuột bạch bê một cái amply hay loa của Nhật Tảo về nghe có khác không, hợp tai không... khi yêu cầu nghe nhạc Việt phải dùng thiết bị Việt.

Vài lời lạm bàn, mong nhận được nhiều nhiều ý kiến trái chiều để tìm hiểu và giải cái lý TẠI SAO TA NHẠC VIỆT MI ???.

quynhnet

Banned

Dạ thưa bác e toàn nghe saxo, trumpet, violon, piano Richard Clayderman, Jim Brickman .... là kiểu của e đấy ah.Copy kiểu gì bác, mấy bài như về quê, chị tôi ..... mà bác bảo copy X_X

Copy cái style, cái hồn khi biểu diễn câu nhạc bạn ạ.

lehoang40

Thank bác GYM nhiều nhé, đúng là tập thể dục tốt thì phân tích cũng tốt.....:)
Những lý giải và cảm nhận của bác GYM rất đúng với các trãi nghiệm của bản thân mình, mình đã nghe nhạc việt với dàn loa Kharma, Transport/DA của ML, amply Sun audio 300B hoặc dàn amply Bunder + CDP Puccinii + Loa Wilmson.... đúng là không nghe bằng dàn ở nhà mình được...:)

bao duc

Member

@ bác GYM: kết nhât câu bên dưới

Trong khi đa phần chiếm hơn 60% người mua thiết bị âm thanh là muốn nghe được tiếng Bass...(Thống kê của nguồn stereophile.com) hay trước, rất ít người tìm loa nào có tiếng Treble hay, khi yêu cầu tính cân bằng hài hòa giữa các dãy tần Low -Mid -High thì người ta cũng chỉ chú ý đến Low trước làm reference cân bằng với 2 dãy trên.

vicgame

Member

Nói về dàn máy thế nào để nghe nhạc Việt, có lúc đi nhậu, nghe Lệ Quyên hát trên máy hát bán kẹo kéo của anh bán hàng rong, lại thấy phê hơn nhà mình, nghe nhạc còn phụ thuộc về thời điểm và tâm trạng. Vào một hệ thống khủng, ngồi khoanh tay bó gối nghe ké người ta, không được phì phà điếu thuốc, thiếu lon bia ướp lạnh thì có hay bằng trời cũng thành dở. Một hệ thống khủng mà phải ngồi nghe những bản nhạc mình ko thích, chẳng hiểu cóc khô gì, chỉ toàn những bác "đẳng cấp" ngồi nghe mắt lim dim gật gà gật gù ... thôi thì ta tắm ao nhà cho nó lành.

Vậy có khi cũng cần bàn về "thế nào là hay, thế nào là dở" nữa bác à. Cái phạm trù hay, dở nó còn tùy thuộc vào tai từng người, tùy thuộc vào dòng nhạc yêu thích và phụ thuộc vào thái độ của mình nữa. Ví như mẹ em rất ghét anh Đàm, chính vì thế cho nên thím Đờm dù có được em chơi đĩa xịn, về play ngon lành thì mẹ em vẫn bảo chán.

sonrock

hic, e đọc từ đầu đến cuối định ko tham gia nhưng thấy các bác bàn máu quá nên cũng xin phép vào hầu chuyện các bác 1 lát

việc đầu tiên e thấy nghe nhạc nc ngoài và nghe bằng tiếng anh thì những ca khúc hay, nổi tiếng sự thực thì lời cũng vô cùng tuyệt vời. cái này sự thực là các bác phải có 1 nền tảng ngôn ngữ vững và cảm nhận bằng tiếng anh chứ ko phải dịch nôm ra tiếng việt mới thấy nó hay. thực ra những ca khúc này hay nữa là nhiều khi lời rất đơn giản nhưng lại đi vào lòng người, nó ko ẩn dụ hay chơi chữ nhiều như nhạc việt. nếu bác nào biết tiếng trung nghe nhạc hoa (kiểu Tongli, Jinchi) thì còn mệt nữa vì trong cả 1 bài hát được trích dẫn rất nh điển tích điển cố từ thời...vài trăm năm trước hoặc lâu hơn (vợ e bảo e thế vì đồng chí học 5 năm dh ở tàu). vậy thì chả hiểu ng tàu nghe mấy cái nhạc này có sướng như ng Việt nghe Tongli và Jinchi hát ko??? Trong khi các nghệ sỹ mới của tàu hát pop và nổi bật trong đó có ca sỹ mà e thích nhất là Quang Lieng với những ca khúc bất hủ như Tunghoa,...thì lời hát cũng rất giản dị dễ hiểu và đi vào lòng ng còn giai điệu thì tuyệt vời rồi. Vậy bảo sao chẳng nổi tiếng, chẳng đc nh ng yêu thích.

