Tại sao lens 50mm lại là Người bạn tốt nhất bạn phải có?

fallengt

Ðề: Tại sao lens 50mm lại là Người bạn tốt nhất bạn phải có?

Mấy con APS-C crop 1.5 thì gắn 35mm mới thành 50mm chứ nhỉ? chứ gắn 50mm vào -> 75mm.

amdxxx

Ðề: Re: Ðề: Tại sao lens 50mm lại là Người bạn tốt nhất bạn phải có?

85mm thì chuyên trị chân dung, đặc biệt là chân dung bán thân đó bác :D 50mm thì toàn thân, và trên full-frame thì chụp "góc rộng" cũng tạm ổn :D

Uhm! Mình mới nghe lần đầu 85mm thì chuyên chân dung, 50mm thì toàn thân. Mình toàn dùng ngược lại không !? Hay là mình đã sai nhỉ????

mcready

Member

Nhà cháu cũng ủng hộ ý kiến là 50mm thì phù hợp với Full Frame thôi. Chứ máy crop thì 35mm xài thoải mái hơn hẳn ạ :D Nhà cháu xài 50mm 1.8 trên crop xong chuyển qua 35mm 1.8 thấy hết sức hài lòng ạ :D

hoanglam2003

Well-Known Member
[-O< Mình Đang Tập Chơi nên mua con 550d bác nào nghiên cưu về ống 50mm này chi em với nó hợp với 550d không

lhcung

Active Member

50 f1.4 là vô đối :))

aquariuzz

Member

Định làm con 50mm f/1.4G nhưng cũng không thấy rẻ lắm, tất nhiên vẫn là rẻ so với các loại f/1.4 khác

Hình như mấy dòng giá rẻ không còn hàng made in Japan nhỉ?

e có lời khuyên cho các bác mới chơi ảnh:
1. Dùng ống 1 tiêu cự (fix).
2. Chọn ống chỉ có 1 khẩu (khẩu càng lớn càng tốt)
3. máy thì full frame
Thế là có ảnh đẹp ngay..he..he....

snicker740

Member

Đọc bài này xong em vừa đi làm 1 quả 50 f/1.4 về, Dùng trên 5D2 khá đa dụng. Em thì ko thích lens zoom.

tuanhung1433

Active Member
Món fix tiêu cự này có nghĩa là phải zoom chân phải không các bác. Em bắt đầu tấp tễnh với L to L nhỏ này thấy sao mà mênh..... mông quá.

tinhocmo

hj...mình cũng mới tập tành tìm hiểu thôi...mà thấy mấy pác phô trương với nhau cũng thêm chút thú vị...

luuhongdi

Bác cho em hỏi.
Em đang phân vân giữa SEL5018 và SEL3518 của Sony NEX.
SEL5018 em đang xài nhưng chụp ở nhà chật chội sao ấy..hay nhà em chật nhỉ..^^..chụp trong nhà là cứ lôi kit ra chụp, chứ dùng 50f18 là sát tường..^^
Em đang định thanh lý con SEL5018 để lấy SEL3518 để chụp trong nhà. Sau này Sony ra 85f18 mua để chụp chân dung ngoại cảnh..^^.. if it is posible.
Em chụp chủ yếu gia đình.
Các bác tư vấn cho em vụ này với!

P/s: xách nguyên bài qua đây hỏi luôn..^^

Num20k

Banned

té rs nhiều bác chụp ảnh, rành máy ghê mà k tháy vào Box Nhiếp ảnh của HDVN pót vài hình xem chơi nhỉ.... hay ngại????

Num20k

Banned
Ðề: Re: Ðề: Tại sao lens 50mm lại là Người bạn tốt nhất bạn phải có?

đệch, cái tiêu chí rẻ chắc chú phải coi lại, con 50 1.8 của sony 6tr em hok có tiền mua :(
qua đây.. anh cho con quay tay m42 nè.. kkk

thế fullframe với 85mm có bị lở cỡ ko bác? em chuẩn bị súc 5DIII + 85L f1.2 II nè, đọc topic này xong ko lẽ lụm 5DIII + 50L f1.2, nhiều người trong nhóm thì khuyên em lấy 85L f1.2II, lăn tăn qúa đi.

cha nội này đi mua nữa ah? bị giựt mất cho coi kkkkk

phamviet272

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Tại sao lens 50mm lại là Người bạn tốt nhất bạn phải có?

vậy nên mua 50L f1.2 hay 85L f1.2 cho 5DIII vậy bác? cho một lời khuyên để em khỏi lăn tăn nào!

Theo mình thì 50mm bác ơi, chụp chân dung 85mm phải chụp ngoại cảnh, còn chụp phong cảnh thì vất đi. Bác cầm fullframe cầm 50mm thì sẽ được góc 35 của crop mà ko méo như crop, chân dung thì vừa đủ đẹp và nét hơn 85mm nếu cùng cấp độ lens. PS: cầm 85mm và 35mm thì đỉnh hơn nhưng tháo ra tháo vô hơi oải và nặng tiền. Nói chung tùy bác

longakka

Member

50mm hay nhất của nó là rẻ tiền, nhất là f1.8 trở lên, chứ dùng nó không dễ ra ảnh đẹp đâu, em chỉ đồng ý đúng 1 điều là nó sẽ nâng tay nghề lên khá tốt vì
1. 50mm cho góc nhìn giống với mắt người, vì thế nó mới được gọi là ống normal, có nghĩa là hình các bác chộp ra không có hiệu ứng phối cảnh đặc biệt như với tầm wide hay tele. Nhiều người thắc mắc sao mình chộp 50mm xong thấy hình .. "bình thường" thế này :D. Em đánh giá 50mm là loại tiêu cự khó chụp.
2. Dùng trong nhà không ổn, đi chụp đám cưới cho bạn bè chẳng hạn mà cầm 50mm là ... bí rồi.
3. Dễ out nét, thực tế em dùng 50mm chục năm rất hiếm khi đẩy khẩu rộng quá f2. Chộp mặt người ta mắt mờ mắt rõ là tình trạng thường xuyên.
4. Ống siêu bé, vòng nét mỏng tang, dùng với máy FF hơi ... mất cân bằng. Cỡ filter lệch pha với hầu hết các loại ống chuyên dụng khác, nên muốn chơi đàng hoàng phải đầu tư 1 dàn filter riêng.
Đấy là mấy khó khăn cho người mới dùng 50mm, chứ lâu lại thành nghiện cái chất "thời sự" của nó đấy :D. Em bấm quen không bỏ được, tất cả các máy film ở nhà toàn lắp 50mm hết, không tha thiết gì các loại tiêu cự khác nữa :D

Bên trên