Tại sao Titanic 3D lại xem đã vậy?

symphony

Well-Known Member
Mặc dù được quay 2D cách đây 15 năm, thế nhưng sau khi xem phiên bản 3D của bộ phim Titanic, nhiều người vẫn phải thốt lên: Trời ơi, sao mà đã vậy! Cái "đã" ở đây sẽ không phải là nội dung phim, tàu vẫn chìm đó thôi, mà là ở công nghệ 3D, được đạo diễn James Cameron ứng dụng để làm cho Titanic hiện hình ra trước mắt khán giả.

Vâng, đằng sau những hình ảnh chân thật đó là cả một kỹ thuật phức tạp và tỉ mỉ, được thực hiện dựa trên những thước phim đã được quay cách đây 15 năm. Quá trình này đã ngốn đi thời gian lên tới 60 tuần cùng với số tiền lên tới 18 triệu USD. Tuy nhiên, kết quả đạt được thật là mĩ mãn và vô giá: Titanic 3D 2012 dường như đã được quay lại bằng hệ thống máy quay 3D tân tiến.

Để tạo ra điều kỳ diệu đó, James Cameron yêu quý đã kết hợp giữa công nghệ chuyển đổi hình ảnh của hãng Stereo D với chính những kinh nghiệm làm phim 3D trước đây của mình. Để các bạn dễ hình dung hơn, chúng ta sẽ tìm hiểu kỹ thuật này thông qua một cảnh phim sau:

Theo HD Guru 3D

Chỉnh sửa lần cuối:

tarzan1234

Ðề: Tại sau Titanic 3D lại xem đã vậy?

Em có đi coi Titanic 3D ở rạp IMAX cuối tuần trước. Nội dung phim thì có lẽ không phải bàn, chỉ có một vài nhận xét về chất lượng hình ảnh và âm thanh, đặc biệt là chất lượng hiệu ứng 3D chia sẻ với các bác:

- Dù chiếu trên màn hình khổng lồ của rạp IMAX, hình ảnh cực kỳ sắc nét, sắc nét không thua kém bất kỳ một bộ phim mới nào. Hình ảnh các sợi lông tơ trên mặt và cổ của các nhân vật hiện rõ nét, từng chi tiết trên da, trang phục và nội thất của con tàu đều cực kỳ rõ nét.

- Trong phim có khá nhiều cảnh tối và chi tiết vùng tối đều rất tuyệt. Đoạn mở đầu khi tàu ngầm xuống khám phá xác tàu và đoạn gần cuối, rất nhiều cảnh đêm, đặc biệt là sau khi hệ thống đèn trên tàu tắt trước lúc chìm, em có thể thấy các chi tiết vùng tối chưa bao giờ thấy trước đây khi xem đĩa.

- Nhìn chung kết quả của việc phục chế và chuyển 3D rất tốt, đặc biệt là với một bộ phim 15 tuổi như Titanic. Cảm giác không gian ba chiều trong nội thất con tàu và mấy cảnh không gian rộng như đoạn đôi Jack và Rose đứng trên mũi tàu mang đến nhiều cảm xúc. Tuy nhiên hiệu ứng 3D không hoàn hảo, chắc chắn không thể sánh được với các phim hoạt hình 3D hiện đại hoặc các phim làm bằng các máy quay chuyên dụng mà em đã từng xem, đương nhiên không thể so với Avatar. Một số cảnh dù thể hiện được hiệu ứng 3 chiều của hình ảnh, một số đồ vật và người không được chuyển 3D trọn vẹn, làm người xem có cảm giác đó là những tấm bìa mỏng cắt hình người đặt vào đó vậy. Điều may mắn là các lỗi này không quá nhiều và nếu không khắt khe thì có lẽ cũng không để ý tới.