nhạc Việt, phải thú thực là e ko nghe nhạc Việt trong rất nh năm, nếu có chăng chỉ là 1 số các ca khúc Rock của bức tường, the light, thủy triều đỏ, steel owls, thánh giá đỏ,...Nhưng khi nghe các ca khúc này, cũng ko thể phủ nhận là phần lời được đầu tư rất công phu, phải nói là nhiều bài lời tuyệt tác. nhạc thì e tin mỗi ng 1 gou, nhưng những ca khúc này mà chơi theo kiểu nhạc ko lời thì e tin cũng ko tệ chút nào.

về mảng nhạc vàng thú thực là e ko nghe nên ko dám bàn liều, nhưng e thì e lại rất thích Trịnh Nam Sơn với Tô Chấn Phong (e nghe duy nhất 2 bác này nhiều năm trước lúc còn ở VN) thì e thấy có vẻ ko giống nhạc vàng lắm, lời thì quá hay còn nhạc thì được tây phối và ghi âm nên tuy nhẹ nhàng tình cảm mà lại rất tinh tế.

về mảng nhạc đỏ thì e ko có nghe, nhạc Việt đương đại e nghe được mỗi album đầu tiên của Lê Minh Sơn do Ngọc Khuê hát (album bên bờ ao nhà mình) và thấy rất hay. e tin là album này mà oánh ko lời và được chính LMS phối thì cũng sẽ rất tuyệt. còn xa hơn chút nữa thì e nghe được Phú Quang và Thanh Tùng (e đặc biệt thích lời hát và nhạc của bác này). e tin cũng rất nh bác ở đây thích nhạc của 2 vị tiền bối trên. Trong trương trình con đường âm nhạc được VTV3 tổ chức, và đó là lần đầu tiên ctrinh này lên sóng là ctrinh của nhạc sỹ Phú Quang. e may mắn đc đi theo mấy đội chơi nhạc chuyên nghiệp đến xem buổi tập và sau đó về uống beer với bác Quang trên quán Beer Hải Xồm chỗ Giảng Võ. Đến hôm chính thức lên sóng, có 1 câu hỏi được đặt ra cho bác Quang là nếu các bản nhạc của bác Quang ko đi phổ thơ của ng khác thì có được thành công và nổi tiếng như bjo ko. Bác Quang thản nhiên nói nếu ko phổ thơ, thì nhạc Phú Quang sẽ là nhạc ko lời và vẫn sẽ bán đắt như tôm tươi, cái này thì còn tùy vào thị trường và thị hiếu nhưng e tin là nhận định trên đúng.

Trần Mạnh Tuấn e cũng có 3-4 albums của bác này mua trên iTunes, nghe nhạc Việt có cái hay có cái ko đỡ được, nếu e ko nhầm thì có mấy bài dân ca j đó được phối kiểu Jazz nghe chẳng ra làm sao vì mức độ Jazz quá nặng dẫn đến tổng phổ của 1 bản dân ca Việt bị bóp méo và thay đổi nhiều. còn 1 số bản thì e thấy phối rất hay, rất gần và đúng với nhạc Việt thay vì...Jazz. còn các albums bác ấy chơi theo kiểu tây e ko bàn vì...ai cũng biết rồi ạ, ko nằm trong đề tài này.

còn nhạc trẻ, e nghe được 1 vài bài lúc về VN năm 08 như kiểu Chiếc khăn gió ấm (cá nhân e lại thích bài này :D), chuyện chàng cô đơn,...thì trong đó phải công nhận là có bài nghe được, còn rất nh bài là ko. và đúng là mấy bài này bỏ lời đi thì ko biết các nhạc công sẽ phối ra sao để cho ng nghe thấy hay (vì đa phần được hát và đánh theo kiểu pop-techno hay kiểu hàn quốc :D). từ lần về đó vì e đi cafe với bạn mà mấy quán lại chuyên bật mấy thể loại này nên có nghe được vài bài, còn sau khi e quay lại UK thì ko nghe nữa nên ko rõ nhạc việt giờ ra sao. lên báo đọc toàn thấy thảm họa với thảm kịch :(

bjo là chuyện nghe nhạc Việt với dàn highend tại quán cafe thì e chưa bjo đến 1 quán cafe high-end nào nên ko rõ, chả hiểu bjo HN bjo có quán cafe nào kiểu này ko? còn việc nghe nhạc Việt trên hệ thống high-end thì e nghĩ vẫn có, thậm chí là có nhiều nhưng do các bác chủ ko tham gia diễn đàn hay 1 lý do nào đó vào đây post bài thôi ạ. riêng e biết 1 bác chuyên nhạc vàng, trước nghe bằng BW 683 sau chuyển lên Wilson Puppy7 đánh bằng bộ Pre-mono của Chord 1400E và CPA3200 thì bảo rất là hay và ưng ý, cái này e chịu. nhưng khi đọc và tìm trên mạng đa phần thấy các audiophiles Việt thích nhạc vàng đều chơi amp đèn với loa toàn dải to vĩ đại, cái này có lẽ do sự phù hợp về nhạc tính rồi phối ghép như bác Gym đã phân tích ở trên.

còn riêng e, nhiều lúc nghe nhạc đúng là chỉ cần nghe loa ngoài của iPhone là cũng thấy hay :). nó hoàn toàn phụ thuộc vào tâm trạng, hoàn cảnh và thời điểm. và đúng là có những bài hát nghe qua headphones e thấy hay hơn khi bật trên dàn thật, quả là khó giải thích. nhưng ko thể kết luận là do nhạc tây nên ko hiểu lời mấy nên...nghe nhạc thấy nó hay :D. vì nếu các bác nghe được và hiểu lời e tin còn thấy hay nữa. còn chuyện phối ghép và hòa âm hay thì đương nhiên rồi ạ, âm nhạc đó xuất phát từ phương tây nên đó là âm nhạc của họ. việc giai điệu, lời hát và nhạc hay thì ko phải bàn.

câu cuối cùng e muốn hỏi là có bác nào đến các quán cafe high-end đó và yêu cầu mở nhạc Việt ko ạ, hay là ng ta ko đồng ý và chỉ mở có nhạc tây thôi???

ktphong

Member

Thực ra quán cafe là nơi kinh doanh, ngta cần kiếm tiền nên cần dựa vào thị hiếu chung. Thử hỏi có bao nhiêu ng đến quán cafe đó với mục tiêu là nghe nhạc trong 1 ko khí ồn ào, vị trí nghe ko phù hợp,... Vậy, ngta đến quán cafe Hi end chỉ để thể hiện mình là "ng sành điệu" thôi. Đã là "ng sành điệu" thì phải chơi "hàng độc", làm sao có thể nghe những bài nhạc việt mở khắp đường khắp chợ, đâu có sự khác biệt nào với quán cafe thông thường? Cùng với tâm lý chuộng "hàng ngoại", "ng sành điệu" càng thích "hàng ngoại" hơn. Hơn thế nữa, "ng sành điệu" này ko phân biệt đĩa thu âm ở hải ngoại hay thu trong nước khác nhau cái gì, họ cần cái mác ngoại.
Do tâm lý khách hàng như vậy (ko phải là tất cả, nhưng là đại đa số), thử hỏi quán cafe hiend có mở nhạc nội đc ko? mất khách như chơi.

edc

Active Member

Nghe nhạc việt trên dàn HI END thì những cái dở của bộ loa nó lộ ra hết, từ âm nhạc đến lời hát và cách thể hiện của bộ loa. Vì vậy người ta phải dấu đi " Đẹp thì khoe ra, xấu xa đậy lại" Cho nghe nhạc ngoại thì bố ai mà biết được nó hay và dở như thế nào. =))=)) Dạo này ngứa mồm sao ấy :D

tuanaiai

Active Member

Nghe nhạc việt trên dàn HI END thì những cái dở của bộ loa nó lộ ra hết, từ âm nhạc đến lời hát và cách thể hiện của bộ loa. Vì vậy người ta phải dấu đi " Đẹp thì khoe ra, xấu xa đậy lại" Cho nghe nhạc ngoại thì bố ai mà biết được nó hay và dở như thế nào. =))=)) Dạo này ngứa mồm sao ấy :D

Khúc này phải là : những cái dở của bản thu âm nó lộ ra hết, từ âm nhạc đến lời hát và cách thể hiện của nhạc nhẻo. ;))

edc

Active Member

Ohh. Thế hóa ra mình viết nhầm ah? X_X

ktphong

Member

Chuyện nhạc anh nhạc Việt khác với hàng nội hàng ngoại chứ bác.