-Không biết phần âm thanh có được phục chế không mà em cảm giác "đã" chưa từng thấy. Đặc biệt là đoạn mở màn với giong da diết của ca sỹ người Na Uy Sissel và đoạn kết với "My Hear Will Go on" của Celine Dion. Hiệu ứng âm thanh suốt phim cũng đều rất "sướng". Có lẽ là rạp IMAX được trang bị "xịn" hơn chăng?

Mời các bác nghe lại đoạn nhạc mở màn do ca sỹ Sissel trình bày. Em nhớ là lúc mở màn, em nghe đoạn này mà nổi da gà.:-"

[video=youtube;syvJRs2Veg4]http://www.youtube.com/watch?v=syvJRs2Veg4[/video]

cannabis9x

Hai bác làm cho em nôn lằm ròi đó. Số lá 15 năm trước em ko được lên rạp xem phim này. Đợt này 3D tính đi xem. Nhưng mà xem với một nữa kia của mình nữa - giai đoạn đang tìm hiểu nữa. Chậc phải nói là tuyệt vời !!!!!!!!!!!!!!!! Bỏ qua đợt này ko bik 15 năm nữa có cơ hội lại ko !

Hai bác làm cho em nôn lằm ròi đó. Số lá 15 năm trước em ko được lên rạp xem phim này. Đợt này 3D tính đi xem. Nhưng mà xem với một nữa kia của mình nữa - giai đoạn đang tìm hiểu nữa. Chậc phải nói là tuyệt vời !!!!!!!!!!!!!!!! Bỏ qua đợt này ko bik 15 năm nữa có cơ hội lại ko !

đây là cơ hội tốt đó bạn

polts

Còn em có Gấu rùi nên chỉ thích nằm trên giường xem, em cũng nôn cái link download lắm ròi đó:-j

zhupham

Member

Em có đi coi Titanic 3D ở rạp IMAX cuối tuần trước. Nội dung phim thì có lẽ không phải bàn, chỉ có một vài nhận xét về chất lượng hình ảnh và âm thanh, đặc biệt là chất lượng hiệu ứng 3D chia sẻ với các bác:

- Dù chiếu trên màn hình khổng lồ của rạp IMAX, hình ảnh cực kỳ sắc nét, sắc nét không thua kém bất kỳ một bộ phim mới nào. Hình ảnh các sợi lông tơ trên mặt và cổ của các nhân vật hiện rõ nét, từng chi tiết trên da, trang phục và nội thất của con tàu đều cực kỳ rõ nét.

- Trong phim có khá nhiều cảnh tối và chi tiết vùng tối đều rất tuyệt. Đoạn mở đầu khi tàu ngầm xuống khám phá xác tàu và đoạn gần cuối, rất nhiều cảnh đêm, đặc biệt là sau khi hệ thống đèn trên tàu tắt trước lúc chìm, em có thể thấy các chi tiết vùng tối chưa bao giờ thấy trước đây khi xem đĩa.

- Nhìn chung kết quả của việc phục chế và chuyển 3D rất tốt, đặc biệt là với một bộ phim 15 tuổi như Titanic. Cảm giác không gian ba chiều trong nội thất con tàu và mấy cảnh không gian rộng như đoạn đôi Jack và Rose đứng trên mũi tàu mang đến nhiều cảm xúc. Tuy nhiên hiệu ứng 3D không hoàn hảo, chắc chắn không thể sánh được với các phim hoạt hình 3D hiện đại hoặc các phim làm bằng các máy quay chuyên dụng mà em đã từng xem, đương nhiên không thể so với Avatar. Một số cảnh dù thể hiện được hiệu ứng 3 chiều của hình ảnh, một số đồ vật và người không được chuyển 3D trọn vẹn, làm người xem có cảm giác đó là những tấm bìa mỏng cắt hình người đặt vào đó vậy. Điều may mắn là các lỗi này không quá nhiều và nếu không khắt khe thì có lẽ cũng không để ý tới.

-Không biết phần âm thanh có được phục chế không mà em cảm giác "đã" chưa từng thấy. Đặc biệt là đoạn mở màn với giong da diết của ca sỹ người Na Uy Sissel và đoạn kết với "My Hear Will Go on" của Celine Dion. Hiệu ứng âm thanh suốt phim cũng đều rất "sướng". Có lẽ là rạp IMAX được trang bị "xịn" hơn chăng?

Mời các bác nghe lại đoạn nhạc mở màn do ca sỹ Sissel trình bày. Em nhớ là lúc mở màn, em nghe đoạn này mà nổi da gà.:-"

[video=youtube;syvJRs2Veg4]http://www.youtube.com/watch?v=syvJRs2Veg4[/video]

Bạn cho mình hỏi rạp IMAX mà bạn nói ở đâu vậy? Mình cũng mún ih xem ver 3D của Titnic, coi hay = Avatar hem ^^

kepin

Well-Known Member

Phim này thì không thể bỏ qua. Chắc chắn sẽ xem 3D

nvqhaiduong

Well-Known Member

Thế này thì phải qua rạp để trải nghiệm lại Titanic với phiên bản 3D thôi!

ngoctm

Member

Tiêu đề phải là "Tại sao..." chứ bác nhỉ? :D

seawind

Member

Không biết phim này về Việt Nam có bị cắt hết cảnh nóng như bên Trung Quốc không nữa?

itsaigon

Member
...có thể nói Titanic sẽ mãi mãi đi vào lòng người yêu mến điện ảnh, dù 15 năm đã trôi qua nhưng mỗi lần được xem lại bộ phim này nhiều người (nhất là mấy bà, mấy cô) đều phải ươm ướm giọt lệ...
Ngoài những kỹ xảo điện ảnh tiên tiến thì bộ phim này còn mang đầy ý nghĩa nhân văn trong cuộc sống.

Cám ơn tài năng và nhiệt huyết của J.Cameron đã cống hiến cho chúng ta một siêu phẩm điện ảnh..và cũng sẽ là một bản tình ca bất hủ mà chúng ta sẽ không bao giờ quên...

andyho90

Ðề: Tại sao Titanic 3D lại xem đã vậy?

phim này coi thì chỉ có một từ, quá tuyệt

pink87

đang háo hức đây, không biết khi nào rảnh đi coi đây@@

love_yejin

Huyền Thoại

film này coi mấy lần vẫn thấy hay, nhưng mà ở VN làm j có IMAX mà coi đâu nhỉ

july_girl

Bởi vì titanic vốn dĩ đã là 1 bộ phim bất hủ xem đi xem lại nhìu lần vẫn thấy hay thì tất nhiên 3D lại còn hay gấp bội :x

binh_hdda

Member

Đã có bác nào xem được thì chia cho anh em với!!!!!!!!!!!
Mong quá!!!!!!!!1

coolpix8700

Well-Known Member

Em có đi coi Titanic 3D ở rạp IMAX cuối tuần trước.
- Trong phim có khá nhiều cảnh tối và chi tiết vùng tối đều rất tuyệt. Đoạn mở đầu khi tàu ngầm xuống khám phá xác tàu và đoạn gần cuối, rất nhiều cảnh đêm, đặc biệt là sau khi hệ thống đèn trên tàu tắt trước lúc chìm, em có thể thấy các chi tiết vùng tối chưa bao giờ thấy trước đây khi xem đĩa...

Không biết với công nghệ Oled thì mấy cái tv sẽ khá hơn đến đâu, chứ kể cả plasma thì cũng chưa thể so sánh với film nhựa về khả năng hiển thị độ tương phản, mà film nhựa sử dụng trong các rạp lớn cũng không phải film 35mm...
Còn nếu nhòm vào phòng để máy chiếu của họ mới hiểu được là tại sao đến giờ VN chưa dám đầu tư 1 rạp chiếu film IMAX!

hquangvn

Member

Vậy cảnh nóng của bản 3D này xem có đã không vậy các bác? $-)

Bên trên