Thế hả bác, thế mà e cứ tưởng đa phần dân mình cứ nói tiếng tây, viết chữ tây thì cho là hàng ngoại hết chứ

thenhan74

Active Member

10 năm trước, khi nghe nhạc mình thuộc tip thứ nhất trong cái đa số 60% đó, 10 năm sau mình lại thuộc tip 2, trong số thiểu số 40% còn lại.
Cũng cần phải nói, người có đẳng cấp chưa hẳn đã là người nổi tiếng, và ngược lại người được nhiều người biết chưa hẳn đã có đẳng cấp. Nếu đẳng cấp = nổi tiếng thì ko có gì để bàn hoặc có cả hai, chẳng hạn một ông cha căng chú kiết nào đó muốn nổi tiếng ko quá khó, chỉ việc đào mộ là có nhiều người biết (như báo đã nêu), nhưng bảo ông đấy có đẳng cấp thì ...:D Ca sỹ cũng thế thôi, trong ngần ấy ca sỹ Âu Mỹ thiếu gì người có đẳng cấp, thế nhưng Việt nam hẳn có mấy người biết đến họ.

Nói về dàn máy thế nào để nghe nhạc Việt, có lúc đi nhậu, nghe Lệ Quyên hát trên máy hát bán kẹo kéo của anh bán hàng rong, lại thấy phê hơn nhà mình, nghe nhạc còn phụ thuộc về thời điểm và tâm trạng. Vào một hệ thống khủng, ngồi khoanh tay bó gối nghe ké người ta, không được phì phà điếu thuốc, thiếu lon bia ướp lạnh thì có hay bằng trời cũng thành dở. Một hệ thống khủng mà phải ngồi nghe những bản nhạc mình ko thích, chẳng hiểu cóc khô gì, chỉ toàn những bác "đẳng cấp" ngồi nghe mắt lim dim gật gà gật gù ... thôi thì ta tắm ao nhà cho nó lành.
Hôm nay mình vừa kéo được thêm cặp RF63 về, mới kịp gá thử vào bộ dàn, đã nghe nhạc Việt theo cách khác hẳn, đó là nó chưa được phối ghép với đồ đánh phù hợp đã vậy, ai bảo loa tốt hơn, hệ thống tốt hơn thì nghe dở hơn ???
Mình đồng quan điểm với bác, mình thấy rằng bắt đầu nghe nhạc thì người ta thích một ca từ hay trên một giai điệu du dương, có tiền xíu người ta nâng cấp bộ dàn, thế là bắt đầu để ý đến những thông số chi tiết dãy tần, độ trong sạch tách bạch, rồi lao theo hướng đó với tiêu chuẩn hi-end, và thế là bass phải xuống sâu như thế nào, mid ra sao và treble phải réo rắc, mà quên đi một mục đích duy nhất mà music mang lại là sự thư giản, là tâm trạng thưởng thức vì âm nhạc là phạm trù của tinh thần chứ không phải kỷ thuật hay tính toán những con số. Đó là quan điểm của mình khi nghe nhạc : một bản nhạc ruột + điếu thuốc ngon + ly cafe đậm đà + tâm trạng tốt thì đã là thiên đường ( dù bộ dàn mình chẳng cần phải Hi-end ).
Còn nói về nhạc việt và nước ngoài, ngày trước mình mê mệt giọng Tuấn Ngọc, Khánh Hà, Lệ Thu....nhưng sau này khi thay đổi bộ dàn, mình nghe thêm thể loại acoustic, country, vocal....thì mình thấy là CD nước ngoài hơn hẳn CD việt ở độ trong, ít noise hơn, và tách bạch hơn. Vì thế buổi sáng để bắt đầu một ngày mình mở ampli lớn xíu với nhạc ngoại, buổi tối một mình, mình play nhạc nhỏ với những giọng hát việt. Đó là cách mình chọn để thưởng thức đấy đủ những gì âm nhạc mang lại.
Cuối cùng mình có đôi lời về nhạc sỉ Trịnh, mình biết mỗi người mỗi sở thích nghe mỗi thể loại khác nhau, không ai giống ai cả, nhưng không vì mình không thích mà lại chà đạp dòng nhạc khác hay nhạc sĩ dòng nhạc đó. NS Trịnh là một người được mọi người mến mộ ở cả tài và đức, điều đó được minh chứng qua suốt thời gian qua từ những nhạc sĩ khác, người trí thức hay đến người lao động. Về giai điệu mà một số người đang nói là NS Trịnh đã copy, cái này thì phải còn chứng minh rất nhiều không thể chỉ nói là được, và theo mình NS Trịnh có một cái hay và được mọi người công nhận đó lá cách sử dụng ca từ, nó rất mộc mạc, rất riêng, không quá cao sang, không quá dân dã, chỉ cần cất lời ca thì biết ngay nhạc Trịnh, mình nghĩ điều này không phải ai cũng làm được ngay cả những bậc tiền bối của NS Trịnh vẫn chưa tạo nét riêng bằng ca từ như NS Trịnh. Ca từ của NS Trịnh luôn phảng phất một người có trái tim, biết thường đồng loại, với một tâm hồn như thế mình tin tưởng NS Trịnh không phải là người ăn cắp giai điệu của người khác mà không biết xấu hổ. Cái gì hay thì phải công nhận dù thích hay không.
Còn nói về ngoài người việt không ai biết đến NS Trịnh thì phải xét lại, Trịnh nỗi tiếng lúc nào, thời điểm xã hội VN ra sao, chiến tranh, rồi giải phóng, nếu mình nhớ không nhầm một số bài nhạc Trịnh còn bị cấm, nếu muốn nghe phải chui rúc mà nghe, đất nước thời đó làm gì mở cữa như bây giờ, bế quan tỏa cảng thì khó tránh được không ai biết đến Vn nói chi đến Trịnh, và nếu mình nhớ không nhầm một số nhạc sĩ người Nhật đã mời Khánh Ly qua đó trình diễn nhạc Trịnh bằng tiếng Nhật.
Người VN mình có một nét văn hóa rất hay đó là kính trên nhường dưới, kính lảo đắc thọ, nghĩa tữ là nghĩa tận.....vì thế khi nhận xét về một người lớn hơn mình nhất là người đó đã khuất, dù đó là tác phẩm của họ chứ không phải con người của họ thì nên cân nhắc từng lời. Mình thật sự bị sốc khi thấy từ " bịnh hoạn" khi nói về nhạc Trịnh, từ này thật nặng nề, thậm chí rất là...... mình không dám nói thẳng ra vì sợ bị cho là thô lổ và thiếu văn hóa. Đúng là trung ngôn thường nghịch nhĩ, nhưng không có nghĩa là nghịch nhĩ thì sẽ là trung ngôn. Mình chỉ nói vài điều, nếu sai sót mong các bác bỏ qua. Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

Dùng loa Bose series V 301, đầu cd nguyên bản khoảng 5 triệu, denon khoảng 1000usd nữa nghe cd asia gốc thì cũng giống dàn hiend vài trăm triệu thôi. Hi end đâu là gì ghê gớm đâu

nha que

Member

Cảm ơn bạn Thenhan74 vì những gì bạn viết về nhạc sĩ TCS , không phải nhạc sĩ TCS không có sai sót trong các sáng tác của mình nhưng nhân vô thập toàn mà , chúng ta có bao nhiêu người hiểu được nhạc của Chopin , Beethoven , Bach ... nhưng không vì vậy mà chê nó dỡ , mỗi người có 1 dòng nhạc cho riêng mình và xin đừng nặng nhẹ sở thích của người khác ( những ai chỉ nghe chế Linh , Thanh Tuyền , Giao linh Tuấn Vũ , Mạnh Đình ... thì chắc nghe nhạc Trịnh hơi khó rồi )
Chào bác chủ , thiết bị audio và loa đều là của nước ngoài nên hát nhạc nước ngoài hay là phải rồi , họ sản xuất ra là để nghe nhạc của họ , chứ họ đâu biêt đồ họ làm ra để hát nhạc Việt - khác về giai điệu , nhịp điệu và ca từ . cái này mình biết được là nhờ 1 cao thủ nước ngoài phân tích đấy ( trước khi theard này ra đời ) .

edc

Active Member

Túm lại là nghe nhạc để giải trí thôi, nghe hay hoặc không hay thì nó cũng có làm thay đổi thế giới này đâu. Nó là gia vị cho tinh thần sau khi các công việc đã hoàn thành xong. Không có âm nhạc thì thiếu thiếu, nghe nhiều thành tẩu, nghe vừa đủ để còn thời gian làm nhiều việc quan trong cho gia đình và cuộc sống hiện tại. 8-}
Lúc mà gấu nó gầm lên thì HI END thành HIHI.

whitevndragon

Active Member

A.Đức kiếm cái đĩa Thành phố buồn-Lê Tấn Quốc nghe đi,phê lắm
Nhân tiện đây Ae biết CD việt nào chất lượng âm thanh hay giới thiệu cho mọi người nhé.Người Việt ủng hộ hàng Việt~O)

Bác thử Album Dạ khúc cho tình nhân xem sao ( ko phải của mr đờm nhe ). Mình thấy cũng dc lắm.

edc

Active Member

Em tưởng gấu nó gầm lên thì giống tiếng con ''tiger beer'' ấy chứ :))

Khi mà nó gầm lên thì thành " Tiger beer hay Lion beer " thì cũng cùng 1 loài nhể :))

Bên trên